LG Display đầu tư 228 triệu USD mua máy sản xuất tấm nền OLED cho điện thoại

agp8x
20/6/2017 14:14Phản hồi: 67
LG Display đầu tư 228 triệu USD mua máy sản xuất tấm nền OLED cho điện thoại
LG Display vừa công bố đã mua được 2 máy hút chân không của hãng Canon Tokki, thiết bị quan trọng trong quá trình sản xuất tấm nền OLED. Mỗi chiếc máy có giá khoảng 114 triệu USD và có khả năng cung ứng 15.000 tấm nền OLED cho điện thoại hằng tháng.

Việc bổ sung thêm 2 chiếc máy hút chân không của Canon Tokki hứa hẹn sẽ giúp hãng điện tử Hàn Quốc tăng sản lượng tấm nền OLED nhằm đáp ứng tiêu chuẩn của Apple. Theo những tin đồn trước đó, sau khi thoả thuận giữa Apple và Samsung kết thúc vào năm 2019 thì nhiều khả năng LG sẽ là cái tên thay thế người đồng hương trong việc cung cấp tấm nền OLED cho iPhone.

Canon Tokki là hãng chuyên sản xuất máy hút chân không công nghiệp dành cho quá trình sản xuất tấm nền OLED. Mỗi năm hãng này thường chỉ sản xuất khoảng từ 3 đến 4 máy. Thế nhưng với sức cầu ngày càng tăng, riêng năm ngoái Canon Tokki đã đẩy sản lượng lên thành 9 máy. Hầu hết các đơn đặt hàng đều thuộc về Samsung và một số công ty Trung Quốc nhiều tiền như BOE.

LG tuy rất thành công trong mảng tấm nền OLED dành cho TV nhưng lại gặp nhiều khó khăn ở phân khúc dành cho điện thoại. Gần đây họ đã hợp tác với công ty Sunic System để tự phát triển máy móc dành cho việc sản xuất tấm nền OLED, tuy nhiên do là lần đầu nên vẫn còn gặp khó khăn trong việc tăng sản lượng.

67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua về thay a sam sx cho a táo
@Cuong072nt K đc đâu bác. Sam chơi dữ lắm. Nhà máy của nó ở BN to vãi luôn
@Cuong072nt LG tuy rất thành công trong mảng tấm nền OLED dành cho TV nhưng lại gặp nhiều khó khăn ở phân khúc dành cho điện thoại.

CHƯA THAY ĐC ĐÂU
Tiêu đề có 228 triệu thôi à mod, thế mình cũng đầu tư được rồi :p
Ngon cho LG.
hungletan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cố lên nhé LG. Phải lấy lại lòng tin của khách hàng cho sản phẩm sau này nhé.😃
firestork
TÍCH CỰC
7 năm
@hungletan LG Display nó vẫn ngon từ trước tới giờ, có thằng LG Mobile là lởm thôi =))
life is good ! các sản phẩm LG ( tivi và điện thoại) e đang xài và thấy rất chất lượng
@ticktack TV thì em công nhận với bác, chứ điện thoại thì...em bị đột tử con LG G3, G4, V10, em chừa điện thoại LG rồi, dù vẫn rất thích 😁
aphu1080
TÍCH CỰC
7 năm
Cần 1 bài so sánh LCD, Almoled, Oled
@aphu1080 Có lâu rồi bạn. Ở trên tt này luôn. bác chịu khó mò lại là thấy.
Máy móc nhập Canon, nguyên liệu mua sumimoto và idemitsu, universal.
liêu trai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lg sản xuất cho ip mong đừng có liệt với loạn là đc
@liêu trai Từ G4 làm j có liệt loạn thay vào đấy đột tử và in bóng màn hình nhé
hiepps
TÍCH CỰC
7 năm
@liêu trai Là do hàn chip điều khiển cảm ứng trên main lỏng. LG sản xuất màn hình Apple mang về nhờ thằng khác hàn xì nhé. Đùa thôi, chắc ko chết đâu.
bkpro185
TÍCH CỰC
7 năm
Dự là LG OLED sẽ ngon hơn Sam OLED
Bác nào chửi thèng Nhật nó giật lùi về công nghệ thì vô nhà máy của tụi Hàn xem mấy cái máy sản xuất của tụi nó là hàng ở đâu nhé :p
@Tminh3232 Bác muốn xem máy nào?
@Evolution X EM muốn dây chuyền sản xuất Búp Bê tình địch, đó mới là tương lai 😃
@Congtien_1407 Đây là máy hút chân không thôi chứ để sản xuất 1 panel oled cần nhiều yếu tố lắm. Như công nghệ, vật liệu phát quang, thiết kế sơ đồ mạch điện... Là mấy thứ quan trọng, chứ có máy hút chân không mà ko có công nghệ cũng như thiết kế mạch điện và bí mật vật liệu của mỗi hãng nghiên cứu riêng thì china đã sản xuất đại trà oled rồi.
@Evolution X Máy nào cũng ok.
Chưa ăn thua...sam đầu tư mấy tỷ chứ vài trăm triệu k nhằm nhò gì
@Vá Săm Xe Tăng Mấy tỷ là đầu tư cả nhà máy chứ không phải tiền mua riêng 1 loại máy. Còn chưa biết tổng đầu tư cho OLED cảu LG là bao nhiêu đâu.
uh ko giật lùi nhưng hãng sản xuất lỗ lên lỗ xuống, cuối cùng bán cả công ty
@Wolfrain Mình chỉ nói vụ bác lôi các cty startup vào đây chứ mình ko ý kiến vụ đóng tàu nha bác
@samsunggalaxy Thì mình đang nói về vấn đề "mỗi một quốc gia dù mạnh về ngành nào thì cũng có vài ba nhân tố trong ngành đó yếu". Hàn mạnh về đóng tàu nhưng các công ty đóng tàu của họ vẫn thất bại đều đều, TQ mạnh về startup nhưng hàng năm vẫn có vài trăm ngàn startup ra đi. Nên nếu chỉ lấy vài cá nhân điển hình để đánh giá toàn ngành là sai lầm.
@Wolfrain Nhưng việc Nhật bản xuống sức mất dần vị trí độc tôn như trước đây, đồ Nhật sx vẫn tốt tuy nhiên tốc độ nghiên cứu và sáng tạo đã bị chậm lại là sự thật rõ ràng.
@samsunggalaxy Rõ ràng như thế nào vậy bạn? Cho mình vài ví dụ xem?
Đang gặp vấn đề với TV 3D 50" của LG. Em này mua mới gần 50tr, mới dùng 5 năm, chết một linh kiẹn, bên LG báo giá chỉ khoảng 2-3 tr nhưng không có linh kiện thay thê. Đành vứt xó. Hay tuổi thọ TV giờ là 5 năm. Bực mình chuyển hãng khác.
@Hoang_HaoMinh Ủa vậy hả bác, Màn thì Sony mua từ Sharp / LG / Japan Display mà. Chủ yếu mình nghĩ hỏng nguồn, chứ màn không hỏng. Mà cái này chắc không liên quan gì đến brand, xui thì chịu, chủ yếu là càn có linh kiện để thay thế ( có thu phí). Đúng là mình dùng 5 năm, nhưng tổng thời gian sáng màn chưa chắc đã nhiều bằng người khác dùng trong 2 năm. Nói chung là tiếc vì TV phí lên tới 10 tr / năm, mà đâu phải chỉ có 1 chiếc. Hic!
@Hungdunghcmc em đang xài OLED LG
tuyệt vời lắm
hy vọng qua 5 năm, em định 6 năm lựng 😁
@Hungdunghcmc Mình cũng vừa chết 1 con màn ss 65". Mua 66tr Dùng dc 6 năm. Hỏi ss thì nó bảo thay panel hết 28tr. Tê tái cõi lòng luôn.
Mới mua cái 60" 31tr của LG về thay, buồn quá!
phuongdh5s
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hoang_HaoMinh nhà ông chú sony cũng lỗi màn sau 2 năm luôn, nhập Thái nên đồ thay mắc = mua mới
228 triệu gì?
Kusa123
TÍCH CỰC
7 năm
A
Amoled là Oled đó ông. Amoled chỉ là tên riêng SS đặt cho màn hình Oled của họ thôi. Còn Oled là tên chung
aphu1080
TÍCH CỰC
7 năm
@Kusa123 Tks bác đã mở mắt 😁
Kusa123
TÍCH CỰC
7 năm
Tập trung vào tivi đi... nói đến đt LG nản vvv
Tại sao. Tại sao có hơn 200 tr đô thôi mà mình k đầu tư đi. Mà làm con đường thì tốn bao nhiêu tiền rồi chả đâu vào đâu. Mình thấy ngay cả samsung cũng phải đi mua dây truyền của nhật chứ nó cũng có nghĩ ra dc mấy thứ đâu
@nguyenvietthe Thế ông nghĩ mua 1 cái máy 228 thì bèo nhèo cái máy 200.
Con đường 228 thì tiền cát sỏi xi măng nhựa đường có được 28 ko + 28 giải phóng....loanh quang chưa được nửa, còn phần nhiều chui vào...túi 😁 :D :D
@nguyenvietthe cái gì nó cũng nghĩ thì bao giờ mới nghĩ xong một vấn đề đây. Bây giờ thế giới mở, một hãng chỉ đưa ra sản phẩm, còn các hệ thống cung cấp phụ trợ trên toàn thế giới cung cấp phụ kiện để sx ra sản phẩm đấy. Ko phải canon sx đc cái máy đấy là sx đc màn hình oled bạn nhé. Mà kỹ thuật ở đây là nhà sx màn hình nắm giữ.
15k màn/ ngày còn ok, chứ trên tháng thì khác gì chạy cho vui, chạy cả chục năm mới đủ cung ứng cho apple 1 năm à
pippi17
TÍCH CỰC
7 năm
@If you dont mind Đọc kỹ lại bài biết đi, đây là lần đầu tiên của LG đầu tư vào mảng màn OLED cỡ nhỏ cho smp nên phải từ từ chứ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019