Lang thang chụp hình dọc biển bằng Huawei P30 Pro

tuanlionsg
18/4/2019 6:47Phản hồi: 105
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

amio1st
TÍCH CỰC
5 năm
Câu cuối quá chất.
C3TEK
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đọc tiêu đề "biển"
Thấy camera siêu zoom
Vào và không thấy cái đang mong chờ
Ảnh biển ban ngày mình nghĩ đã đc chỉnh màu rồi.
Vo_manh
TÍCH CỰC
5 năm
Mấy thánh chém gió kêu mua điểm hay điểm dxomark không có ý nghĩa đâu rồi?
dungladap
TÍCH CỰC
5 năm
Tay nghề anh Tuấn dạo này lên rồi nha! Hahaha
@dungladap Thật tuyệt vời! Bia thôi :d
dungladap
TÍCH CỰC
5 năm
@tuanlionsg hahaha chém tý!
Có cảm giác con phone nào vô tay bác tuanlionsg cũng thành DSLR nhỉ! Ảnh đẹp quá!
hippiaboi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhiều bác cứ dìm con này quá. Nhưng phải nói là nhiều bài review trước đây toàn chụp ban ngày xong rồi so sánh về màu, tương phản.v.v. Rồi phán máy ngả vàng rồi v.v.v mà không biết rằng giờ điện thoại đa phần chụp bằng phần mềm hoặc chụp xong rồi có sửa trước khi up (ai chả muốn nó đẹp).

Phải có những bài chụp trên tay thế này mới thấy con P30 pro hữu dụng thế nào. Chụp thiếu sáng mới là vấn đề đau đầu nhất khi đi chơi, nhiều khi trời tối quá, cầm con XS lên xong chán chẳng buồn chụp, bật flash thì ng bị chụp lại ko thích.
Bộ ảnh xuất sắc.
Man ti
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chụp milky đã thật...
Tu_An
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác @tuanlionsg ngoài up ảnh lênh tinh tế bác còn up lên đâu nữa ko a. để cho em xem học hỏi với
@Tu_An Tinhte và FB cá nhân thôi ạ.
https://www.facebook.com/tuanlionsg2
Đề nghị mấy mod tinhte nên lên ảnh của các model điện thoại khác, chứ em P30 Pro này thì ai cũng rõ chất ảnh nó "bá" thế nào rồi.
Nam903Shi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thật ấn tượng, hông lẽ bỏ qua ios để về team HW nhỉ, thích thật
@Nam903Shi Xài cả 2 đi anh.
Nó dùng thủ thuật phơi sáng nên ở chế độ night những vật chuyển động nhanh ví dụ con tàu chao đảo bởi sóng thì sẽ bị biến thành nhiều con tàu!
nthkmf
TÍCH CỰC
5 năm
Đợt rồi em cũng về Tân Thành Gò Công chụp ^^ Redmi Note 7

Những hình mod chụp đã qua edit chưa vậy Tuấn Lion_sao mà đẹp thế!😁
@xuanlong1966 Dạ rồi. Có ghi trong bài ấy ạ. 😃
@tuanlionsg Tại mod chụp đẹp quá 😁 nên kéo xuống xem hình cho đã mà lướt qua ko xem kỷ..sorry nha;)
changsilver
ĐẠI BÀNG
5 năm
@@ ôi Milky Way!
Cjnemax
TÍCH CỰC
5 năm
Bác thớt cho hỏi mấy tấm chụp sao trên trời là bác cắm vào tripod rồi ngồi phơi 30p mới ra dc như trên hay sao bác ?
@Cjnemax Chụp bằng máy ảnh:
  • Chân máy (tripod)
  • Dây bấm mềm (Có thì tốt hơn để tránh rung lắc khi bấm)
  • Ống kính góc rộng, khẩu độ càng lớn càng tốt
  • Máy ảnh có cảm biến càng lớn càng tốt, dải ISO càng rộng càng tốt
Nhận dạng vị trí của Milky Way
  • Trong điều kiện thời tiết tốt, trời quang mây tạnh các bạn có thể Nhìn thấy Milky Way bằng mắt thường vì quanh MilkyWay, các ngôi sao sẽ chụm lại rất nhiều và sáng
  • Chân Milky Way thường nằm ở phía Tây Nam hoặc Đông Bắc. Các bạn có thể dùng la bàn hoặc ứng dụng la bàn của điện thoại để xác định vị trí của Milky Way
  • Nếu bạn không thể xác định Milky Way bằng mắt thường, các bạn có thể dùng ứng dụng Star Walk 2 / Stellarium để xác định vị trí của Milkyway, giờ Milky Way xuất hiện,...
  • MilkyWay xuất hiện sáng và rõ nhất vào những đêm không có trăng, khu vực chụp hoàn toàn tối để không bị nhiễu từ nguồn sáng khác.
Chụp
  • Gắn máy ảnh lên Tripod
  • Hướng hệ thống máy ảnh về hướng chính xác
  • Mở khẩu ở mức lớn nhất
  • Khoá nét vô cực
  • Đặt thời gian phơi sáng từ 1s-10s tuỳ điều kiện thời tiết, tuỳ theo ngày
  • ISO đặt ở mức tối ưu nhất cho chất lượng ảnh (ISO càng cao càng tốt, nhưng nên chọn mức ISO vừa phải mà máy cho chất lượng ảnh tốt)
  • Nên chụp ảnh RAW
Hậu kỳ
  • Tăng sáng
  • Tăng Calarity
  • Tăng Saturation
  • ... ...
Tấm này bọn mình chụp bằng Nikon ở gành đá đĩa.
Cjnemax
TÍCH CỰC
5 năm
@tuanlionsg Cám ơn kinh nghiệm của bác rất nhiều. Mình có cái thắc mắc nhỏ đó là mình nghĩ phơi sáng thì iso càng thấp càng tốt tức là 50 hoặc 100 chứ sao mình lại để iso càng cao càng tốt? Mình phơi lâu quá có cháy sáng không bác
@Cjnemax Tối lắm bác. ISO thấp không ghi hình được, thành ra cần máy có dải ISO cao mà khử nhiễu tốt là vậy. Bác cứ thử trải nghiệm đi. Thời gian phơi thì như có nói, tuỳ ngày và độ trong của thời tới khác nhau, chọn ít nhiều cho phù hợp thôi.
Cjnemax
TÍCH CỰC
5 năm
@tuanlionsg Hihi tại mình có con nikon D750 với ống 24-70 mà cũng ít chụp :p Thấy bài của bác hay quá nên hỏi kỹ sau này có dịp lại chụp theo 😁
Tsun@mi8x
ĐẠI BÀNG
5 năm
quá đẹp
CBDancer
TÍCH CỰC
5 năm
Huhu xịn sò quá. Lại còn vào tay bác tuanlion thì ko có gì để chê hết
Mr.Rainny
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm biến của Sony, kính của Leica và ông thớt chuyên nghiệp thì combo như vậy là ngon quá rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019