Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lens ngàm M42 loại nào chất lượng ?

Vietraider
2/1/2017 3:24Phản hồi: 20
Mấy thằng bạn chơi chung dạo này chúng nó chuyển sang chơi lens MF nên mình cũng muốn tòm tèm mấy em này đổi cảm giác nhưng giữa một rừng lens MF đủ loại như: CANON FD... PENTACON... IVIVTA.. TAKUMA... .MAYIA... CZ... CZ T..... thì nên chọn hãng nào ?
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn không nói bạn dùng máy gì, có bao tiền, cần tiêu cự bao nhiêu làm sao mà tư vấn :oops:
Nếu chơi Canon bạn có cả rừng M42 ngon bổ rẻ : https://goo.gl/iIKnOz
M42 mount
shopnhiepanh.vn
Mình chơi canon đấy nhưng mình muốn cái đánh giá chung tất cả các loại mf cho tất cả các máy ý...nhìn chung là len gì có chất lượng nhất.
CZ - Carl Zeiss là vua M42, chất lượng của mấy thằng kia sau này cũng xêm xêm CZ nhưng 1 khi đã chụp bằng CZ thì chẳng muốn về lại mấy thằng kia đâu.
hunt3rxiii
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lens M42 là lens gì nhỉ ?
Lens M42 là lens thế này
đang cần tìm 1 ống MF 85 để chụp chân dung không biết giá nhiêu nhỉ.
@Vietraider mình có samyang 85mm f1.4, siêu chân dung, ngàm canon, giá 4tr2
@Nguyễn Hòa Long Giá cao thế, khác hẳn đống nãy bạn đưa link còn con takumar tận 7 củ ....
Đây là hàng cổ với nó phổ thông nên rẻ hơn mấy con kia là đúng rồi, mà chụp chân dung thì dùng 55 cũng ổn, không cứ gì phải dùng 85.
hunt3rxiii
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã xài Canon sao không mua 50 f1.8 STM luôn mà phải kiếm M42 chi cho mất công thế.
Đang muốn đổi khẩu vị nên muốn kiếm ngàm 42 chơi cho biết với bằng bạn bằng bè
Nếu muốn đổi khẩu vị thì cứ xài đồ rẻ thôi vì nói trắng ra thì mấy cái lenses này toàn là đồ lởm cả. M42 có giá trị thì phải chơi Leica, mà Leica rẻ rẻ thì toàn giá trên trời.
Đã chơi thì phải mua loại "xắt ra miếng" mới xứng đáng
ngàm M42 là ngàm đui xoáy

ngoài ra có các ngàm của Pentax, Olympus, canon FD, FL,.....

các ống m42 khá phổ biến, thú chơi ống quay tay thì kô nằm ở chất lượng mà nằm ở việc khám phá, lấy nét tay, hiệu ứng lạ do ống cũ,

đôi khi như dòng hellios xoáy là do chất lượng kém nhưng hiệu ứng xoáy đẹp 😃

nhưng ống tốt hay koo thì phải xem do chất lượng đều là các ống đã lâu, có ống trước cả thời chiến tranh thế giới lần I
Do chưa có ống 85 nên tính kiếm luôn 1 con M42 mà nhìn giá xong nản quá 😕 bằng đó tiền mua 1 con AF mới cáu cạnh rồi.
@Vietraider 85 hoặc 80 trên dòng ống lấy nét tay tầm 2-4t cũng có nhiều lựa chọn
hoặc cứ AF mà chơi hoặc chơi MF thì phải dạng sưu tầm, chơi mấy con rẻ rẻ mau chán
Ngàm 42 này gắn máy nào cũng được hết hay sao ?
@TicToc Tùy máy, mà gắn không được thì cũng có ngàm chuyển đổi để gắn cả thôi
Ko biết có ngàm for nikon ko nhỉ với lại em đang kiếm một em 35,50mm giá tầm 1-2 triệu ai biết chỉ em với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019