Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Linksys ra mắt dòng router Velop - Thiết kế module, 3 băng tần, công nghệ Mesh Wi-Fi

QuanNDD
30/8/2018 14:4Phản hồi: 163
Linksys ra mắt dòng router Velop - Thiết kế module, 3 băng tần, công nghệ Mesh Wi-Fi
Linksys chính thức ra mắt người dùng loạt sản phẩm mới gồm bộ định tuyến thông minh 3 băng tần Velop Tri-band AC và 2 băng tần Velop Dual-band AC. Đây là những sản phẩm thuộc dòng Wi-Fi công nghệ Mesh (Mesh Wi-Fi), được thiết kế để kết nối lẫn nhau nhằm tạo ra một hệ thống mạng có độ phủ rộng hơn. Điều này sẽ đảm bảo kết nối người dùng liền mạch, không có điểm mù trong những tòa nhà cao tầng hoặc không gian làm việc rộng lớn.

Linksys Velop (3).jpg

Ông Kristian Anquillano, Giám đốc sản phẩm của Linksys khu vực APAC cho biết Velop là hệ thống Wi-Fi theo dạng module nên người dùng có thể ghép nối nhiều thiết bị khác nhau tùy quy mô hệ thống mạng, tầm phủ sóng và số lượng người dùng.

Trong hệ thống, mỗi thiết bị hay còn gọi node mạng, sẽ kết nối với các node kế cận để trở thành bộ khuyếch đại tín hiệu (repeater), dùng mở rộng vùng phủ sóng đến một số nơi mà tín hiệu xuyên tầng suy giảm đáng kể, chẳng hạn gác lửng hoặc sân thượng.

Linksys Velop (17).jpg

Ông Kristian Anquillano, Giám đốc sản phẩm của Linksys khu vực APAC chia sẻ tại sự kiện.

So với phương thức dùng repeater truyền thống, Mesh Wi-Fi cho phép mở rộng vùng phủ sóng linh hoạt chỉ với SSID duy nhất. Công nghệ này cũng mang lại khả năng chịu tải cao hơn, tốc độ và sự ổn định của kết nối tốt hơn và nhất là người dùng không phải đăng nhập lại mạng khi di chuyển giữa các khu vực khác nhau. Chi tiết về công nghệ Mesh Wi-Fi, bạn có thể xem thêm trong bài viết tại đây.

Linksys Velop (9).jpg

Điểm nổi bật của Velop Tri-band AC là sử khả năng gửi và nhận dữ liệu trên cả 3 băng tần cùng lúc (tri-band) với tổng băng thông kết hợp đạt mức 2.200 Mbps tại mỗi node. Thuật toán quét kênh chủ động sẽ đánh giá và tự động sắp xếp thiết bị kết nối vào băng tần phù hợp để đảm bảo tốc độ nhanh nhất.

Linksys Velop (5).jpg

Công nghệ đa kênh đa người dùng MU-MIMO giúp việc chia sẻ mạng Wi-Fi hiệu quả hơn, đảm bảo khả năng kết nối liên tục. Nhiều thiết bị hoạt động như thể được kết nối trực tiếp với mỗi router riêng biệt, tránh ảnh hưởng đến tốc độ kết nối.

Linksys Velop (16).jpg

Trong khi đó thiết kế Velop Dual-band AC hướng đến số đông người dùng bởi giá bán có tính cạnh tranh hơn. Sản phẩm có kích thước nhỏ gọn, cũng tích hợp công nghệ MU-MIMO nhưng chỉ hỗ trợ 2 băng tần và tổng băng thông giới hạn ở 1.300 Mbps ở mỗi node.

Các sản phẩm của Linksys còn hỗ trợ công nghệ đặc trưng Intelligent Mesh, kết hợp giữa phần mềm và phần cứng để đơn giản hóa việc bổ sung node mạng, thiết lập kết nối Wi-Fi cho thiết bị và khả năng tự động tối ưu hiệu suất, đảm bảo băng thông từ node đầu đến node cuối chênh lệch không đáng kể.

Quảng cáo

Linksys Velop (19).jpg

Về phía người dùng, bạn có thể cài thêm tiện ích Linksys App tải về từ kho ứng dụng tương ứng với nền tảng Android và iOS. Đây cũng là công cụ quản lý với các tính năng hữu ích, cho phép giới hạn truy cập của nhóm người dùng Guest, kiểm soát việc sử dụng Internet của con trẻ, thiết lập thiết bị ưu tiên và cả một số gợi ý giúp người dùng cải thiện hiệu suất và tiện ích tối đa trong quá trình sử dụng.

Linksys Velop hiện đã có mặt trên thị trường thông qua các kênh phân phối trực tuyến, cửa hàng bán lẻ như Lazada, Tiki, Mai Nguyên, Phong Vũ, Trần Anh, Phúc Anh. Sản phẩm được bảo hành và hỗ trợ trong 3 năm.

Linksys Velop (16).jpg

Giá tham khảo
  • Velop Tri-band AC bộ 3 node (WHW0303) giá 11,49 triệu đồng, bộ 2 node (WHW0302) giá 8,19 triệu đồng và 1 node (WHW0301) giá 5,49 triệu đồng.
  • Velop Dual-band AC bộ 3 node (WHW0103) giá 6,59 triệu đồng, bộ 2 node (WHW0102) giá 4,39 triệu đồng và 1 node (WHW0101) giá 2,29 triệu đồng.
Một số hình ảnh Linksys Velop Intelligent Mesh Wi-Fi System

Quảng cáo

163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Yasuko
TÍCH CỰC
6 năm
Mỗi node đều phải có dây mạng để kết nối đến router. Nếu như thế thì hơi bất tiện trong việc lắp đặt so với repeator chứ nhỉ?
noblemanhp
TÍCH CỰC
6 năm
@h3ti3n Đang tính vụ tín hiệu có ổn định hơn không đó, còn mesh thì ưu điểm roaming ko bị reconect thì quá ưu việt rồi, ko như repeater hay nhiều điểm phát
h3ti3n
ĐẠI BÀNG
6 năm
@noblemanhp Phải kết nối theo backhault thì mới thành mesh được. Từ router nhà mạng chia ra 3 cục mw3 cũng ko thành mesh để roaming được. Từ LAN out đến switch, switch đến 5 cục mw3 sẽ thành mạng mesh 6 node.
nhatduc239
TÍCH CỰC
6 năm
@h3ti3n đâu bạn, lắp cho nhà bố mẹ bộ mw3 chỉ cần cắm điện cho 2 cục phụ, mesh ngon lành, roaming ngon luôn này
có clip mình test bên đây https://tinhte.vn/threads/review-tenda-nova-mw3-wifi-mesh-gia-re-hieu-nang-ngon.2824979
h3ti3n
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhatduc239 Cắm dây để có tốc độ tối đa thôi. 2 cục phụ ko cắm dây thì tụi nó tự bắt tay với node chính rồi.
Nếu không có bức ảnh Bìa Sản Phẩm Cao To ở ảnh Cover bài thì tôi và các anh em khác đã không vào xem! 😁

Hai hình ảnh sưu tầm được về cô PG xinh đẹp :D
1.jpg 2.jpg
anmay2x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@WesleyNguyen1411 Hê hê, đeo vào để đóng kịch không bị "tai nạn nghề nghiệp" đó bác.
@anmay2x Eo Con Kiến rất Quyến Rũ Đàn Ông 😁
troll (1).gif
t_u___n_g
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hentai Ouji Chuẩn haha 😃
Mua Virgor cho rẻ, mình lắp 2 em Vigor AP910C Dual band ở 2 block văn phòng cách nhau 30m mỗi block khoảng 30 thiết bị chạy phè phè
asukaa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thienvk Thế mua 20 con tp link cho rẻ 😆 có mesh không mà nói
@thienvk Rồi nó có mesh k bác?
Hay chỉ repeater?
@WesleyNguyen1411 nó kết nối với nhau thông qua cáp thì mình mới nói chứ qua wifi mình nói làm gì
@asukaa Nó có PoE nên đắt hơn tí
h3ti3n
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái dual AC đắt hơn Tenda Nova MW6 tầm 1tr5. Không biết có đáng xài ko?
namng
CAO CẤP
6 năm
@tuantep Mình thấy khá là ngon và cài đặt rất đơn giản. Bạn chỉ cần cắm 1 cục bất kỳ vào mạng xong rồi cho camera của điện thoại chụp mã vạch dưới đáy là nó tự login. Các cục khác chỉ cần cắm điện là tự nó kết nối với nhau.

Nhà rộng thì cứ mua thêm cục và nối vào hệ thống là xong. Nhà mình khoảng 400m thấy 3 cục phủ kín bưng.
h3ti3n
ĐẠI BÀNG
6 năm
@namng Thằng hàng xóm mua 1 cục mw3 về rồi cắm điện nó có tự kết nối vô mạng của mình ko? Vô được là nó cắm dây mạng xài chùa ngon lành rồi.
namng
CAO CẤP
6 năm
@h3ti3n Àh, không được bạn ạ. 3 cục trong bộ thì nó đã đồng bộ sẵn thành 1 bộ rồi nên 1 trong 3 cục đó có wifi là 2 cục kia cũng có. Nhưng nếu bạn muốn thêm cục nữa vào hệ thống thì phải dùng app (cài trong điện thoại) để thêm cục vào. Không làm thế thì 2 nhà kế nhau gắn mesh nó nhập luôn thành 1 mạng à. 😁
RCHobby365
TÍCH CỰC
6 năm
@h3ti3n Rất xứng đáng, bên cạnh thương hiệu thì cấu hình cũng cao hơn đó bạn.
Đag sài Orbi pro rùi, thấy chạy rất ổn
@Tommy297 Unifi, Ruchus hàng pro không rẻ nhá. Mình chọn mãi đc em Unifi bán pro giá đã trên 7tr (mua qua fado)
namng
CAO CẤP
6 năm
@Sfvnthanh Các bạn mua hàng Mỹ thì chọn mấy dịch vụ shipping như vietcargo.vn tiết kiệm được cả đống so với bọn fado hút máu. Bữa mua con dao ở Amazon giá 100$ nó sales còn 21$, hỏi fado nó tính tiền thành 1.5tr mình dẹp luôn không bao giờ dính đến bọn đó nữa.
@Tommy297 Nhà mình 6 tầng tầm 450m2 nhà xây rồi bây giờ đi dây k tiện. Mình đăng lăn tăn giữa con orvi và velop. Mình đọc trện web linksys thấy con velop mở rộng được đến 10 nút phát sóng. Bạn biết nhiều về mạng tư vấn giúp mình. Mỗi tầng nhà mình có 2 phòng tường ngăn phòng là tường 10 giữa nhà có thang máy có ảnh hưởng nhiều đến khả năng phủ sóng của thiết bị k bạn.
RCHobby365
TÍCH CỰC
6 năm
@QuangNgochp89 Nhà bạn như vậy khuyên bạn vẫn nên đi dây đến từng tầng và vẫn dùng Velop nhưng sẽ đấu nối với nhau, đảm bảo sóng cực khỏe, ổn định, và vẫn 1 SSID toàn nhà. Nếu chỉ dùng sóng thì ko ổn vì ô thang máy ở giữa cản sóng lắm.
@QuanNDD Theo a thì bộ Velop Tri-band AC với Orbi cái nào ngon hơn ạ? em đang định gắng cho ở nhà ạ 😃
QuanNDD
CAO CẤP
6 năm
@davidphamhong mình chưa dùng qua cả 2 nên ko dám nhận xét. còn thằng em ở mẽo đang xài orbi. đơn giản vì ở mẽo, cứ mua về xài thử rồi chọn cái nào phù hợp nhất, ko thì đem trả.
Tommy297
TÍCH CỰC
6 năm
@davidphamhong Bạn search google sẽ ra thôi,mình hay coi trong smallnetbuilder,lúc trước bộ Netgear Orbi đứng 1 nhé,còn sau bộ Pro ra thì nó cũng thuộc loại top
@davidphamhong Bác mua chính hãng sẽ được bảo hành theo chính sách hãng 3 năm 1 đổi 1, còn sách tay thì xác định
Có quyền xài không dây như repeater mà. Tiện thì cắm dây mạng nhanh hơn
@chamcham737877 Vừa ko dây, vừa cắm dây đều dc cả bác
@quantrimang88 Đúng rồi,
trường hợp 1 : 2 con mesh nối nhau không dây, còn cổng mạng dùng cắm cho máy tính vẫn phát wifi như bình thường
trường hợp 2 : 2 con mesh nối nhau qua dây mạng, phát wifi như bình thường, còn 1 cổng mạng vẫn dùng cho máy tính được
đơn giản gọn gàn
dongsapaseo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn mỗi bạn BG, có ai giống mình k, kkk
QuanNDD
CAO CẤP
6 năm
@dongsapaseo PG, ko phải BG nhé. ngắm gái cũng chả ko nên thân nữa ! :mad:
dongsapaseo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@QuanNDD Hhh, mình viết nhầm thôi bác
Nhiều người vào xem rồi lại đi ra nhỉ!😁
boyhk_206
TÍCH CỰC
6 năm
node (WHW0101) giá 2,29 triệu đồng với con Xiaomi Router Pro
Nên chọn con nào hơn các bác? e đang muốn lắp thêm ở nhà. Cục nhà mạc cho phát sóng yếu quá.

@boyhk_206 Nếu muốn Mesh Wifi thì chọn mấy con trên, k thì cứ Wifi thường mạnh mạnh là ngon rồi bac
noblemanhp
TÍCH CỰC
6 năm
@boyhk_206 Đang dùng con Pro này và cũng đang đặt bộ Tenda MW3 về, bạn quan tâm thì inbox khi nào hàng về mình thử rồi báo cho
@boyhk_206 Đã chơi cao cấp thì chơi Linksys thôi bác, bảo hành 3 năm 1 đổi 1 ngon hơn
quicky
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang phân vân giữa bộ Dual band và NW6 của Tenda để lắp ở nhà, không biết chất lượng 2 con này như thế nào. Bộ Tri-band thì khỏi nói rồi, nhưng giá quá đà, ko đú được 😔
RCHobby365
TÍCH CỰC
6 năm
@quicky Em mua của bác wifipro.vn ship COD ra Hà Nội cũng nhanh bác ạ. Setup cực dễ và điều khiển qua app. Chỉ có 1 giới hạn là phải có điện thoại samsung để cài app smartthings.
quicky
ĐẠI BÀNG
6 năm
@RCHobby365 Vâng, em cũng check thấy cần phải có ĐT Samsung để kích hoạt, mà nhà em lại không ai dùng Sam >_<. Mỗi lần vọc hay reset mượn máy thì phiền lắm 😔
h3ti3n
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quicky Coi bộ mw6 ngon hơn nhỉ? Thấy IT chính hãng trên lazada đang bán mw6 4tr515.
RCHobby365
TÍCH CỰC
6 năm
@quicky Bác thử tải app smartthings trên các điện thoại hãng khác xem có được ko ?
Không có tiền mua Mesh nên vừa phải khoan thủng tường để đi dây giữa 2 tầng. Đảm bảo full tốc độ hơn bọn k dây :b
hungmap088
ĐẠI BÀNG
6 năm
xin lỗi nhưng thực sự em vào đây vì cái bìa :v
cô ng mẫu giống 1 diễn viên nổi tiếng của Nhật phết nhỉ :v
fatbear94
ĐẠI BÀNG
6 năm
Công nghệ hay, nhưng PG k xinh 😆
@fatbear94 Bác khéo đùa quá hehe
Gachip91
ĐẠI BÀNG