Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Lịch sử của ngành khai thác dầu khí

BaroTo
21/3/2018 9:32Phản hồi: 56
[Infographic] Lịch sử của ngành khai thác dầu khí
Dầu mỏ là một trong những nhiên liệu quan trọng nhất của xã hội hiện đại, từ những mỏ dầu có thể khai thác và chiết xuất tạo ra : xăng, dầu hắc, khí gas,... Ngoài ra dầu mỏ còn dùng trong công nghiệp hóa dầu để sản xuất các chất dẻo. Tuy nhiên dầu mỏ không phải là vô tận còn nhu cầu con người thì ngày càng tăng, vì lí do đó nên người ta gọi dầu mỏ là vàng đen, thậm chí có nhiều cuộc chiến tranh nổ ra chỉ để tranh giành dầu mỏ.

Infographic sau đây sẽ cho chúng ta biết một cái nhìn khái quát về lịch sử của ngành dầu khí cũng như cách mà con người khai thác chúng, mời các bạn theo dõi!

lịch sử dầu mỏ.png

56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không nghe nhắc cái thời săn cá voi lấy mỡ thắp sáng, có lẽ thời đó quá tàn nhẫn
@mig29f Giờ bên mẽo bên nhật vẫn giết cá heo cá voi, hải cẩu... Coi mấy cái clip tụi nó giết hải cẩu bằng búa, gậy, rồi tắm máu cá heo cả vùng vịnh... mà kinh dị luôn.
VN mình thì con méo gì cũng ăn, nhưng riêng cá heo với cá voi là ko bao giờ ăn hay giết cả. chỗ mình gần biển, thờ rất nhiều cá voi.
@spsp Bọn nhật nó vẫn săn cá voi thì thú vui , bọn mĩ thì mấy con như hải cẩu hay linh dương gì đó cũng săn bắt cho vui > quay sang chửi VN ăn thịt chó vì dân nó k ăn thịt chó 😆
@Pisces.Mist Chung quy lại, con người đang hủy hoại chính ngôi nhà của mình 😁
@Pisces.Mist đấy gọi là tự nhục bác ơi,**** tây lông luôn thơm mà :v
haihuoc90
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dầu mỏ quan trọng trong cuộc sống. Để bảo vệ môi trường thì chặt rừng nhưng lại phải đóng phí môi trường khi mua xăng là 1k5. Cập nhật ngày 3.4 dự định tăng thêm 1k5
Klq nhưng có thằng "lạ" nào đó nó vào nhà mình cấm mình khai thác dầu các bác ạ. Mình quan ngại quá.
@TakaVainglory em làm bên dầu khí nè bác, thềm lục địa của mình thì khoan cho bấy nhầy rồi, lấy đâu ra mà ko cho khai thác, cứ yên tâm mà ăn chơi đi bác ơi,
hero1105
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TakaVainglory Thấy nói dầu mỏ ở biển Đông nhiều còn hơn cả vùng Tây Á
@palmtj27 ANH CHO TUI THÔNG TIN , cái cướp được đó đi
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
@ArchiTranPhong Còn ai vào đây nữa, làng giềng tốt vn ho 1 tiếng hà nội ngậm họng rút hết dàn khoan.
mokakdha
TÍCH CỰC
6 năm
CÓ AI BIẾT RỒNG ĐỎ K.
@lyhoangvt có nói ko thôi, đừng nói láo bác ơi. em ở VT đây, với vài bữa nữa dự án đc tiếp tục thì đừng xấu hổ quá đấy, mấy cty nc ngoài bị áp lực nên bỏ đi, còn nc ta đang có kế hoạch trong tương lai, cứ chờ đấy.
trandaubac
TÍCH CỰC
6 năm
@spsp 99 là hủy , cả khu cụm cảng ptsc điêu đứng thất thần vì guồng quay bị khựng , bao nhieu kế hoạch chi tiêu sặn phải đổ bể
@lyhoangvt cho tui thêm thông tin cái vụ này đi
@trandaubac Chủ yếu là do dầu xuống quá thấp, với khoan nhiều mà ko thấy dầu nên giảm nhân sự với hạn chế công nhân thôi, bên VSP vẫn bình thường bác ơi.
Dự là topic này khét lẹt bở các tay cua-rơ 😁
Kemehoa
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu Washington cho xuất khẩu dầu thô ra ngoài lãnh thổ Mỹ thì có nhiều nước ốm đòn, đặc biệt là Nga.
@Kemehoa Đợt khủng hoảng dầu mỏ năm 2014 Nga không hề ốm đòn mà chính phương Tây và Mỹ bị ốm đòn ấy😁:D:D. Đợt này mấy tay tài phiệt sở hữu mỏ dầu, tài sản của Nga hồi Lx sụp đổ cũngbđinh ninh vậy nên bán tống bán tháo hết, thị trường chứng khoán chạm đáy. Chỉ 1 ngày sau, toàn bộ đều được DN Nga mua lại bằng hết, thu hồi tài sản LX trong 1 nốt nhạc. phương tây cay quá mới bày ra cấm vận ấy chứ.
Nước Nga nào chỉ dầu? Nga có thể tự chủ được mọi thứ từ cây kim cọng chỉ tới tên lửa vũ trụ nên muốn nó chết e hơi bị khó. LX sụp đổ còn k chết được
hakkygvn
TÍCH CỰC
6 năm
@phungtriminh Nghe có vẻ giống vụ hốt trái phiếu Anh của nhà Rothschild sau vụ Waterloo
@phungtriminh Bá phungtriminh quá chuẩn, con gấu Nga đang trỗi dậy từ thời đống đổ nát của Liên Xô!
dầu khí không chỉ để làm nhiên liệu đốt mà còn vô số công năng sử dụng trong công nghiệp hóa học, vật liệu, dược phẩm. Trong tương lai, con người sẽ ít dùng nhiên liệu hóa thạch hơn vì sẽ dùng năng lượng sạch tuy nhiên nền công nghiệp dầu khí không biến mất mà chỉ chuyển sang dùng cho việc khác thôi.
Mở tài khoản chứng khoán và đầu tư cổ phiếu các cty ngành dầu khí nữa để cập nhật thêm mọi diễn biến trong hiện tại.
cho hỏi bác tạo infographic bằng công cụ nào vậy bác, có web nào thân thiện dễ sử dụng bác giới thiệu giúp em. @BaroTo
@cujbaptjenxjnh Mình làm bằng Photoshop với illustrator. Hiện tại mấy web app làm infographic bị giới hạn nhiều thứ nên mình ko dùng nên cũng ko có cái nào để giới thiệu cho bạn. Hihi
@BaroTo vậy infographic bác tự thiết kế hết đúng ko? Lúc trước mình có làm thử trên web nhưng có nhiều giới hạn như bác nói, kiểu nó có cái form sẵn xong chỉ áp nội dung vào thôi đấy 😁
HoangSong
TÍCH CỰC
6 năm
Chỗ nào có dầu là có độc quyền và độc tài... bởi vậy những hãng như Tesla tạo ra xe điện sẽ xóa bỏ đc sự bất đồng do tranh chấp sở hữu dầu của nhiều nước... tương lai chắc sẽ khủng hoảng điện và khủng hoảng dầu chỉ còn là truyện kể trong quá khứ 😃
@Hoang Song hoa kỳ dầu nhiều lắm đó bác =]]
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@Hoang Song muốn có điện ngoài các dạng năng lượng khác cũng cần phải dùng dầu để chạy máy phát điện diesel, ngoài ra dầu còn để dùng vào nhiều lĩnh vực nên con người vẫn còn phải lệ thuộc vào dầu mỏ dài dài.
Mod xem lại tí xíu:

- Công nghệ dầu đá phiến hiện tại/ công nghệ nứt vỡ thuỷ lực khiến dầu đá phiến rẻ hơn, nhưng sự thật là hiện giờ chưa có thùng dầu nào làm ra bằng công nghệ này.

Người Mỹ công bố công nghệ này, đã làm giá dầu tuột dốc. Và chưa cần Mỹ làm ra bất kỳ thùng dầu nào, chỉ công bố thôi cũng đủ làm cho những nước khai thác dầu mỏ truyền thống khiếp sợ.

Các nước Trung Đông thật ra giờ đã bắt đầu chuyển dịch sang làm dịch vụ, du lịch, tài chính. Và GDP không còn phụ thuộc quá nhiều vào dầu mỏ, chỉ những nước nào chỉ biết đào lên bán thì mới thực sự bị ảnh hưởng nặng nề!
@Vua Lười Venezuela chẳng hạn
Kemehoa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vua Lười dầu đá phiến và dầu hoàn chỉnh khai thác hoàn toàn khác nhau, không thể lấy mỏ dầu hoàn chỉnh để khai thác đá phiến nhá bác. Và khia thác dầu đá phiến tốn kém và ô nhiễm hơn nhiều so với dầu hoàn chính nhé bạn. Công nghệ hiện nay thì 40 $/ thùng
locdinhcong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ở đâu ra thông tin TQ phát hiện ra dầu mỏ đầu tiên năm 347 trc CN, cọc tre nào đào đc 240m? Đề nghị mod làm rõ thông tin này.
@locdinhcong Tay không xây được vạn lý trường thành
locdinhcong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ptvd1994 Xây lên cao nó khác đào sâu xuống chứ bạn. Ko biết cái hố to thế nào, chứ tưởng tượng có cái xào tre dài 240m đứng trên ngoáy... Chắc ng ta làm cách khác, chưa hiểu, đề nghị mod nói rõ hơn.
HoangSong
TÍCH CỰC
6 năm
@locdinhcong Tre ở VN ko những xiên đc một lúc hàng vạn giặc Tàu mà còn phóng rớt đc máy bay Mỹ thì đào xuống đất 250m bõ bèn gì :rolleyes:
NokiaN91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@locdinhcong The First Oil Wells. The Chinese have used oil and gas for many centuries. There is no record of when Chinese began using natural gas, but clearly in Szechuan the local people were drilling down hundreds of feet into the earth to get natural gas and brine before the start of the Han Dynasty, before 400 B.C. The Chinese used bamboo pipelines to carry natural gas and mix it with air to yield a usable source of fuel for fires. The initial discovery of natural gas may have come as a serendipitous byproduct of the search for brine and salt, and the natural gas fires were certainly used on brine taken from wells to evaporate the water and recover salt. Natural gas wells were called fire wells (火井).

By the first century B.C., the technology of well-drilling had advanced, and Chinese engineers were able to dig down over 800 feet, and commonly did so as part of a brine industry in Szechuan.

In ancient times, when people found oil underground or seeping up to the surface, they called it Ruoshui (弱水) or Shiqi (石漆) or Shi-ji-shui (石脂水) or Shi-nau-yo (石腦油). During the Song dynasty a scientist named Shen Kua reviewed the various terms used to describe petroleum and gave it the name Shi-yo (stone oil, 石油). In 1090 Shen Kua wrote a book called Dream Pool Essays in which he predicted that fossil fuels such as oil and natural gas would become widely used for energy. Early Chinese uses for oil included weaponry, medicine, lubricants, ink, and lighting. Shen Kua was farsighted in his predictions about the worldwide use of oil.

1. Mike Bradner's 2004 article from Alaska Business Monthly describes the history of drilling and includes a description of Chinese drilling.
  2. An article from 1999 by Lothar von Falkenhausen describes some of the ancient salt mining areas of China.
  3. Paul Noll's very interesting photographs of a 1987 visit to the Zigong Salt Museum in China, where Chinese drilling technologies related to salt and natural gas mining were displayed.
p/s: Google miễn phí mà thím. đầu óc mà lười nghĩ quá thì để tay chân làm, lên đây comment tào lao làm gì cho phí băng thông ra =))
letiendat98
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BaroTo Nhờ ad chỉnh lại là "Vỉa chứa dầu" thay cho "Hồ chứa dầu"
Để vậy mấy trăm ae lại nghĩ có cái ao dầu dưới đó 😁
@letiendat98 cảm ơn bạn góp ý nhé ^^!
titichu24
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xem xong cái infographic này mới biết Mỹ đóng góp lớn cỡ nào cho ngành dầu khí.
mình muốn biết thêm về lịch sử khám phá ra dầu khí? tại sao lại con người lại biết đến dầu khí và nghĩ ra cách để khai thác và chế thành các sản phẩm khác nhau?
Th2_tauru5
ĐẠI BÀNG
6 năm
Học tài chính ra thì làm mảng gì và của công ty dầu khí nào ở hcm ổn các bác nhỉ? Đọc bài này thấy hứng thú quá. 😁
@Th2_tauru5 bác định đi đào vàng đen à
Th2_tauru5
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BaroTo Em cũng chỉ đang nghiên cứu thôi bác ơi. 😁
còn cái gì thì cứ khai thác hết đi cho đời con đời cháu đỡ phải khai thác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095