lens cho sony alpha a6000

edwarddang
8/2/2015 16:44Phản hồi: 797
797 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kopan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thế thì hơi bị phí bộ Sony :v
Khi chưa biết gì về ảnh, ước có 1 con thỉnh thoảng chụp linh tinh. tính mua mấy con compark. Thế nào tìm hiểu trên mạng và đã quyết định mua trả góp con a6000. Đã được nửa năm từ ngày mua. giờ em đã có bộ A6000 + sel 50 + 16-70. Thật sự e ko hối hận khi mua nó. Nhỏ nhỏ xinh xinh đi đâu mang cũng dễ, rảnh bỏ ra ngắm cũng được 😃 Đúng là từ ngày có máy ảnh tiền cứ đi đâu hết ý. Nghiện cái nào là khổ cái đó mà hi2
kopan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thienky1989 Đâm đầu vào Sony thì xác định thui 😁
DragonVN88
ĐẠI BÀNG
7 năm

Sony E-Mount: Neewer 35mm F1.7
Mọi người có ai dùng len này chưa ạ? Amazon Nhật đang bán tầm 9000 yên ~ 1tr8 VNĐ cũng khá hấp dẫn 😁

À tiện cho mình hỏi lens 35mm thì chinh chiến thoải mái không ạ?
kopan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trunghieu_qbvn 35mm trên APSC ko thoải mái đâu bác, nhất là indoor :D
DragonVN88
ĐẠI BÀNG
7 năm
cảm ơn bạn 😃
Sigma 30f1.4 rộng hơn 35 chút đấy bác.
Bác EvilCrab ơi. Sau 1 hồi đọc em bị loạn hết lên rồi
Em đang tính sắm 1 em A6000
1. Theo bác có nên dùng ống Kit theo máy không?
2. Em hay đi du lịch, nên chọn ống nào để chụp người hoặc cảnh, từ góc gần đến góc rộng
à nhìn vào thông số nào để biết góc rộng?
Kinh phí tất tần tật cho ống kính là 11-15 triệu
kopan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@foreverandone4189 1. Nên dùng,ống kit, nhỏ gọn, chụp vẫn đẹp nếu biết tận dụng
2. 18-105 F4 có lẽ đáp ứng đủ nhu cầu của bác (<=15tr cho lens), nhìn vào thông số tiêu cự để biết
@foreverandone4189 A6000 + kit + 55-210 (2nd).
Thích chân dung giá rẻ thì mua thêm 50 f1.8.
Ryu89
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chào các bác. Em dự tính làm cái máy ảnh gọn nhẹ chụp mấy đứa nhóc + chụp cảnh vì hay đi công tác. Em có xu hướng nghiên về cấu hình:
- body sony a6000 xám khoảng 11tr2
- Lens CZ 16-70 F4 khoảng 16tr
- lens 55-210 khoảng 5tr1
- lens 50 F1.8 khoảng 5tr2
Tổng thiệt hại khoảng 37tr5
Mấy bác tư vấn giúp em option này ổn chưa và trong tầm giá đó có combo nào tốt hơn( có thể hãng khác).
Em xin cám ơn.
lmviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@doan tung Sigma 30f1.4 ok nhưng cũng có lựa chọn khác là Sel35.
doan tung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lmviet ts bác đã tư vấn, sel 35 có chống rung và sigma không có, cho e hỏi, liệu có ảnh hưởng quá ko ạ?
@doan tung Có bạn nhé. Còn việc ảnh hưởng tới mức độ nào thì còn tuỳ kỹ năng của bạn 😁.
doan tung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab Vâng ạ, em mới bắt đầu tập thôi, luyện một chút với ống sigma xem sao
KIT + Sel50 và Kit + Sigma30 thì cái nào chụp đời thường/chân dung tốt hơn ạ?
thienbucon
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình chuẩn bị mua bộ A6000+ Kit ở anh Phong Digicam. Mình muốn mua thêm 1 lens nữa thì cho hỏi nên mua SEL3518, SEL28F2 hay Sigma 30.

Nhu cầu mình là quay phim youtube, chụp portrait đời thường, gia đình và nhỏ gọn tiện mang đi du lịch (mình thấy sigma hơi bị to xác)
@thienbucon 28 f2 bạn nhé, lựa chọn tuyệt vời, sau này lên FF dùng còn sướng nữa :v.
thienbucon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab Haha thanks bác, mình từ FF xuống crop đây 😁. Mình dùng 5D và 5DII 3 năm qua làm dịch vụ, bây g nghỉ hưu mà đc tư vấn con A6000 này thấy gọn nhẹ hay quá nên muốn trải nghiệm dùng thử

28 F2 mở hết khẩu thì bokeh có đủ mịn để chụp portrait ngon không bác?
@thienbucon Mình thấy ok 😆, người khác thì mình ko rõ thế nào :p
Mấy bác cho mình hỏi sony a6000 mình muốn chuyên về chụp phong cảnh với chất lượng tốt 1 chút.
Mình nên chọn lens sel 10-18f4 hay sel 16-70z thì tốt hơn nhỉ ?
@RLynx 10-18 bạn nhé
lên trên sony thấy có 2 lens này không biết có cao thủ nào dùng qua chưa tư vấn chút thử,
E 20 mm F2.8
E 16mm F2.8
mình chỉ có mỗi len kit đang tính mua thêm lens chụp vợ con (mới 5 tháng) kết hợp du lịch, bác @EvilCrab tư vấn con 35f1.8 rồi nhưng trong lúc đang để dành tiền nên cũng muốn tìm hiểu thêm.
@luongcongtoai 16 f2.8 dùng được, nói chung rẻ tiền, mình đánh giá chất lượng ảnh như vậy là ok. Nhiều người khó tính thì sẽ chê 😃
20 f2.8 thì khá nhiều chỗ đánh giá cao so với mức giá 😃.
Tiện thể cho e hỏi luôn giữa
55-210 vs 28-70 nên chọn em nào để chụp cảnh và xoá phông cho mấy em teen, thanks các bác 😁
@ngochung94 50 1.8 hợp với nhu cầu bạn hơn.
white_3n
TÍCH CỰC
7 năm
@EvilCrab Bác cho em hỏi em có 50 f1.8 rồi. Vì hay chụp cho bạn trong mấy quán cf nhưng 50 thì hẹp quá nhiều lúc không thể nào lấy bối cảnh đẹp được. Vậy em định mua thêm sigma 30 f1.4 được không? À dòng A6000 quay phim có mau hỏng máy không bác? [emoji10]

Sent from my SM-N900 using Tapatalk
lmviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@white_3n Sigma 30 1.4 chụp cũng được, ngoài ra thì còn có Sel 35f1.8 và Sel 28f2. Thực ra thích nhất thì vẫn là Sel 24f1.8 ZA, nhưng con này thì tương đương gấp 3 lần Sigma nên nếu kinh phí là 1 vấn đề thì hơi khó.

Về Sigma 30 f1.4 thì có vài điểm thế này: lens này khá tốt nhưng cảm giác màu sắc hơi quá và độ tương phản cũng bị đẩy lên hơi gắt. AF khá chậm khi thiếu sáng, build nhựa và hơi xấu vì chưa phải dòng Art. Tuy nhiên thì được lợi cái khẩu to mà giá mềm, dễ chấp nhận.

Sel35 và sel 28 build đều đẹp hơn, AF tốt hơn, có chống rung và khẩu thì nhỏ hơn. Sel 28 là lens Fullframe nữa nên nếu có up máy thì cũng vẫn dùng được hoặc bán đi thì cũng không quá khó. Nếu bạn thích được tiêu cự 28mm gắn trên crop thì đây là 1 lựa chọn ổn, còn không thì Sigma 30 cũng rất tốt.

Về quay phim thì mấy con NEX3, NEX5 từ đời cổ dùng mãi đến giờ cũng chưa hỏng nên quay phim trên a6000 cũng không sao đâu. Bật máy lên thì sensor đã hoạt động rồi mà, khi quay thì nó tiến hành thêm bước lưu lại thông tin thôi 😃
@white_3n 24 f1.8 bạn nhé.
Quay phim không sao, nhưng nên quay thành từng clip ngắn về ghép, một là chuẩn hơn, hai là máy cũng bền hơn.
Em hốt con 50 1.8 rồi, ngon lắm. Thanks bác ha 😁
Cho mình hỏi tên chính xác của lens sony 18 200 bản zoom cơ. Có phải nó có chữ LE phía sau ko? Mình vẫn đang bị loạn, nếu có ảnh minh hoạ thì tốt quá!
lmviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hoankent 18-200 của Sony có 3 con, 2 đều zoom tay 1 PZ. Con đời cũ to hơn, filter size 67 - con đời mới nhỏ hơn filter size 62. Con bác cần tìm chính là con LE.

Con powerzoom khá hiếm thấy ở VN: https://www.bhphotovideo.com/c/product/913563-REG/sony_selp_18200_18_200mm_f_3_5_6_3_pz_oss.html

Ngoài ra còn có Tamron 18-200 cũng cho Sony E, giá rẻ hơn bản LE nhưng được nhiều người "cho rằng" nó và con LE là giống nhau chỉ đổi tên thôi
sorin2503
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bạn cho mình xin tư vấn, mình đang muốn kiếm 1 con prime 35mm cho a6300 chụp buổi tối. Đang nhắm Zeiss Touit 32 1.8 hoặc Sony Zeiss FE 35 2.8 (2 con này xêm xêm giá). Con nào thì thích hợp hơn nhỉ? Mình chụp street chủ yếu nên chắc khẩu 1.8 cũng ít xài.
sorin2503
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab Vậy nếu cùng khẩu 2.8 thì chất lượng ảnh con nào nhỉnh hơn nhỉ? Mình chỉ cầm máy theo khi chụp outdoor còn indoor thì toàn dùng dth nên 32 với 35 mình không quan trọng lắm. Touit thì hơi ghét cái vòng mf cao su (cảm giác hơi dơ hơn và khó chùi sạch) cộng với khá là mê sự nhỏ gọn của 35 và hood của nó. Nói chung là cái gì cũng có 2 mặt cả, giờ chỉ cần xem xét hình ảnh con nào ra tốt hơn thôi :D. Google thì cũng chả có ai test 35 trên crop để tham khảo 😔.
lmviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sorin2503 Ấy bác, Touit mới chính là Zeiss xịn đó. Về độ tương phản và độ 3D thì Touit còn hơn cả Sony Zeiss là 35f2.8.

Build Touit là kiểu build của Zeiss dạo này mà, như Otus, Batis. Cầm nuột và thích lắm, chứ không to như tưởng tượng đâu.
sorin2503
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lmviet Thì Touit vẫn là for mà là for chất lượng cao he he. Chắc mình nghe theo lời bạn lấy Touit xài luôn dù thích cái bề ngoài nhỏ gọn của 35 hơn 😁. Đợi khi nào 6500 giảm giá 1 chút thì bán 6300 lên 6500 lấy cái chống rung chắc cũng ổn. Thx bạn và EvilCrab nhiều nhé.
@sorin2503 Tuoit mình chưa dùng qua bản cho Sony bao giờ, mới dùng bản của Fuji. Build ngon, chụp đẹp và cũng đáng tiền bỏ ra.
35 2.8 thì không cần phải nói, tất cả review đều cho thấy hoàn hảo trừ ... cái khẩu quá nhỏ với tiêu cự này :v, được cái là lens FF.

Nói so sánh giữa 2 lens này thì khó, theo mình 35 nhỉnh hơn xíu - nhưng nó không quan trọng, cá nhân mình thấy góc 32 hợp lý với bạn hơn.
Con LE chính là con đời mới phi 62 mà bác nói phải ko? ^^!
Mình hỏi ngoài lề xíu : dùng sạc dự phòng hoặc sạc smart phone sạc cho máy ảnh sony thì có ảnh hưởng gì ko nhỉ? Nếu không tại sao sony không cung cấp 1 cáp sạc như của điện thoại cho gọn, mà lại phải có adapter riêng?
@Hoankent Không nên dùng lẫn lộn bạn nhé, mỗi thiết bị có dòng nạp khác nhau nên cần Adapter khác nhau
Em đang tính chuyển qua dùng a6k, nhu cầu cũng chỉ là đi du lịch chụp choẹt cho nhẹ thôi (trước dùng D90 mà nặng quá nặng @@). Các bác tư vấn dùm em nên mua bộ như thế nào trong tầm giá 15tr đổ lại với ạ 😔(((
mjlome
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tienhoang2308 Không cần chất lượng cao quá thì lấy kit + 50 f1.8, kit để quay phim và chụp cũng tạm ổn, gọn nhẹ. Hoặc body + 35 f1.8, hoặc body + sigma 30 f1.4, bạn dùng d90 rồi thì tự chọn cho mình 1 tiêu cự, mình thì dùng bộ kit + 50f1.8 + flash, nhiều khi đi ăn hay đi vòng vòng cầm kit theo gọn nhẹ là đủ rồi, mấy lens xịn thì cao quá khi nào dư dả mới chơi được 😁
@mjlome Hì, thanks bạn.
Mà mình đang tính lấy body + 50 f1.8 thôi, ko chơi kit thì ổn ko? Hay ko chơi kit thì nên dùng 35 f1.8?
mjlome
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tienhoang2308 Sony thì mình xài 2 dòng rồi, nhiều lần cũng k muốn lấy kit rồi cuối cùng lần nào cũng lấy, có khi 1 chuyến đi k đụng đến kit đến nỗi muốn bán đi, nhưng giờ thì lại dùng kit nhiều hơn, kit đa dụng chụp cảnh, phơi sáng, chụp những cái mang tính chất kỉ niệm, bạn cứ tưởng tượng đi ăn với gia đình muốn chụp 1 tấm kỉ niệm thì cái 50 tìm góc chụp hơi khó, còn kit là selfie luôn, 50 thì chụp chân dung là chính, mình đi du lịch nếu muốn lấy người đẹp hơn cảnh thì dùng 50, lấy cảnh đẹp hơn thì kit, chụp 1 thể loại hoài chán lắm, nếu lấy 1 ống thì mình nghĩ 35f1.8 hoặc 30f1.4 phù hợp hơn, mình thì chọn 30f1.4 vì thích tiêu cự 30 hơn, bạn dùng d90 rồi thì coi lại mình thích dùng tiêu cự nào rồi quyết định
@tienhoang2308 Nếu lấy ống fix đa dụng thì có thể lấy bên full frame của Sony ống 28 f 2.0, qua crop lên 42, còn nếu 35 hợi bị bí khi cần chụp góc rộng. Còn dư dả tiền bạc thì CZ 24 f1.8, ống đó tuyệt vời.
Em newbie xin nhờ các bác chỉ giáo.
Em đang định mua ống Fix cho A6000 và định ngắm nghía em này, nhưng chưa hiểu là tương thích FF thì có dùng cho A6000 được ko? Ths.
"Ống Kính Sony FE 50mm F1.8, Tương thích Sony E-mount (Full-Frame)"
lmviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bimbim5656 Dùng được cho Fullframe là dùng được cho crop, nhưng không có nghĩa là ngược lại.

Còn nếu không có nhu cầu lên FF thì mua Sel 50 1.8 OSS hay hơn là FE50 1.8 khi dùng cho a6000
Bác tư vấn cho em chút.
Em mới lấy A6000+kit, theo bác có nên bán lại ống kít để lên đời 18-200. Hay mua thêm 55-210. Em hỏi thêm chút, Sel 50-1.8 có mấy loại vì em thấy mỗi cửa hàng một giá chênh nhau vài trăm k.
Cảm ơn bác!
@bimbim5656 Cái này tuỳ bạn nhé. Ở tiêu cự dài thì 55-200 đẹp hơn 18-200, nhưng 18-200 rất tiện. Đi du lịch thì chẳng gì bằng.
Còn nếu bt tất nhiên mình khuyên lấy 2 ống, lý do đơn giản là rẻ.
50 f1.8 cơ bản có 2 loại, E và FE( fullframe - E mount). Fe đắt hơn chút.
55-200 và 50 f1 8 bạn nên mua 2nd.
@bimbim5656 Ống 18-200 đa dụng nhưng chất ảnh ko hơn 16-50, nếu cần tiêu cự 200 thì mua. Mình dùng ít ngày bán, giờ dùng 18-105 khá hài lòng, ống kit ko nên bán vì nó chụp cũng đc và nhỏ gọn, nhiều tình huống khi vác máy với ống bự cũng ngại. Còn 50 1.8 chỉ có 1 loại, giá chênh do cửa hàng thích lời ít hay nhiều, hàng chính hãng hay xách tay....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019