Lần đầu tiên trong lịch sử Trung Quốc tự sản xuất được bút bi

ND Minh Đức
14/1/2017 7:13Phản hồi: 320
Lần đầu tiên trong lịch sử Trung Quốc tự sản xuất được bút bi
Đối với Trung Quốc thì đây là một "tiến bộ vượt bậc" khi lần đầu tiên có thể tự sản xuất viết bi. Bạn không đọc nhầm đâu bởi dù hàng năm họ sản xuất tới 40 tỷ cây bút, 80% trong số đó xuất khẩu ra thế giới nhưng toàn bộ phần bi ở đầu bút đều phải nhập từ Thụy Sĩ hoặc Nhật,... Nguyên nhân đơn giản là khắp Trung Quốc chưa có một công ty nào đủ trình độ tạo ra cỗ máy gia công kim loại chính xác để tạo ra những viên bi nhỏ ở đầu bút.

Và mãi cho tới cách đây 5 năm, một công ty Trung Quốc có tên Taiyuan mới nhận thấy rằng quốc gia này không có khả năng tạo ra rất nhiều thứ cơ bản, đơn giản. Từ đó tới nay họ bắt đầu nghiên cứu và mãi tới bây giờ, những cây bút bi chính chủ mới được nước này sản xuất thành công. Nhận định từ một tờ báo lớn trên thế giới, Trung Quốc dù là công xưởng của thế giới, làm ra vô vàn smartphone, thiết bị điện tử cho tới cả tàu vũ trụ nhưng thực chất, không thể sản xuất thứ nhỏ xíu như một viên bi cho bút.

Nguyên nhân là do trước giờ họ không có đủ trình độ sản xuất ra loại thép đủ chất lượng để gia công chính xác nằm ở đầu bút. Tất cả đều nhập từ Thụy Sĩ hoặc Đức và Nhật. Tính riêng năm ngoái, họ đã chi 17 triệu đô chỉ để nhập đầu bút bi từ Nhật. Trên thực tế, loại thép làm đầu bút bi phải thỏa điều kiện dễ cắt nhưng không dễ nứt gãy. Vấn đề nằm ở chỗ quá trình xử lý, pha trộn và gia công sao cho sản phẩm cuối cùng là những viên bi có thể di chuyển liên tục trên tổng quãng đường 800 mét trong cuộc đời cây bút. Tất nhiên, đây là một bí mật thương nghiệp được các hãng bút giữ kín.

Tham khảo BI, GNG
320 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kỳ bí nhỉ
cũng hơi lạ khi biết chuyện này
goodwellbest
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nYcNl @cuhiep là chủ của tinhte, ổng không theo dõi tinhte thì ai theo dõi
hettiensai
TÍCH CỰC
7 năm
@cuhiep bác tìm hiểu xem ở VN đã xản suất đc chưa nhé để em shear bài./
puppygoody
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep Uh. Lạ thiệt!
@hettiensai "sản xuất" "share" 😁
uhm, mình thấy cây viết đơn giản thế mà chế tạo cũng đòi hỏi dữ. trước đi hoc cũng có mua mấy cây bút rẻ tiền và dĩ nhiện mực ko đẹp, vậy mấy đầu bi đó ai sản xuất?.
Thế mấy cái bút Thiên Long của mình thì sao nhỉ??

@cunatvechai Bút bi Thiên Long hay Bến Nghé đều đặt hàng nhà máy bên Trung Quốc sản xuất, rồi mang về Việt Nam lắp ráp thành bút hoàn chỉnh.Trung Quốc thì lại nhập đầu bi từ Nhật và Thụy Sĩ về để sản xuất ra các chi tiết bút
@cunatvechai Nhập qua nhiều quốc gia. Nhật sản xuất tq gia công, thiên long nhập của tq rồi bán cho bạn.
@cunatvechai Cũng đi nhập thôi bác ơi. Em nghe kể Việt Nam còn chưa sx đc cái kim khâu nữa cơ
namosa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cunatvechai Mác Việt, hồn Tàu
Vincent Vo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ủa vậy Thiên Long, với Bến Nghé nhà mình ăn đứt TQ rồi hả
@BarcaDHv Thiên Long nhập đầu bi của Thụy Sĩ, Nhật và Đức nhé, TQ gần đây mới làm được bi thôi, mà chất lượng còn kém lắm
@BarcaDHv Bút TL, giày Bitis, áo Việt Tiến ... đều nhập khẩu về để gia công 😁
@Vincent Vo Cũng nhập viên bi từ Đức, Nhật, Thụy Sĩ rồi gia công vỏ bút bác à
Tớ đang làm kỹ sư ở Bến nghé
"The day China can produce a 100% homemade ball pen will be the day it truly qualifies as a first-class industrial power."
Thế Thiên Long đã sản xuất được chưa nhỉ ?😃
@namcaobk Chắc chắn là chưa rồi...
@namcaobk sản xuất được cái tên thôi.
Bác có muốn sản xuất như TL, BN thì cũng dễ mà ko nhiều vốn lắm đâu còn muốn dễ hơn thì đưa tên với logo qua nó in lên rồi mang về bán thôi.
cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
vậy nhưng tụi nó đặt tên nghe kêu lắm,nào là hợp kim cứng,nào là nhà máy cơ khí chính xác,làm Việt Nam cũng học theo cách nói này
Greycloud
TÍCH CỰC
7 năm
Thiên Long hay Bến Nghé...cũng nhập đầu bút đã vào bi từ TQ về gắn lên thân sau đó dán nhãn TL, BN vào ;)
@Greycloud Nói dễ hiểu là TQ mua của nhật, thuỵ sỹ xong bán sang tay cho việt nam mình làm! Sao dám qa mặt đàn anh chớ
sangcay
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trungthanh801980 Haha máy thì nhập và kim loại cũng nhập... Bạn phải nói rõ vậy
Meomeonhi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trungthanh801980 quan trọng nhất là máy gia công và kim loại có tự sx được không mới vấn đề ấy bác ạ. đây nhập cả 2 thì chả như nhập thôi. ý của bài này là Trung Quốc nó tự sx được cả kim loại làm bi ấy :3
😃😃😃😃
Longkunz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Greycloud Đến bây giờ nó mới tạo được viên bi ở đầu bút bi. Bác biết j ko hay nói bừa đấy
Toàn hàng nhập, nhập nguyên con về ráp lại, chứ VN có sx đc gì đâu.
Thiên Long có làm dc đầu bi ko nhỉ :v Bây giờ mới biết anh em dùng bút bi Tàu nên yên tâm vì toàn linh kiện Châu Âu 😆
xuandu1712
TÍCH CỰC
7 năm
@stingwinstermek E phải đăng nhập đễ like cho bác..
hien80
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bị giựt mình khi đọc bài nầy , nào giờ cứ tưởng làm ra cây bút bi nó dễ dàng. Đúng là nhiều điều chưa biết thiệt ... nhất là chuyện ở xứ lừa .
Việt Nam mình cũng thế thôi, về công nghiệp chả sản xuất được cái gì cả
@vodanhdaisu Đặc thù nền công nghiệp Việt Nam nó khác so với phần còn lại của thế giới- cái to thì không làm dc cái nhỏ thì không chịu làm.
MinhDuclx
TÍCH CỰC
3 năm
@ptp49 @ptp49: sai nha bác. Đặc thù VN là đã không làm thì thôi, làm là phải to, NỔ nhất khu vực hay thế giới.
Còn lại to to đối với các bác ấy là bình thường, nên chỉ xứng ngâm cứu làm đề tài tiến sĩ hay nầy nọ xong đem ngâm giấm (ủa lộn đem ngâm cứu, tức ngâm ở trong tủ, để nghiên cứu xem mọt làm cách nào ăn được tủ sắt - nếu thành công sẽ có 1 đề tài vang dội toàn TG).
Còn các đề tài bình thường các bác ấy coi là quá bé nhỏ, bàn giao cho các vị không học hay nông dân tự biên tự diễn.
Rubipikachu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Liệu viên bi trên thiên rồng với bến trâu bên ta thì sao ae tinh tế
Chớ vội auto chửi trung quốc. Thiên Long hay Bến Nghé Bến Trâu thì cũng nhập đầu bi về thôi, thậm chí nhập qua tụi nó
Cũng tương tự như "điện thoại thương hiệu Việt" thôi. :rolleyes:

Tự dưng nhớ lại 2 trường phái. 1 bên "đưa tao làm mấy cái lớn, chứ mấy cái nhỏ nhặt tao không thèm". Bên kia "cái nhỏ làm không xong thì đừng mơ đến cái lớn".
Hèn chi có câu chuyện thời đi học ví von"Thép của tôi thế đấy"
@ngocduy317 "Tôi" trong từ "tôi luyện", tên tiểu thuyết là 1 câu nói ẩn dụ.
Trước khi hỏi đểu người khác thì phải xem lại nhận thức của mình nó cao xa đến đâu, nếu nó không cao quá, tức là ai cũng có khả năng nhận thức được. Tỏ thái độ khinh thường người khác là không tốt đâu.
bigmi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Serenade_apple =)) bớt nói cho nó sang cháu ạ.
ngocduy317
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Quang Hưng Phạm Vâng chính xác tôi trong từ tôi luyện. nhưng b biết tôi luyện thép để làm gì không ạ? em từ những năm 90 đã bắt đầu học tôi, ram, thấm thép rồi bác nên em cũng không biết nhiều lắm về câu '' thép đã tôi nó thế''
nói thế thôi bác đừng mang thép ct ra tôi nhé
@ngocduy317 "Thép đã tôi thế đấy"
1. Tôi nắn chỉnh chính xác cho tên tiểu thuyết mà có người trích dẫn sai.
2. Tôi trả lời chính xác từ "tôi" trong tên tiểu thuyết đó là gì.
Vậy tôi có cần tranh cãi rằng tôi luyện thép để làm gì không? Tỏ thái độ khinh khỉnh, hỏi đểu nhau liệu có biết từ "tôi" có nghĩa là gì, vậy là coi thường người khác không biết nghĩa hay đang khoe kiến thức?
Xin lỗi, nếu tranh luận về cái tên đúng và từ đúng thì tôi tiếp, nếu tỏ thái độ khinh khỉnh và coi thường người khác thì xin phép. Lôi kiến thức của bản thân ra tranh luận vào vấn đề chẳng liên quan thì thực là việc vô dụng.
Greycloud
TÍCH CỰC
7 năm
Cái khâu vào bi TL hay BN cũng chưa làm được chứ đừng nói đến sản xuất bi, TL, BN mua nguyên cái đầu bút đã gắn bi của TQ về làm bút nhé,
@Greycloud Có dẫn chứng không vậy bạn
Thiên Long , Bến Nghé cũng phải đi nhập đầu bút bi chứ có sản xuất được nguyên cây đâu.
Mấy bạn đừng chê Việt Nam! Nữa đừng vạch áo cho ngừoi xem lưng
@fanclubcongnghe sao lại là vạch áo cho người xem lưng. bạn có nghĩ ko vạch ra ko biết bên trong một ổ rận ko.
bỏ quan điểm ấy đi
donavo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@saigonday Thì những đứa ĂN CẮP là những đứa như bạn (đang ở Nhật) chứ ai. Chúng tôi chưa ra nước ngoài nên đó ko phải lỗi của chúng tôi mà là lỗi của các bạn đó. Cha mẹ, ông bà tôi luôn dạy "đói cho sạch, rách cho thơm".
greensea_hp
ĐẠI BÀNG
7 năm
@donavo vâng. vâng chưa ra khỏi cái công làng nhưng phán như đúng rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019