Lenovo hiện đại hoá dòng laptop ThinkPad: Cho ra mắt mẫu ultrabook T431s với thiết kế hoàn toàn mới

Blaze1st
17/3/2013 20:0Phản hồi: 126
Lenovo hiện đại hoá dòng laptop ThinkPad: Cho ra mắt mẫu ultrabook T431s với thiết kế hoàn toàn mới

Lần đầu tiên sau hơn 20 năm được giới thiệu, ThinkPad thay đổi kiểu dáng. ThinkPad là cái tên mà IBM đặt cho dòng máy xách tay của mình từ năm 1992 và về kiểu dáng thì từ đó đến nay nó vẫn thế, vẫn màu đen tuyền với các đường thẳng mạnh mẽ và mang đậm nét "business". Năm 2005 Lenovo mua lại ThinkPad và có một số thay đổi nhỏ như làm cho máy có màn hình rộng ra cũng như viền màn hình to hơn tuy nhiên nó vẫn giữ được phong thái của ThinkPad... nhưng lần này thì khác rồi ThinkPad nhìn đã thời trang hơn, ẻo lả hơn, các đường thẳng, sắc nay đã thành bầu và tròn... Hầu hết người ta chọn ThinkPad vì hình ảnh và chất lượng mà IBM đã nuôi dưỡng nhiều năm và chắc hẳn Lenovo sẽ phải cố gắng nhiều lắm để thay đổi hình ảnh này trong đầu những người đã và đang chọn ThinkPad.

Ngoài ra, còn có một số chi tiết mới trên T431s nữa như loạt phím F1 đến F12 giờ đây sẽ hoạt động như các phím phụ, tức người dùng phải nhấn kèm phím Fn thì chúng mới hoạt động. Còn nếu chỉ nhấn riêng lẻ các phím F số thì chỉ kích hoạt những tính năng chơi tập tin đa phương tiện tương ứng từng phím, hoặc một số tác vụ trên Windows 8. Điểm đáng trân trọng là Lenovo vẫn giữ lại bàn phím có đèn nền trên T431s. Về thay đổi trên Trackpad, Lenovo đã loại bỏ hai nút chuột rời trên Touchpad của T431s, theo như tiết lộ của hãng thì Touchpad này có thể hỗ trợ tối đa 20 thao tác vút khác nhau.

Đề cập đến cấu hình phần cứng, T431s có một màn hình 14", độ phân giải HD+ (1600 x 900), bộ vi xử lý Core i5, xung nhịp 1,8GHz (có thể nâng cấp lên Core i7, xung nhịp 2,1GHz). RAM của máy có dung lượng là 4GB, có thể mở rộng lên thành 12GB tuỳ ý thích, camera 720p, ổ cứng 320GB (cho phép nâng cấp lên SSD). Lenovo cho biết T431s có thể hoạt động liên tục trong vòng 8 giờ đồng hồ. Máy sẽ được cài sẵn Windows 8 hoặc Windows 7 tuỳ vào yêu cầu của khách hàng.

Được biết Lenovo sẽ bán ra T431s vào tháng 4 với giá 949$.

Cấu hình cơ bản của Lenovo T431s
  • Màn hình 14", độ phân giải HD+ (1600x900);
  • CPU Intel Core i5, xung nhịp 1,8GHz (có thể nâng cấp lên Core i7, 2,1GHz);
  • RAM 4GB (có thể mở rộng lên thành 12GB);
  • Camera trước có thể quay video 720p;
  • Pin 3 cell: 47WHr;
  • Hệ điều hành: Windows 7/Windows 8 tuỳ khách lựa chọn;
  • Tính năng đặt biệt: Lenovo Rapidboot 2.0 - giúp chiếc laptop khởi động nhanh hơn;
  • Kết nối: WiFi, WWAN; cổng Ethernet, 2 cổng USB 3.0, một cổng cắm thẻ SD,
  • Ổ cứng 320GB (cho phép nâng cấp lên SSD);
  • Trọng lượng: 1,6kg.

Theo Lenovo, Engadget
126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tomo21311
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vừa đọc bên số hoá
ttqminh
ĐẠI BÀNG
11 năm
mất cái nút màu xanh "ThinkVantage" rồi.. không thích loại bàn phím kiểu này. love bàn phím phong cách IBM ThinkPad hơn.
1 thời đam mê,hết cả mấy tháng lương mới mua nổi 1 cái lappy thinkpad;)
Đẹp quá.mình thích sư thay đổi này từ lenovo.
Lẹ.... nó vô !
traind
CAO CẤP
11 năm
nhìn hơi thô nhỉ?
@traind Thô nhưng mà '' thật '' bạn ơi. 😁
ko thích loại này. thiết kế ko bát mắt
mình vẩn thích mấy con kiểu dáng như t61 hay x61 .ngọn mà đẹp .thiết kế này khác với thinkpad trước đây quá .😔
1 chữ: tuyệt :rolleyes:
Vẫn đang xài 1 em IBM T61, bền vô đối, vẫn chưa lạc hậu.cày game vô tư, bảo mật vân tay hoành tráng😁
Không hiểu sao mình thấy các máy Thinkpad thiết kế rất không đẹp, trông quê mùa và cũ kỹ, mặc dù dùng khá tốt. 😕
@Black Mamba Thinkpad có phong cách thiết kế riêng của nó mà bác, đen tuyền, vuông vắn, chắc chắn, có thể với những bạn thích phong cách bóng bảy, hào nhoáng thì Thinkpad trông xấu thật 😁 Chỉ có điều gần đây Lenovo thiết kế lại cái bàn phím làm mất chất Thinkpad quá
@Black Mamba Đi đâu cũng thấy ông chê ! Ông đã dùng qua con Thinkpad nào chưa ???
@Black Mamba nó ko quê mùa đâu bạn - mà gọi là classic - thiết kế vuông vức đen nhám nhìn rất xấu nhưng mà với những người cá tính thì lại thik vậy. mỗi người 10 ý. chắc là bạn thik những con bóng lộn như sony hay asus còn thinkpad nam tính thì ko thik oy :p
trueboy84
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình đang dùng con T61, thấy thiết kế phím tuyệt vời, Lenovo đổi bàn phím nhìn thấy ko thích lắm, cảm giác ko còn chất của IBM hồi xưa
Kiểu dáng cổ điển của dòng ThinkPad và cái bàn phím là 2 thứ làm mình đam mê nhất. Bây h Lenovo thay đổi cả 2 r
Sau này nếu có mua máy mới có lẽ mình sẽ chọn ASUS
P_G
ĐẠI BÀNG
11 năm
từ ngày về tay Lenovo thì thinkpad ko còn ngon như trước nữa, chán từ thiết kế đến cái độ phân giải😔
@P_G => thinkpad thiết kế để làm việc chứ ko để chơi game hay xem phim nên độ phân giải ko cần thiết lắm.
còn thiết kế đặc trưng của thinkpad là vuông + đen tuyền nhám nhám => fan thinkpad yêu cái đặc trưng đó của thinkpad.
Cái màn hình vẫn cùi như mấy đời trước chứ ?
hamyty
CAO CẤP
11 năm
@Vaanres xem cm của bạn mình nhớ tới thằng note của ss, 5 inh cũng bằng độ phân giải với thằng 8, thằng 8 cũng bằng thằng 10, đừng nghe qua mà chê, đến con ốc vít cũng có mấy chục loại, màn hình phải xài mới biết được, độ phân giải chỉ là một thông số chưa thể đánh giá điều gì
@Vaanres màn hình của thinkpadf ko phải màn hình gương, nó là màn hình nhám chống chóa khi ra ánh sáng mạnh. ko đẹp như macbook nhưng đủ để làm việc mà ko bị đau mắc ( 1 ngày mình ôm lap hơn 12h, vẫn bình thường) ...giá của màn hình nhám cực chát tại VN này - và hầu như ko có hàng thay thế - có khi bạn xài hàng thinkpad "đểu" nên bị ảnh hưởng đó thôi - hãy ra hàng lenovo mà test trc khi phát biểu nhé ><
hamyty
CAO CẤP
11 năm
xét hiệu năng/giá thành thì thua asus, acer và dell nhưng độ bền thì ngang macbook, tiếc là thinkpad con nào giá cũng cao
@hamyty macbook mà bền gì trời 😔 cái vỏ nhôm đi so với cái vỏ carbon & magie
@hamyty xét độ bền thì mac không có cửa so với thinkpad
Ekans
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hamyty Thinkpad lại so với Acer và Asus là sao bác ????
@hamyty Macbook bác làm rơi hay đổ cốc nước vào là nó méo móp với chết sặc luôn 😁 bền gì mà bền
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
Khoái dòng X hơn 😁
shocolas
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cty mình toàn dùng các loại máy này (dòng T). 3 máy thì hết 2 máy hư vặt. Không bao giờ như thời của IBM trước kia đc.
@shocolas cho mình hỏi là bạn mua có đúng máy của hãng ko - hay máy xách tay ? mình xài 02 con dòng T400 , T430u đều ngon lành., 5-6 năm ko hư ji ngoài cục pin
Mỏng hơn, nhẹ hơn, trackpad to hơn => Cái gì cũng hơn :eek:
doandat
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Linh Mạnh xấu hơn nữa chứ, kaka

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119