Lắp thêm ssd có bị mất bản quyền win 10

12/12/2018 3:25Phản hồi: 7
tình hình em chuẩn bị nắp thêm con ssd . máy e tích hợp sẵn win 10 bản quyền khi mua .. vậy cho em hỏi lắp ssd thêm chạy song song hdd có bị mất bản quyền không ạ
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ptk8588
TÍCH CỰC
5 năm
Ko bị mất đâu bạn. Mình đang dùng máy Pc Dell có sẵn win bản quyền lúc mua, ko có key bản quyền dán trên thiết bị, cug ko có đĩa win kèm theo. Thứ duy nhất để phục hồi win bản quyền là lên thẳng trang chủ của Dell, nhập mã nhận dạng thiết bị kèm theo máy rồi download file phục hồi win về. Nhược điểm của cách phục hồi này là thường đi kèm theo nhiều phần mềm ko mong muốn, ko phải win sạch nguyên gốc, bù lại đỡ công kiếm driver.
Sau khi mua ssd về mình có thử cài theo file phục hồi win của hãng, cài đc actived thành công nhưng tốc độ vẫn bằng với tốc độ hdd thường chứ ko nhanh kiểu ssd (khởi động máy mất 30s), thử 3 lần vẫn vậy. Mình quyết định bỏ hẳn win bản quyền, tải file iso win gốc, mình chọn đúng bản win trùng với cái win bản quyền dsang có trong máy, bất ngờ là sau khi cài xong, máy chạy đúng tốc độ ssd (khởi động 8s, tắt máy 3s) và cũng đồng thời tự động activated win bản quyền mình ko phải nhập key hay ..... gì cả. ==> nên mình nghĩ hãng nó đã tích hợp nhận dạng win bản quyền trên một thiết bị phần cứng nào đó (mainboard chẳng hạn) chứ ko phải trên hdd. Miễn là bạn cài lại win đúng với phiên bản win bản quyền đang dùng trên máy.
- trường hợp dễ hơn thì key bản quyền đc in trên con tem dán sau lưng hoặc dưới đít máy, cứ tải về đúng phiên bản win ghi trên đó rồi dùng key đó kích hoạt.
@ptk8588 Nhét ssd vào là cài win 10 luôn hả bác , e ngu ngơ mấy cái này ạ , con e dùng có chân M2 . Dell g3 ấy ạ
ptk8588
TÍCH CỰC
5 năm
@tranminhcuong1812 Nói ra thì cug hơi lòng vòng và mình cug ko nhớ chính xác từng bước. Mình tải file ios cài win gốc trước, sau đó copy file iso đó ra usb hoặc copy sang 1 phân vùng khác trong máy tính (ổ D, E,..). Nếu bạn biết một chút về win7PE sẽ dễ hơn, mình tạo cái usb boot win7PE, sau đó vào Bios thiết lập cho PC nó khởi chạy cái usb boot đó. Sau khi đã vào dc win7PE, mình cài trực tiếp UltraISO lên win7PE và dùng ổ ảo của UltraISO, mount file ios Win đã tải vào ổ ảo, rồi tiến hành cài win bình thường như trên đĩa.
@ptk8588 E xem qua trên mạng hiểu sơ sơ r ạ , còn 1 cái thắc mắc là . Mình cài bằng usb thì win nó tự di chuyển vào ssd hay là khi cài xong ta phải chuyển vào ssd ạ
ptk8588
TÍCH CỰC
5 năm
@tranminhcuong1812 ko. Mục đích sử dụng usb boot ở đây là để tạo môi trường dos để cài win, vì bạn ko thể cài win trực tiếp trên môi trường windows được, trừ trường hợp bạn chạy 2 win song song ở 2 phân vùng khác nhau. VD: ổ C cài win 7, muốn cài thêm win 10 vào ổ D thì có thể nhét đĩa và cài win 10 trực tiếp trên môi trường win 7 (win cài sau phải là bản win mới hơn bản win đang chạy). Tất cả các trường hợp còn lại bạn đều phải chạy ổ môi trường Dos để cài win, nếu cài trực tiếp trên win đang chạy sẽ bị báo lỗi >>> Đó là lí do tại sao phải dùng usb boot chạy win7PE để tạo môi trường Dos.

Cài bằng usb, thì file iso cài win bạn có thể đặt ở bất kì đâu (usb, phân vùng khác C D E, miễn là file iso đó ko nằm trong phân vùng cài win). Mình khuyến khích nên để file ISO đó trong một phân vùng nào đó mà bạn ít dùng trên PC, ko nên để file cài trong usb, vì tốc độ truy xuất của đĩa cứng bao giờ cũng cao hơn tốc độ usb, nếu bạn để file cài trên usb thì thời gian cài win sẽ lâu hơn.

Còn UltraISO mà mình nói ở trên, chỉ là phần mềm để đọc file đĩa ảo ISO.
Sau khi cài thành công lên ổ SSD, có thể sẽ xảy ra xung đột trong quá trình khởi động, vì lúc này máy vẫn nhận win trên ổ hdd là phân vùng khởi động chính, vì vậy bạn phải vào BIOS set-up lại thứ tự khởi động của các thiết bị. Sau khi đã khởi động win thành công với ssd lúc này bạn mới vào win để tiến hành format lại phân vùng windows cũ trên ổ hdd.

Nếu kĩ hơn nữa thì tiến hành đổi kí tự ổ đĩa lại theo đúng. ổ C cũ trên hdd đổi tên thành chữ khác D E F G H,.. ổ ssd cài win đổi lại thành ổ C. Dùng phần mềm Acronis Disk Director
@ptk8588 E cảm ơn ạ , bác trả lời nhiệt tình quá .. hehe ☺️☺️☺️
ptk8588
TÍCH CỰC
5 năm
Thêm một lưu ý nữa về vụ ssd. Nên tìm hiểu kĩ loại chân cắm của ssd (M.2,...) cũng như tốc độ tối đa mà mainboard bạn đang hỗ trợ.
Vd: con pc dell xps 8900 mình đang dùng, mainboard có khe M.2 để chạy ssd nhưng khe này lại ko thể chạy max băng thông của ssd, cụ thể chỉ còn 1/3 tốc độ ssd. Vì vậy mình bắt buộc phải mua thêm card adapter chuyển đổi PCI Express sang M.2 nếu muốn chạy max tốc độ ssd.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019