Lịch sử của máy ảnh không gương lật

Didu
17/4/2019 8:56Phản hồi: 98
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TruyenNguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rồi mọi người sẽ dần chuyển hướng sang Mirrorless bởi hiện tại các ngàm chuyển AF dành cho hệ thấu kính cũ ngày càng chất lượng và độ chính xác cũng như bắt nét cao, lâu nay đa phần đều ngại giữa vấn đề thay đổi và chi phí đầu tư từ Hệ ống kính DSLR sang Mirrorless.
Nhưng nói đi nói lại thì nghĩ rằng DSLR vẫn sẽ có vị thế và chổ đứng vững chãi, chắc chỉ là thị phần sẽ giảm mạnh (suy nghĩ cá nhân)
tuxedo198x
TÍCH CỰC
5 năm
Ai mua alpha 6000 ko mình bán .

Đúng là ko gương lật là tương lai dành cho mấy bạn trẻ 9x tập dần đi là vừa
Còn mấy bác 8x trở về khi nào ko còn sức tay rung thì hãy dùng . 😆
Từ ko gương lật mà chuyển sang cầm dslr là bó tay , từ dslr sang ko gương lật cứ phải gọi là thân thủ phi phàm luôn .
Tóm lại nên bắt đầu cơ bản từ dslr thôi 😃)
yilka
TÍCH CỰC
5 năm
Hơn 3 năm ôm XPro2 với 16-55, 90 và vừa bổ sung 8-16; ưng và yêu hihi
Vẫn dùng nex 6 , chụp ngon , sài gần chục năm rồi vẫn nét như sony,
wormwon
TÍCH CỰC
5 năm
Căn bản là MRL vẫn chưa có con nào đối trọng với mấy cái bánh chưng của Canon hay Nikon...

DSLR chỉ chết khi những tinh tuý của nó MRL đều đạt được... đó là tương lai xa còn gần mình nghĩ khó 😁
nforce
TÍCH CỰC
5 năm
@wormwon Trừ độ bền mình ko nói nhe. Do build từng hãng khác nhau thôi. Như build của con Oly quá ổn. Còn thì nó thua gì ta?
hoangtu12
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang xài 6D cũng 4-5 năm rồi. vừa đi chơi vừa đi chụp tiệc cưới cuối tuần. Sau này mỗi lần đi chơi vứt luôn ở nhà , quá cồng kềnh , vướng víu. Giờ cất nó trong tủ chỉ để đi chụp kiếm tiền. Mua thêm con máy film nhỏ gọn. đi chơi gặp cảnh đẹp vác ra làm vài shot. còn lại chụp bằng iphone quá đủ. Chờ MRL giá phổ thông tí. đổi hẳn sang để đi chơi còn siêng vác theo .
Tmolile
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoangtu12 Thích nhất máy ảnh điện thoại vứt lăn lóc mà không bị vụ mốc rễ tre!
Nói gì thì nói chứ đi du lịch vài ngày, mang vác đủ thứ lại còn đi nhiều, nên đem Dslr cũng nặng lắm, mirrorless hợp lý hơn.
rayz
TÍCH CỰC
5 năm
h xài con A7 cũ vẫn thấy khá ngon =))
Tmolile
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tôi đã cầm thử Nikon Z7, thích nhưng chưa quen! Thích nhất khả năng lấy nét chính xác của không gương lật do lấy nét trực tiếp trên sensor nên không bị vụ front / back forcus như trên DSRL (DSRL lấy nét ở live mode cũng chính xác).
jonylee
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang xài Nikon D600+ 35f2 non D, trước cầm con máy a6300 thấy thích quá vì nhẹ, bảo vợ là hay đổi đi, giờ gia đình đi du lịch cũng tiện hơn, cơ mà phải đánh đổi hơi nhiều, 1 là từ Fullframe xuống Crop, 2 là len bọn sony đắt quá, 3 là quả pin chụp được ít hơn
sony có con fix 28 hoặc 24 rẻ rẻ cho crop không các bác, ống for cũng được, vì mình đagn quen tiêu cự 35 fullframe
@jonylee có con 28f2 ff hay crop gì cũng xài đc, cũ tầm 5tr, hoặc mua con sigma 30f1.4 nếu k lăn tăn cái màù nhàn nhạt của nó
Ruiz
CAO CẤP
5 năm
Mình tệ, nên chỉ tìm hiểu dòng compact cho dễ xài
LEICA M8 đẹp quá!
sao các bác cứ sợ vác nặng khi đi chơi thế nhỉ, em cầm con Ni D800e gắn cả grip, rồi có lần vác hẳn 70-200 đi cầm cả ngày cũng thấy đâu đến nỗi mệt lắm đâu nhỉ, em nặng chưa đến 60 ký chứ ko phải dạng to con hay tay to gì cả, đi chụp tóe lóe 4-5 ngày cũng ko sợ hết pin nhanh như MRL, MRL mà gắn mấy ống Pro dòng G-M cho Sony thì cũng có "nhẹ" kém ai 😆))))))
Mình vẫn thích các sản phẩm của Sony hơn, nó có gì đó khác biệt đem lại hứng khởi khi cầm vào, đối với mình là vậy
Epson dùng cảm biến CCD cho màu rất đã. máy kén thẻ thôi rồi, con RD1 này chơi dc thẻ 1Gb thôi. sau này có RD1s thì 2gb.
kusanagi
ĐẠI BÀNG
5 năm
A7 7R là sp tạo đc đôt phá, định nghĩa lại thị trường máy ảnh vì trước đó hầu hết mọi người đều nghĩ máy nhỏ để chụp chơi thôi. Hiện tại chất lượng ảnh của nó vẫn trội nếu so sánh các dòng máy phổ thông < 1k và ngang tầm các dòng máy chuyên nghiệp 5D3, D750, D800 tại thời điểm nó ra mắt. Nó cân đối được giữa chất lượng ảnh, kích thước sensor, giá cả, trọng lượng và tạo nền tảng cho các hãng sx lens thứ 3 tham gia (nhiều lựa chọn hơn và giá cũng rẻ hơn). Đúng là cái body nhẹ đi vài trăm gram ko ăn nhằm gì nhưng đầu tư nguyên bộ sậu phụ kiện đằng sau nó mới đáng để quan tâm ( chân máy, filter, balo .v.v.. ). Nên 1 cái balo ~7,8kg luôn chân máy vẫn có thể setup đủ thiết bị full tiêu cự cho việc chụp xa dài ngày
15 triệu nên mua M50 hay ráng 6300 đây anh em
longku25
TÍCH CỰC
5 năm
@Ngô Minh Tâm Smk 6300
giờ chú nào mà còn dùng dslr thì quá lạc hậu
máy ảnh không gương lật bắt nét nhanh và chuẩn hơn nhiều nhé
máy ảnh không gương lật gọn nhẹ và thao tác nhanh hơn hẳn

chất lượng ảnh thì máy ảnh không gương lật vượt trội

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp