Light Rider - Chiếc mô tô đầu tiên trên thế giới được chế tạo bằng công nghệ in 3D

El Ku
25/5/2016 5:29Phản hồi: 30
Light Rider - Chiếc mô tô đầu tiên trên thế giới được chế tạo bằng công nghệ in 3D
APWorks, công ty thuộc tập đoàn Airbus mới đây đã giới thiệu chiếc mô tô đầu tiên trên thế giới được sản xuất bằng công nghệ in 3D với tên gọi Light Rider. Mặc dù có thiết kế khá giống với một chiếc xe đạp nhưng thực chất Light Rider là một chiếc mô tô chạy điện. Toàn bộ phần khung xe được chế tạo bằng chất liệu Scalmalloy và công nghệ in 3D. Scalmalloy là một chất liệu thuộc lớp nhôm dùng trên máy bay, nó cứng như titan nhưng lại nhẹ như nhôm. Bởi vậy nên trọng lượng tổng thể của xe chỉ là 35 kg.

Bộ khung của Light Rider sử dụng kiểu "cấu trúc hữu cơ và nguyên tắc thiết kế thiên nhiên", APWorks cho biết. Cung cấp sức mạnh cho Light Rider là một động cơ điện 6 kW giúp xe có thể tăng tốc từ 0-45 km/h trong 3 giây, tốc độ tối đa 80 km/h. Hiện APWorks mới chỉ chế tạo duy nhất một chiếc Light Rider và trong thời gian tới sẽ sản xuất 50 chiếc. Tuy nhiên giá bán của chiếc xe này không hề rẻ, 50.000 Euro, tương đương khoảng 56.000 USD.

Light-Rider-5.jpg Light-Rider-6.jpg Light-Rider-7.jpg
Light-Rider-1.jpg Light-Rider-2.jpg Light-Rider-3.jpg Light-Rider-4.jpg

Nguồn: APWorks, BlogMotorcycle
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NovaDash
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giá vãi nhể. Với từng đó tiền em làm con SUV cỡ trung ngon lành rồi. 😁
ndta13
CAO CẤP
8 năm
Cái giá rất 3D 😁
độc đáo quá chừng
RIM
CAO CẤP
8 năm
Giờ cái gì cũng in 3D được nhỉ? Em lạc hậu quá còn chưa được biết cái in 3D nó ra làm sao nữa 😔
@RIM 3D đây
còn câu hỏi nào khác nữa không ?
RIM
CAO CẤP
8 năm
@nguyenthanhhieuthanson Haha, cái này mình hơi biết. Còn công nghệ in 3D thì chưa 😃
@nguyenthanhhieuthanson con lại thánh :eek:😕:mad:
In mỗi cái khung kèm theo máy mà giá 50.000 Euro. cái này giải quyết đc vấn đề gì
snvn
TÍCH CỰC
8 năm
@tl121221124ever đầu óc thực dụng mà cụ chọn con đấy thì em cũng ạ cụ đấy ạ :p:p:p
phamhung1909
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tienphat01vn Thường chưa có xe thì sẽ mơ Vios
@snvn Vậy thì hiện tại con nào giá/hiệu năng ok hả bạn ? góp ý cho mình nhé. thanks
snvn
TÍCH CỰC
8 năm
@tl121221124ever Nếu hiệu năng/giá tốt nhất hiện nay thì e thấy dòng bán tải là số 1, giá cả hợp lý, phí ra biển cũng rẻ hơn, tính năng, tiện ích, an toàn chả khác gì một chiếc SUV cả
In 3D mà có mấy mối làm như mối hàn ... xấu vãi ra
474263977
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có tiền em cũng sắm cái. Nhưng tiếc là ko có. :v
forexvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Gía này ở bên đấy làm 2 con camry vẫn còn dư tiền.
tương lai là cứ đem xe ra tiệp photocopy là có thêm cái mới 😃
Quá đẹp..
nht96bg
ĐẠI BÀNG
8 năm
đc 1 em kawasaki h2r rùi
nếu giá thành in 3D giảm đi thì đây chắc là một sản phẩm bán rất chạy
Có vè tương lai 3d đang nở rộ. Chắc sg đang lan ra hà nội
Nath Dyu
ĐẠI BÀNG
8 năm
độc đáo nhưng giá hơi chát, giá mà hạ là ngon lành cành đào liền
datphan34
ĐẠI BÀNG
8 năm
Wao:eek:. Họ in bằng nhôm. Chắc phải qua phay, bào, chuốt gì gì nó mới lung linh thế kia được chứ?
like2lan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang ở giai đoạn nghiên cứu tất nhiên là giá thành cao rồi. Khi nào bản thương mại sẽ khác. Chưa gì mà các bác cứ lo.
minhtriet
ĐẠI BÀNG
8 năm
56k gặp e là e múc harley hoặc ducati chớ múc con xe này méo chở gái được 😁
Dòng bán tải em thấy nó to quá bác ạ, nhưng nếu sử dụng thì cũng ngon vì vừa chở người được, đi chơi mang theo đồ cũng thoải mái. Dù sao cũng cảm ơn bác. Chúc bác vui ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019