Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lặn gần 11 km xuống đáy rãnh sâu nhất đại dương Mariana, thấy cả rác nhựa

ND Minh Đức
14/5/2019 11:59Phản hồi: 104
Lặn gần 11 km xuống đáy rãnh sâu nhất đại dương Mariana, thấy cả rác nhựa
Sau khi lặn xuống độ sâu 10.927 mét dưới đáy rãnh Mariana, Victor Vescovo (một sĩ quan hải quân về hưu) cho biết thấy cả rác thải nhựa.

Mariana là rãnh sâu nhất dưới đáy đại dương, đồng thời là nơi sâu nhất trong lớp vỏ Trái Đất. Để xuống tới độ sâu khủng khiếp như vậy, Victor đã lái một chiếc tàu ngầm mini là DSV Limiting Factor.

Trong 3 tuần gần đây, Victor và nhóm nghiên cứu của anh đã thực hiện tổng cộng 4 lần xuống đáy rãnh Mariana bằng tàu ngầm mini để thu thập các mẫu sinh học và đá để phục vụ nghiên cứu. Bên cạnh túi nhựa, nhóm cho biết lần lặn này phát hiện thêm 4 loài giáp xác giống tôm, nhìn thấy được một sinh vật thuộc họ giun thìa ở độ sâu 7000 mét và tới 8000 mét thì gặp cá trong suốt pink snailfish.

Đây là lần thứ 3 trong lịch sử, loài người lặn xuống điểm sâu nhất của Đại dương. Gần đây là hồi năm 2012, đạo diễn phim nổi tiếng cũng đã dùng tàu ngầm mini lặn xuống Mariana nhưng độ sâu chỉ có 10.908 mét. Lần trước đó nữa là hải quân Mỹ lặn xuống độ sâu 10.912 mét hồi năm 1960.

Và với độ sâu lần này, Victor cùng nhóm nghiên cứu đã lặn sâu hơn 16 mét so với độ sâu đạt được của hải quân Mỹ hồi xưa, xác lập một kỷ lục mới trong việc lặn xuống nơi sâu nhất của Đại dương.

Chiếc tàu ngầm dài 4,6 mét, cao 3,7 mét đã đưa Victor xuống tận đáy rãnh Mariana.

Victor đã dành ra 4 tiếng để khám phá đáy rãnh.

Bên trái là Don Walsh, người đã từng lặn xuống đáy Mariana hồi 1960, đang bắt tay chúc mừng Victor Vescovo, bên phải.

Nhóm nghiên cứu tin rằng lần lặn mới đây đã phát hiện ra thêm 4 loài giáp xác giống tôm.

Quảng cáo

Sau chuyến lặn kỷ lục, tàu được đưa trở lên tàu chính.​

Tham khảo Theguardian. BBC
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

t từng xuống đó rồi, toàn đất và nước thôi
p905itv
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vthanhle Mấy ông xuống đường nào mà gặp nhau hết hay thế, thiếu nợ hay thất tình
@p905itv thảo nào tôi xuống mua rong biển thì thấy 4 ông trên lúi húi ở dưới đó. gọi thì thấy chạy bạt mạng. chắc tưởng mình đi xuống đòi nợ o_O
p905itv
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hơi Tinh Tế Ông là chủ nợ, ăn chơi quá bị lao oto xuống sông hả 😆
@p905itv đâu có. Tôi sống vì sức khỏe nên mới đi xuống mua rong biển của ông kia mà. có muốn đòi ai đâu cơ chứ. tại mấy ông lầm tôi với chủ nợ khác rồi :rolleyes::rolleyes:
Mấy thằng mượn tiền tao nó còn lặn sâu hơn cả ông này
the68one
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phuongduy2908 Mấy thằng mượn tiền tui thì khác hẳn mấy thằng mượn tiền ông...tụi nó ko tham gia vào kíp Lặn...tụi nó chỉ đứng ở đó...và...treo...treo cáp, cáp treo đó...
vuvantinh
TÍCH CỰC
5 năm
@the68one Mấy thằng mượn tiền tao nó xuống đây từ lâu rồi. K những thế nó còn đến được hệ mặt trời thứ 2 trong không gian rồi. No vẫn đang ở đó và chờ tao qua để tạo lên một sự sống mới trên trái đất ở hệ mặt trời thứ 2 đó.
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
Có cả rác thì quá khủng khiếp cho sự ô nhiễm của loài người rồi 😔
@D-K cho em xin link nguồn tin này được không bác
@Tống công minh Cụm từ khóa quá rõ ràng: "Núi rác giữ Thái Bình Dương" :p

Link: https://vnexpress.net/khoa-hoc/dao-rac-noi-lon-gap-ba-lan-nuoc-phap-giua-thai-binh-duong-3726713.html
@adagioleonard 2/3 trái đất là nước, xả đến tết cũng chưa đầy, vô tư nhé mọi người
D-K
TÍCH CỰC
5 năm
@Tống công minh Search gg đảo rác TBD sẽ rõ thôi. K cần link đâu.
Mấy con cá nhỏ nhoi kia sao ko bị áp lực nước đè nhỉ
@ChipHero mấy con đấy thịt chắc phải biết 😁
@KO2 Đầu tròn nó giúp phân tác lực ra bác ạ
@ChipHero Theo lí thuyết thì đem nó xào rau cần thì thịt nó dai gấp 500 lần con đỉa.
ChipHero
TÍCH CỰC
5 năm
@KO2 sự khác biệt nằm ở chỗ: 1 là không khí - 1 là nước. không khí có thể nén lại đc còn nước thì không. vậy nên áp lực của không khí không làm bạn chết nhưng áp lực nước thì có đấy 😆)
utkz2319
TÍCH CỰC
5 năm
Làm sao sâu bằng lòng dạ con người
12minhduc.
TÍCH CỰC
5 năm
Mấy nhà khoa học trung quốc đã nghiên cứu tại đây và kết luận: động vật bị nhiễm phóng xạ tại nơi sâu nhất thế giới.
Con người vì quyền lực và lòng tham sẽ hủy diệt lẩn nhau thôi.
@12minhduc. Dẫn chứng lời bạn nói, kẻ hủy diệt: bựa, người chịu trận: chúng ta.
12minhduc.
TÍCH CỰC
5 năm
@thanh.vohong https://www.24h.com.vn/tin-tuc-quoc-te/kham-pha-khe-vuc-sau-nhat-the-gioi-phat-hien-dau-vet-huy-diet-cua-con-nguoi-c415a1050333.html
kuluoj
TÍCH CỰC
5 năm
Nói ngoài đề.
Trông chờ vào ý thức để bảo vệ môi trường ở Vn là khó khả thi. Giống như ko bắt buộc thì ko mấy ai đội nón bảo hiểm.
@kuluoj Phá môi trường là cả thế giới cùng phá nhé. Bọn nước ngoài k phá rừng hay xả rác thải à
Danhpham94
ĐẠI BÀNG
5 năm
@shinichi_11_11 Việt Nam và Châu Á trừ Nhật ra thì cũng hàng top r bạn ơi 😆))
kuluoj
TÍCH CỰC
5 năm
@shinichi_11_11 Bạn thích thể hiện quan điểm thì cũng nên luyện tập đọc hiểu trước. Tôi đã ghi rõ đang nói 1 vấn đề khác và tôi giới hạn phạm vi của vấn đề của mình trên lảnh thổ Vn. Tôi ko hề nói chỉ có Vn phá hoại môi trường, bạn ráng đọc kỹ lại đi. Bạn có đang làm 1 công việc gì đó khiến cho bạn trở nên nhạy cảm về môi trường hay Vn ko vậy?
zodzeus
TÍCH CỰC
5 năm
@shinichi_11_11 đây là định nghĩa trump phải không. "người ta làm đc thì mình làm đc, lợi thì làm" 😆) ... nói vậy cái trái đất này banh ta lông lâu rồi. kiểu đang xếp hàng có mấy đứa ko xếp hàng thì mình không xếp hàng theo nó à
Họ chỉ nghi ngờ và cho rằng đó là rác thải nhựa chứ chưa dám khẳng định chính xác đó là rác thải nhựa .
sâu vậy mà rác chìm xuốg đc cũg hay nhĩ
@mrthanh213 Do dòng xoáy của hải lưu cuốn xuống và bị mắc kẹt với bùn đất , chứ rác nhựa mặc định là nổi chứ ko chìm . Nhưng ở mấy kênh thông tin khác thì nói họ chỉ nghi ngờ chúng giống rác thải nhựa .
Vntech1010
ĐẠI BÀNG
5 năm
@uthalinh Với những loại nhựa có khối lượng riêng lớn hơn nước thì cứ chìm bình thường bạn nhé, vấn đề là hoàn cảnh và thời gian thôi
@mrthanh213 Hay á o_O
😔 Haizzzzzzzzzzzzzzzzz
@dangkhoa_2808 Avatar với còm men hơi lệch nhau..
Áp lực nước dưới đó mà rác thải còn chịu dc nhỉ
chungtn88
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhựa everywhere =)
bởi coi film toàn ủng hộ thằng Thanos búng tay die 1 nửa cho dễ sống 😁, tụi siêu anh hùng như tụi trẻ trâu đi đánh ông già vậy :/
@zozolozozove Biết đâu bạn nằm trong 1 nửa biến mất.
@zozolozozove Me too. Mình nằm trong 1 nửa bay màu cũng chịu luôn! Nghĩ đến việc sau này phải ngồi kể cho con cháu nó nghe hồi nhỏ tao từng đi nơi này nơi kia đẹp mà giờ tụi bây ko còn thấy nữa là thấy buồn rồi. :D
KO2
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenly2016 Thì chịu thôi.
Có cuốn hỏa ngục của dan brown cũng có 1 nhà khoa học bị truy lùng tới mức phải tự tử vì tạo ra 1 loại virus giảm tỷ lệ sinh để hạn chế dân số đó.
Tại sao ko thấy aquaman ......
KyleGuy
TÍCH CỰC
5 năm
@Vude1988 Aquaman ở nơi sâu hơn mà con người chưa phát hiện ra =))
@Vude1988 Aquaman ô nhiễm chết cụ rồi, nên người ta làm phim để tưởng nhớ thôi =))
@lamhuy300890 😆)
@Vude1988 Theo film thì vực này là nơi cư ngụ của tộc Trench nhé. Xuống sâu nữa là tới vùng biển ẩn nhé
Lặn không sâu bằng ông L.inh N.ựng 😃
@ThuanNguyen94 Có tiền chưa chắc kiếm đc
@ThuanNguyen94 Vụ đó coi như chìm xuồng, nản...
@ThuanNguyen94 Các cơ quan đoàn thể cầm búa, cầm liềm đi tìm mà con chưa ra nữa
Tin này vừa xem tivi xong. Nhưng chạ tin đâu. Chắc mấy bố này mang rác xuống đó rồi ghi lại sau đó làm màu cho thiên hạ có ý thức bảo vệ môi trường . chứ làm gì có rác nào lặn sâu được 10km chứ.
KyleGuy
TÍCH CỰC
5 năm
@Emranhieulam1990 Thuyết âm mưu hết nhỉ
hoangvuong
TÍCH CỰC
5 năm
Con người chưa tới mà đã phá hoại tới rùi. Ngày 1 lợi hại.
Eazy
TÍCH CỰC
5 năm
ngồi coi thôi cũng thấy khó thở

@Eazy Tui sắp bị bẹp rồi
binto1123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Eazy thấy feet là không muốn coi rồi 😃
Lặn vậy là tới đáy chưa nhỉ? Biết đâu dưới đó có động vật thời tiền sử thì sao?!
Vntech1010
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenly2016 Thời tiền sử mà bạn nói (coi là 65 triệu năm đi), lúc đó thế giới thay đổi là do thiên thạch hủy diệt gây nên, tuy vậy tác động chính của chúng là ở trên bề mặt đất và động, thực vật đại dương ở độ sâu vừa phải. Với những động vật ở sâu hơn (như khu vực sau 11km này) thì do môi trường sống không có nhiều thay đổi suốt chừng đó năm nên chúng tiến hoá rất ít (có thể ít đến mức gần như không tiến hoá). Theo đó, chúng được gọi là động vật từ thời tiền sử. Rồng Kodomo cũng được gọi vì lý do đó
tuongpg
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenly2016 Rãnh Mariana là sâu nhất rồi bạn ơi. Làm gì còn chỗ nào mà xuống nữa 😁
@tuongpg Trong bài nói chưa tới đáy rảnh
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenly2016 có con ốc anh vũ cũng là tiền sử đó bác 😁:D đâu cần sâu nữa
@TnQ NMT Oh. Mình mong là có thể tìm thấy khủng long. Kk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095