Lenovo A390: Hướng dẫn Recovery và root + tìm kiếm rom

daotrongtooan
8/5/2013 8:39Phản hồi: 3.551
3.551 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn nào cho minh hỏi chút nhé
bạn giúp mình được không giờ máy chỉ rung thôi không lên nguồn nưa .máy bị mã bảo vệ .mình lấy fash tool về chạy bấm nhầm fomat .giơ nó bấm nguồn thì rung 1 cái rồi không lên gì cả
@hehemake vào được recovery không
không thì up rom bằng flash tool xem thử
mà format làm gì thế @@,
Tình hình là em mới tậu em này chưa lâu và đã root.
Vẫn nguyên stock rom và em muốn thay thanh status bar nhưng khi tải file SystemUI.apk ở #1 về chữ của nó lại systemui.apk chữ thường không viết hoa, chữ thường với chữ viết hoa có khác nhau không mấy anh???

Sent from my Lenovo A390_ROW using Tinhte.vn mobile app
Bác giúp em cái font mặc định nhé! 😃
http://gocmobile.net/threads/419247/

Và em cũng muốn bỏ trang quảng cáo của LewaOS đi 😔
@AC_Khanh01 à, muốn có tv một phần thì giải nén lấy framework-res.apk của mình dùng cũng được,
@vuongbaoremix Mấy vụ giải nén framework là mình có biết làm đâu @@
@AC_Khanh01 dễ lắm giải nén file update của mình rồi láy framework-res.apk trong mục system/framework

sau đo cho vào thẻ nhớ

trên đt dùng root explore move cái framework-res.apk nào vào mục system (nhơ chuyển r/w thành r/o , kích vào là nó chuyển)
rồi ấn đè vào framework-res.ạpk chọn primison gì gì ấy, tích như hình [​IMG]

bấm ok, sau đó move nó vào thư mục framework, ghi đè lên

khởi động lại máy, vào cài đặt và chọn ngôn ngữ là tiếng việt, xong
@vuongbaoremix Thanks bác! 😃 Bác nhiệt tình với anh em quá ^_^
của em vào recovery mode có hình rô bốt nằm ngửa với dấu chấm than là sao nhỉ?
@hieuthainguyen Chờ mình viết bài hướng dẫn khắc phục 😁 mình cũng bị như bạn :D
Gửi bạn, chú ý post 2: http://www.tinhte.vn/threads/cach-cai-recovery-cho-lenovo-a390-ko-can-may-tinh.2213526/
@AC_Khanh01 Em làm qua PC khi dùng cái flash tool nó chỉ hiện ở 0% rồi không ra màu đỏ như hướng dẫn. Sau đó em chuyển qua cài recovery mà không cần PC. Kết quả là robot nằm ngửa. hihi bác có cách nào cài lại đc thì up em tham khảo nhé.
@hieuthainguyen Bạn chỉ cần làm lại, và thay bằng Recovery ở post 2 là ok 😁
Nhớ update luôn cái Mobileuncle MTK Tool trước khi làm:D tức là phải kết nối internet trước khi cài Mobileuncle MTK Tool :D
@AC_Khanh01 em đang thử có gì trả lời bác sau hihi
@AC_Khanh01 vẫn ro bốt nằm ngửa bác ạ, em đã update như bác nói rồi xong mới cài
Mà cho mình hỏi, 3 phím điều hướng ở dưới cùng, sao nó không sáng đèn lên nhỉ? @@ dùng buổi tối chẳng thấy gì cả @@
tìm phím Back mà mãi mới ấn được @@
@AC_Khanh01 em cài được recovery không cần pc rồi, lỗi là do em không sent to mà copy paste. Máy này không có đèn nền 3 phím đấy đâu ạ
em nhà mình có OTG không nhỉ,
@vuongbaoremix Máy nào có cổng microUSB, thì đa phần đều có hỗ trợ OTG 😁 quan trọng vẫn là kernel phải được cook lại chút :D
@AC_Khanh01 test rồi, cắm vào là tắt nguồn
@vuongbaoremix Có lẽ không đủ điện rồi 😁

Ah, bác Việt hóa giúp file SuperUS mà LEWA 2014 tải về đi bác, cái đó có nhiều tính năng hay mà toàn tiếng Trung Quốc thôi 😔
Kho ROM cho Lenovo A390: http://droidsans.com/forum/202
http://www.needrom.com/phone-roms/lenovo/serial-a/a390e/

Mình cài gần chục ROM rồi 😁
truonganvo
ĐẠI BÀNG
10 năm
e mới chuyển qua dùng a390, mày mò từ tối đến giờ cũng root được e nó, các bác cho e hỏi a390 giờ rom nào dùng ổn định nhất ạ, thank 😆)
Pin Lenovo A390 mà không gắn SIM, tắt Wifi thì để qua đêm hết bao nhiêu % nhỉ? của mình tầm 25% 😔
@AC_Khanh01 tắt hết ứng dụng đang chạy ngầm đi,
1% là cùng
@vuongbaoremix Vậy máy mình bị lỗi hao nguồn rồi, có lẽ là do IC nguồn bị hỏng 😔
rom lewa lam the nao de xoa may cai bieu tuong co chu trung quoc o menu nhi.

Sent from my Lenovo A390 using Tinhte.vn mobile app
@hieuthainguyen vào cài đặt màn hình tắt cái đề nghị đi
@hieuthainguyen Dung ROM này đã được xóa luôn phần đó 😁

[2014] Cách root, cài Recovery mới, và ROM mới nhanh mượt ổn định nhất hiện nay cho Lenovo A390
luongquyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
very thank, rom rat on
cho hỏi cái file lewa_update của rom lewa os5, khi install có cần wipe gì k v?
@bi123bi nhớ là trước khi up rom thì phải wipe, mọi rom luôn nhé
@bi123bi Dùng bản LEWA vừa ra năm 2014, mượt mà và nhanh hơn ROM OS5 đấy 😁 nhanh hơn nhiều luôn ấy :D

LEWA OS5 chỉ là bản port từ máy khác sang, còn cái bản LEWA 2014 là chính thức của Lenovo A390 luôn, đang chờ bên Gocmobile Việt hóa nữa là ok :D
tvtuanrimf
ĐẠI BÀNG
10 năm
@AC_Khanh01 Không ăn thua các Bác ạ, hết cách rồi. Em đã cài Rom 311 cũng không được, 315 không xong, Rétore VNRAM của AC_Khanh01 cũng không có sóng. Có Bác nào còn cách nào khác không, nếu không em mang ra bảo hành vậy.........
@tvtuanrimf Thử đổi SIM khác xem, mình cũng vừa bị SIM Vinaphone nè, lên thay SIM khác là ok luôn ;D
Cũng không hiểu trường hợp máy bạn nữa, thử flash file ROM bằng công cụ riêng thử coi.
thấy vài bạn up bản ROM mình up lên mà họ vẫn bình thường mà.
@AC_Khanh01 Mọi người up bản rom này thấy thời lượng pin thế nào? có tốt ko?
Trước đây mình dùng Sony V4 dùng pin bt cứ khoảng 2 ngày dù mở 3G nhiều. hoặc trong ngày nếu sử dụng rất nhiều
Nhưng Bản rom Lewa này chỉ được trong ngày dù mình ít dùng hơn trước.
Có ai bị như vậy ko?
@lethediep Bạn sạc pin đến 100%, rồi dùng cho đến khi cạn pin, còn tầm 1%, thì cắm sạc vào sạc lại đến 100% là ok 😁

Pin này để không làm gì thì qua đêm chỉ mất 1-2% thôi :D
Mọi người ơi con này có lên được 4.4 ko zậy? nghe nói 4.4 support cho máy có ram 512 mb. ko bik có hok? nói mình 1 cái cho chuẩn bị tinh thần.

À còn cái này nữa, cái A369i xài có nóng như cái A390 này hok? mà mình lấy cái ROM của A369i cài cho A390 dc hok? Thank.

PS: Mình không rành công nghệ, có gì lượng thứ giùm. 😃
@tinanh333 Với các dòng Lenovo, thì mua thế nào dùng thế nấy, không bao giờ được nâng cấp lên 😁

Mediatek không mở mã nguồn driver nên cũng không port thêm các Android cao hơn được ổn định.

A390 và A369i không dùng chung ROM được:D
anloxia
ĐẠI BÀNG
10 năm
các bác cho hỏi ,sau khi đã đổi bộ thẻ thành bộ nhớ trong rồi thì khi tải rom về copy vô thẻ mà restore thì nó có bị j ko 😃
Bác ơi cho em hỏi room lewa 2014 có tiếng việt k bác
lenovo a390 chơi game như nova e hôn.chơi được gata san.wild blood,fifa 14,...
mượt như nova e hôn.đang phân vân
mấy anh ơi. em cài recovery theo trên không được. dù đã thử đi thử lại nhiều lần. có a nào giúp e vs. hình như bị lỗi chổ cái driver ấy.
@ANSang lên mạng tải phần mềm này Mobileuncle MTK Tools.apk , dơnload cái recovery v2.5 về send to vào thẻ nhớ. cài Mobileuncle MTK Tools lên điện thoại mở ra vào mục update recovery chọn cái mục recovery đã tài về ...ok. chúc thành công. root thì xài frama root cho nhanh, tren xda ấy. google seach nha bạn
Máy của em sau khi up rom galaxy S3 xong dùng được 1 ngày thì em tắt nguồn khởi động lại nhưng không được nữa, ấn phím nguồn thì máy chỉ rung lên nhưng màn hình đen xì ko hiện nên cái gì cả! ae pro cứu em với 😔(
@DoTuThieu bạn thử vào recovery cài lại rom xem sao, ko dc thì download bản rom stock cho vào thẻ nhớ rồi flash xem

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019