Lightroom mọi nền tảng được cập nhật, có thêm chế độ tự chỉnh sửa nhờ AI và máy học

Didu
13/12/2017 4:37Phản hồi: 29
Lightroom mọi nền tảng được cập nhật, có thêm chế độ tự chỉnh sửa nhờ AI và máy học
Adobe vừa tung ra bản cập nhật dành cho người dùng Lightroom với rất nhiều những nâng cấp và bổ sung, một trong số đó là việc tích hợp trí thông minh nhân tạo (AI) và máy học cho tính năng tự chỉnh sửa, rất hữu ích cho người mới dùng Lightroom. Bản cập nhật này dành cho người dùng Lightroom mọi nền tảng từ máy tính, iOS, Android, web... Bản máy tính thì nó có trên cả Lightroom CCLightroom Classic. Ngoài ra, Camera Raw cũng được Adobe nâng cấp.

Công nghệ AI mà Adobe trang bị cho ứng dụng chỉnh sửa ảnh Lightroom có tên Sensei, nó sẽ dựa trên dữ liệu hàng vạn tấm hình để đưa ra những chỉnh sửa tự động tối ưu nhất cho tấm hình của bạn. Cụ thể hơn, AI và máy học sẽ giúp chế độ tự động so sánh tấm hình của bạn với hàng chục nghìn tấm hình từ thư viện đã được chỉnh sửa chuyên nghiệp, sau đó công nghệ sẽ sử dụng những thông số của tấm hình đó để áp vào hình của bạn. Chế độ tự động có thể không được mấy người chỉnh ảnh chuyên nghiệp quan tâm nhưng nó sẽ là công cụ và trợ thủ đắc lực cho những người mới dùng, hoặc chỉ cần chỉnh sửa cơ bản.

Ngoài chế độ chỉnh sửa tự động với AI, Lightroom còn được cập nhật ở một vài công cụ bao gồm Tone Curve, Split Toning. Ngoài ra, người dùng giờ đây còn có thể xem hình chế độ toàn màn hình và chỉnh sửa thời gian tấm hình đó được chụp, đây là công cụ hữu ích nếu máy ảnh của bạn đặt sai thời gian dẫn tới nhầm lẫn về thời gian chụp.

Nguồn: Adobe Blog
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang lên nhé anh em
Screen Shot 2017-12-13 at 1.44.18 PM.jpg
@cuhiep Bác chỉ giúp các bước để edit ảnh đi bác
17benthuy
TÍCH CỰC
6 năm
Muốn dùng al thì vào đâu để kích hoạt ad
Nomadman
ĐẠI BÀNG
6 năm
@17benthuy AI cho chế độ Auto, cứ dùng Auto là nó dùng AI. Công dụng như cái cây chổi ma thuật bạn dùng khi chỉnh sửa ảnh ở app Photo trên iOS hay macOS ý
Em cũng đang update nhưng mà dùng làm sao nhỉ mọi người.
@buithehien1991 https://helpx.adobe.com/support/lightroom.html
xversion1
TÍCH CỰC
6 năm
Rồi sau này tiến tới việc chỉ việc Import ảnh vào Lightroom là AI nó sẽ tự Export ra ảnh đẹp như mơ. Còn Photoshop thì chỉ cần ra lệnh bằng giọng nói là nó tự cắt ghép cho khỏi phải động tay chân.
Khẩu hiệu sau này của AI Adobe là: "Các chú chỉ việc chụp, ảnh đệp để anh lo."
@xversion1 hì, 9 người 10 ý, vẫn luôn sẽ cần cho máy biết mình thích style hình như thế nào nữa.
anh523110
TÍCH CỰC
6 năm
@xversion1 Trong thế giới vẻ đẹp nhân bản, thì vẻ đẹp nguyên bản đang dần phai mờ. Nhờ có AI thì điều đó càng khả thi hơn nữa.
Em vừa dùng tính năng Auto AI thì có nhận xét là nó chỉnh ảnh của mình có vẻ tối hơn so với Auto cũ.
thử Auto trên iOS thì ra hình rất tốt với hình đủ sáng. Như này chụp cả ngàn tấm về vứt vào LR máy tính là nhàn rồi
k300123
TÍCH CỰC
6 năm
vừa thử trên IOS cũng ko thấy gì hơn snapseed o_O
Syaoran Lord
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao mấy bác mua được lightroom vậy
Bữa mình contact support định subscribe cái Photography Plan mà tụi nó nói vn ko dc
efox84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Syaoran Lord Bác dùng vpn với ip us rồi thanh toán bằng thẻ tín dụng qua paypal
@Syaoran Lord bán đầy mà bác. Google tý có ấy. Bên hpphotoshop cũng bán
kingescape
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình xài c r a c k thì đành ngậm ngùi bỏ qua thôi, tại ko phải dân chuyên chỉ lâu lâu vào chỉnh tí cũng chẳng muốn mua bản quyền làm gì
Trên Lightroom Android thì tính năng này nằm ở chỗ nào ạ?
@XuânĐạt Nghiêm hóng xem nó ở đâu mới được
đẹp quá nhỉ, hướng dẫn hay thế nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019