Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[LG Optimus G - E973-971] Hội Optimus G - Thủ Thuật - Giao Lưu - Chia Sẻ Kinh Nghiệm

BadboyXP
21/12/2012 3:37Phản hồi: 2.024
[LG Optimus G - E973-971] Hội Optimus G - Thủ Thuật - Giao Lưu - Chia Sẻ Kinh Nghiệm
Mình lập 2pic này để anh em làm nơi chia sẻ thủ thuật root, unlock bootloader, up rom, kinh nghiệm sử dụng...
Optimus G là 1 chiếc máy tuyệt đẹp với cấu hình phần cứng mạnh mẽ:

1.50GHz Qualcomm Snapdragon S4 Pro
2GB RAM
32GB ROM
4.70" - 768x1280px - "True HD-IPS+" panel" - 318ppi
8/13 MP (phụ thuộc thị trường: Hàn là 13MP, Canada, At&T là 8MP còn Sprint mình ko rõ)
LTE, HSPA+, Wi-Fi 802.11 a/b/g/n, Wi-Fi Direct, DLNA, Wi-Fi hotspot, microUSB (MHL) v2.0, USB Host support

2100mAh battery
145 grams

* Hiện tại máy có các phiên bản:
- LG Optimus G E973/971: do các nhà mạng Bell, Telus, Roger - Canada phân phối. Các máy này dùng chung được rom gốc.
- LG Optimus G E970: do nhà mạng At&t - Mỹ phân phối. Có khe thẻ nhớ mở rộng hỗ trợ tối đa microSDHC 64GB, camera 8MP giống như máy Canada.
- LG Optimus G LS970 (LG Eclipse 4G LTE): do nhà mạng Sprint - Mỹ phân phôi. Máy hỗ trợ cả GSM và CDMA
- LG LG-F180: dành cho thị trường Hàn Quốc. Có camera 13MP.

* Đánh giá
- Bài review rất chi tiết của anh Duy Luân: http://www.tinhte.vn/threads/1606415/
- Cá nhân đánh giá sau 5 ngày sử dụng máy:
  • Ưu điểm:
    • Máy thiết kế đẹp, nhìn sang trọng
    • Cấu hình mạnh hoạt động mượt mà
    • Màn hình sáng, rõ nét, để độ sáng 40% ra ngoài trời trong thời tiết mát mẻ, ko có nắng nhìn vẫn rõ ràng, cảm ứng nhạy.
    • Thời gian dùng pin cũng rất ấn tượng: mình để độ sáng 63%, bật Eco Mode, EDGE khi đi ngoài đường và bật wifi khi trong nhà, 1 ngày nhắn qua lại khoảng 150 tin whatsapp + gửi 2-3 cái ảnh, gửi nhận khoảng 100 tin ggTalk, FB khoảng 20-30ph (wifi), nghe gọi 2-3 cuộc mỗi cuộc 5-7ph, ko sms, ko game thì pin trụ được gần 32,5h. Cũng các nhu cầu trên nếu bật 3G thì pin đc 18h40ph.
  • Nhược điểm:
    • Mặt trước và mặt sau đều bằng kính, khá trơn mà nếu rơi 100% là vỡ.
    • Vẫn còn chạy ICS tháng 1/2013 sẽ đc lên JB. Quá chậm với 1 máy flagship như vậy. N4 bị đánh giá thấp hơn OP G mà chạy JB rầm rầm. Nhưng cấu hình 2 máy rất giống nhau nên thời gian tới sẽ có rất nhiều rom để vọc phá nhất là khi đã có tool unlock bootloader.
2.024 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BadboyXP
ĐẠI BÀNG
11 năm
I, Hướng dẫn Root:
  • Chuẩn bị:
  • Bắt đầu root:
    • Cài Driver.
    • Bật chế độ USB Debug trong Settings/Developer Options rồi cắm máy vào pc. Đợi máy nhận đủ driver.
    • Giải nén tool root, mở ra chạy file RootOptimusG.bat và làm theo hướng dẫn của tool, máy bạn sẽ khởi động lại 2 lần và sẽ có Super User.
II, Hướng dẫn unlock bootloader:
  • Chuẩn bị:
    • Máy đã được root.
    • Tool (FreeGee): Down bản phù hợp với máy của mình (tại phiên bản 0.5 này thì có thể download của At&T và dùng chung đc cho các máy khác)
  • Thực hiện:
    • Vào Settings->Display->Screen timeout chọn Never để chắc chắn màn hình ko bị tắt trong quá trình thực hiện.
    • Cắm điện thoại đã bật USB Debug vào pc.
    • Giải nén tool và chạy file freegee.bat. Tool sẽ làm tự động từ đầu tới cuối, bạn sẽ thấy xuất hiện trong thư mục freegee 1 thư mục backup, trong đó là booloader và recovery gốc của máy đã đc backup ra để có thể relock bootloader về trạng thái như lúc đầu.
  • Kiểm tra máy đã unlock bootloader thành công chưa bằng cách:
    • Tắt máy hoàn toàn.
    • Nhấn giữ đồng thời 2 phím Vol UP + Power, nếu máy vào đc fastboot mode như hình sau là đã thành công:

• Đây là 1 menu nhưng các thành phần bị ẩn đi và thứ tự như sau:
      1. Start - Khởi động máy bình thường (đã được chọn mặc định)
      2. Restart Bootloader - Khởi động lại vào bootloader
      3. Recovery Mode - Vào CWM
      4. Power Off
    • Di chuyển dùng phím Vol UP, DOWN và phím Power để chọn. Do các thành phần bị ẩn nên ta phải nhẩm bằng miệng để biết đc mục nào đang được chọn. Ví dụ vừa boot vào fastboot mode thì mục 1 đã đc chọn muốn vào recovery là mục 3 thì ta nhấn 2 lần Vol DOWN và nhấn Power.
III, Hướng dẫn cài Custom Recovery:

- Recovery có sẵn khi unlock bootloader xong còn chưa hoàn chỉnh và bị lỗi ko tạo đc md5 khi tạo NANDROID backup dẫn đến việc ko restore được bản backup đấy. Các khắc phục là cài 1 custom recovery khác:
- File down về là file zip. Các bạn chép vào bộ nhớ máy, boot vào recovery và cài đặt như file zip bt. Xong chọn reboot recovery xem đã thành công chưa.
nguyenle23
ĐẠI BÀNG
11 năm
@BadboyXP Các bác giúp em với. Em là bản E97110e - hàng Dev - check thì là của AT&T (ko logo đen thui chả có có gì cả )

Em ko thể nào unlock bootloader đc. hic hic (đã root thành công)
Thử mọi cách mà vẫn ko thể nào vào đc fastboot.
Em làm theo hướng dẫn ở link này: http://theunlockr.com/2013/01/24/how-to-install-clockworkmod-recovery-on-the-lg-optimus-g-att/

Thì máy khởi động lại xong có biểu tượng android nằm thẳng cẳng, trên bụng là ký hiệu tam giác đỏ chấm than, đợi mãi ko thấy cử động gì?

Các bác có cao kiến gì ko ???
@BadboyXP Em làm theo hướng dẫn nhưng máy chỉ khởi động lại 1 lần, không thấy superuser thì có phải đã root được không ạ, em dùng E970 AT&T
@BadboyXP Root: Em làm y hệt như hướng dẫn nhưng mà máy chỉ khởi động 1 lần và sau khi khởi động không thấy superuser đâu cả, đã thử đi thử lại nhưng đều như vậy cả, hic. Xin chỉ giáo ạ! Em dùng E970
stops123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@BadboyXP Các bác cho e hỏi, em root xong, unlock BL xong nhưng vào Recovery có sẵn khi unlock bootloader để cài đặt CWM bằng file zip thì lúc bấm phím volume để chon recovery rồi ấn power để chọn thì nó hiện lên màn hình đen có chữ google trắng ở giữa và có hình cái khóa ở dưới màn hình là sao ạ.
BadboyXP
ĐẠI BÀNG
11 năm
II, Hướng dẫn up ROM Stock (file TOT).
  • Chuẩn bị:
  • Tiến hành up rom stock file TOT:
    • File rom down về các bạn giải nén ra sẽ đc 1 file đuôi là "TOT". Các bạn rename phần mở rộng nó thành "BIN".
    • (1) Giải nén file LGNPST_ACG_2.2.3_Lab.zip và chạy file .msi để cài đặt. Copy và chép đè file LGNPST_ACG.exe vào đường dẫn C:\Program Files\LG Electronics\LGNPST
    • (2) Giải nén LGNPST-PhantomPhreak53.zip. Cài đặt LGNPSTv1.3_Lab_Verison_RightClickReg, LGNPST_GenericModels rồi LGNPST_Components.
    • (3) Copy thư mục "Models" vào thư mục "C:\LG Electronics\LGNPST"
    • (4) Mở Start gõ vào ô Search "cmd", nhấn chuột phải lên cmd chọn "Run as administrator". Cửa sổ cmd hiện lên các bạn paste dòng sau vào rồi nhấn enter, máy báo Success là ok:
    • Tắt nguồn máy hoàn toàn, giữ 2 phím tăng giảm âm lượng rồi cắm cable usb vào, vẫn giữ 2 nút tăng giảm âm lượn đến khi màn hình hiện lên chữ "Download Mode"
    • Chạy file LGNPST_ACG.exe trong bước 1.
    • Chọn file LGNPST_LS970.dll và file BIN rồi nhấn Start.
    • Máy khi chạy đến 67% sẽ khởi động lại tại đây có 2 trường hợp:
    • Khi máy khởi động lại thành công, hiện lên màn hình Setup, LGNPST vẫn tiếp tục chạy bình thường và máy sẽ khởi động lại 1-2 lần nữa. Các bạn chỉ vc để yên đợi tool báo Finish là ok.
    • Máy khởi động ko lên đc, bị treo ở logo LG có chấm sáng. LGNPST chạy đến 85% và báo lỗi. Lúc này bạn để nguyên cable usb, bấm "OK" ở thông báo lỗi, nhấn giữ nút nguồn khoảng 10s đợi hiện lên đèn đỏ báo sạc. Nhanh tay bỏ nút nguồn ra, nhấn giữ 2 phím tăng giảm âm lượng để đưa lại máy về download mode. Thường là làm thế này tool sẽ chạy tiếp, nhưng nếu sau khoảng 1ph tool lại báo lỗi thì các bạn bấm OK, nhấn giữ phím nguồn để tắt hẳn máy rồi nhấn phím nguồn 1 cái để bật máy lên, tool sẽ chạy tiếp.
    • Sau khi tool chạy xong 100% có thể máy bạn sẽ bị treo logo. Trong trường hợp đó bạn tắt hẳn máy, nhấn giữ VOL Down và Power cùng lúc để Factory Reset máy (dữ liệu trong bộ nhớ trong của máy cũng sẽ mất). Máy sẽ khởi động bình thường.
* Hình ảnh minh họa mình sẽ bổ sung sau

III, Hướng dẫn Up ROM Stock (file KDZ).
  • Chuẩn bị:
    • Download rom tương ứng với máy của bạn: để down được file KDZ thì bạn paste đường link sau vào thanh address của trình duyệt, thay "IMEI" bằng số IMEI của máy bạn. Dòng số 2 sẽ là link down của ROM KDZ, bạn copy paste vào IDM để down về. (Cách này áp dụng được với tất cả các máy LG)
Code:
http://csmg.lgmobile.com:9002/csmg/b2c/client/auth_model_check2.jsp?esn=IMEI
stops123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@BadboyXP các pro cho mình hỏi, mình làm đến bước copy dòng regsvr32 "C:\LG Electronics\LGNPST\Models\LGNPST_LS970.dll"
thì nó báo
khắc phục thế nào các pro chỉ mình với. Thanks!!!
New Bitmap Image-bmp.jpg
BadboyXP
ĐẠI BÀNG
11 năm
tiếp phát nữa, ko biết có cần ko
zery199x
ĐẠI BÀNG
11 năm
@BadboyXP anh ơi cái 3 la mã là phải flash cả 2 ạ
Rất chi tiết cho ae mới bắt đầu dùng.
Thanks bạn rất nhiều
Hy vọng topic này sẽ là nơi tập chung của các ae đã,đang và sẽ dùng Optimus G

Sent from my LG-F180L using Tinhte.vn
Up ủng hộ! Sắp nhập hội!
Topic em đã kiếm tìm bấy lâu. Thanks bác thớt để lấy tinh thần phát 😁
Em có một số khúc mắc mong các bác chỉ giáo
1. IMEI của em là 354035050011335, em check trên trang web của LG thì ra máy là E971 (http://csmg.lgmobile.com:9002/csmg/b2c/client/auth_model_check2.jsp?esn=354035050011335) . Trong khi đó mặt sau máy ghi là E973, em kiểm tra thông tin máy cũng ghi là E973

2. Máy em mua nobox bên DTG, chỉ biết hàng Canada . Các bác chỉ em cách phân biệt máy của Bell, Rogers, Telus với ạ.
3. Máy em luôn hiện dùng chữ "User Debug Mode" đỏ đỏ ở góc màn hình rất là khó chịu . Em thử mọi cách mà chưa xóa được 😔

4. Máy em bị lỗi này không biết là do phần cứng hay phần mềm. Nhiều lúc cắm sạc vào máy không nhận sạc, khởi động lại máy thì nhận bình thường . có bác nào bị giống em không ạ ?
@vietprowap Bạn mới mua bên DTG à? Có phải máy mới thật ko vậy?
@vietprowap Bác chụp đưa cái màn hình này lên như thế nào ạ? chỉ em với!
Máy này bác dùng ngon không? có bị lỗi camera khi up custom rom không ạ?
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
11 năm
@doianhsinhvien Chụp màn hình bạn ấn đồng thời power với volume -

Sent from my LG-F180L using Tinhte.vn
@vietprowap thế thì bác bị lừa rồi =)) DTG e có ra một lần cạch luôn ra chỗ đó mua 1 e tab 2 7.0 nó bảo là hàng mới nó bán 7m2 lúc cầm xuống cho mình xem hàng thì phụ kiện đầy đủ còn cái hộp thì nát toét mình hỏi sao hộp nát thế e ơi nó không nói gì một lúc sao thằng khác chạy ra a ơi máy này hình thức nó hơi xấu nên e bán giá 6.5m cho a thôi ạ ( nghĩ bụng mẹ cha nó hàng mới công ty hẳn hoi mà nó bán như bán mớ rau thế là e chuồn luôn may mà trước khi mua lên tinhte trước để tham khảo không thì bị lừa rồi
BadboyXP
ĐẠI BÀNG
11 năm
^ máy của bạn là bản dev nhé, đang chạy rom test nên có dòng đó, yên tâm...để mình viết nốt phần hướng dẫn up rom gốc bạn up là đc. Máy test nhưng ko khác gì máy release, chỉ có bản rom đang chạy là khác thôi. Bản thân máy mình cũng là bản test giống bạn. Còn lỗi kia mình nghĩ có lẽ do pm thôi.
Máy các mạng kia mình thấy giống nhau hết rom cũng up đc lẫn hết. Máy bạn là máy test của Telus. Trong build number có ghi "tls"

Sent from my LG-E973 using Tinhte.vn
Theo các bạn thì nên mua e973 hay f180? Đang phân vân quá!
Cảm ơn bác thớt nhiều. Mà em E973 này camera có 8MP, không biết chất lượng camera có nhiều khác biệt với bản 13MP không nhỉ ?
@vietprowap Vậy àh...bản đó có phải at&t k??? Mình chỉ biết 2 con G, 1 con giống bản hàn và 1 con nhìn hơi khác 1tí.
@Phambinh1087 Máy này hàng Canada , chỉ biết bên DTG bảo là up được các bản ROM quốc tế.
@vietprowap Bác có thể up 1,2 cái ảnh nó lên được chứ? 😃
@Phambinh1087

BadboyXP
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo như m thấy thì chất lượng ảnh chụp ko khác nhau nhiều, tất nhiên 13MP vẫn cho ảnh có kích thước lớn hơn nhưng khi zoom actual size mình thấy độ sắc nét, màu sắc ko khác nhau nh lắm. Bản Hàn Quốc cam 13MP nhưng phần camera lại hơi lồi lên chút nên mình ko thích lắm

Hihi, bác thớt hướng dẫn up Rom gốc đi cho anh em phấn khởi :p
Link Rom Telus không down được bác thớt ơi 😔
BadboyXP
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vietprowap Đã fix bạn nhé 😁
@BadboyXP Bác ơi bản ROM dev của em như bác nói em thấy nó đã root sẵn, bây h chỉ cần unlock bootloader rồi up rom stock ạ.
BadboyXP
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vietprowap Bạn cứ up stock rồi root, unlock bootloader như HD ở mục I thôi. Up rom stock máy sẽ mất root và bootloader sẽ bị khóa lại.
LG Optimus G ở Nha Trang, bên mình cũng vài người hỏi để đặt hàng, nhưng thấy toàn bảo đợi Nexus 4 giảm giá 😁
Bài vi
Bản quốc tế dùng có nóng như bản Hàn ko bạn?
OneStarNew
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Phambinh1087 Cùng câu hỏi.máy hàn dùng s mà nóng thế bạn???
con của mình ko coa chữ lg ở trước,đằng sau ghi là e973...ko biết là thuộc hàng nào?

Thanks bác Vietprowap nhé! Bạn mua ở DTG ko up rom chuẩn cho bạn à??? Sao lại bị rom test vậy?
@BadboyXP Có khi chỉ có 1 vài con máy tốt như thế thôi 😆
@BadboyXP Bác chủ thớt biết mua Lg g ls970 ở đâu ko? chỉ em cái.
@Phambinh1087 mình mới xài khoảng 10 ngày nhưng cảm giác rất thích, chỉ mổi tội nóng máy và nhanh hết pin khi vào 3g và chơi game
@BadboyXP bạn mình xài s3 nhưng pin nó trâu hơn của mình, ức thật!!!
sonhalsss
ĐẠI BÀNG
11 năm
máu quá chắc phải làm 1 em thôi . đợi vài hôm xem các b rw thế nào đã ;)
của em cũng e973 mà sao ko có logo LG đằng trước các bác nhể?

@dragonvn06 Thế biểu tượng gì vậy? Của at&t ah?
@Phambinh1087 ko có gì luôn ạ,nhìn ko co.lại thấy đẹp ,nhưng mà.cũng lo lo

@dragonvn06 Bác up cái ảnh lên cho các a em pro nhận xét rùi giải thích cho.
@dragonvn06 Em bị vỡ mặt sau rồi, các bác có biết ở đâu bán không, để em thay tiếc quá
Còn này dùng thì quá đỉnh rồi

Sent from my LG-F180S using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019