Linux phiên bản và nhiệt độ của ổ cứng

the omen
11/5/2017 13:31Phản hồi: 21
Hey chào các anh chị em trong TT ai là fan của linux điểm danh cái nào. Không biết các bác dùng phiên bản gì nhiều nhất ạ, ơ mà kèm đó ổ cứng của bác khi dùng nhiệt độ như thế nào nhỉ, sao khi em dùng linux con lap em cái ổ cứng mỗi tội là hơi nóng nhưng mà cũng không quá, cảm giác cái nóng với bàn tay khó chịu quá các bác ạ.
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
7 năm
chả có ai là fan cả chỉ đơn giản dùng cho nó vào công việc lẫn học tập cho dễ với đỡ tốn tiền cộng thêm tránh tình huống bị quy đồng chụp mũ vì thiếu tài liệu giống anh em it bên window rồi bị cắt giảm vô cớ. hoặc thậm chí là sau khi bị cắt giảm thì cũng chẵng sao vẫn có thể vỗ ngực xưng tên đi làm iot giá rẻ mà siêu bền vẫn được vì thời gian rảnh đã ngâm cứu đc chút ít cấu tạo điện tử. tốt nhất là các em học sinh từ cao đẳng đến đại học nên học cái đó thì chẵng cần ngồi xem bọn robocom nó múa máy nữa.
the omen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bảo.Ma kaka
esata
CAO CẤP
7 năm
Ở đây tôi thấy có 1 Linux FAN chối đạo!
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
7 năm
@esata anh nói tôi fan linux chối đạo . vậy anh hay xã hội này dám đầu tư cho những người như tôi chỉ có bằng cấp 3 trung bình biết đc từ lập trình web đến hệ thống , đến lập trình nhúng iot cho hợp với thời đại trong khi về mặt bằng chung của kiểm tra phân loại là tôi không thể nào có khả năng vào được đại học hoặc cho dù có đậu cũng không có khả năng mà học . anh và xã hội này dám làm vậy để tụi tôi hay những người giống tôi trở thành người có khả năng phục vụ xã hội không mà anh nói hay. có cái con khỉ chứ ngồi đó mà đầu tư học sinh giỏi mấy chục năm học đến khờ dại còn không có chứ đừng nói đến cá biệt như chúng tôi. nói chung là anh như thằng con nít chẵng hiểu biết gì cả . cứ ngồi đó mà chờ sung nó rụng đi . hoặc cố gắng mà làm ngày làm đêm để không đạt được mục đích gì cả ngoài việc hơn thua. 😁
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
7 năm
@esata tin mừng cho thánh đây https://tinhte.vn/threads/ubuntu-suse-va-fedora-sap-duoc-mang-len-windows-store.2697293/
giờ thì khỏi có lý do gì mà thánh cần tới linux để phàn nàn nữa . không cần tới mức độ chuyên sâu cao thì cứ hóng rồi tải về sử dụng thỏa mái. giờ window cái gì cũng tốt và đẹp hơn hẳn linux lẫn tiện hết rồi nhé .
check thử nhiệt độ hdd xem
sudo apt-get install hddtemp
hddtemp /dev/sda
nếu lớn hơn 40 độ là có vấn đề
đo thử bên win chênh bao nhiêu
jSilver
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hieupy89 à còn cái temp này thì lúc nào mình cũng hơn 40 độ
Trí_Cùa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hieupy89 Èo của tôi 36 độ 😃😃[​IMG]
jSilver
ĐẠI BÀNG
7 năm
vào thớt này hài vãi =)))
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
7 năm

nghe linux dởm quá nên vội đi mua máy window bán bỏ laptop linux về dùng thì thấy window chạy nóng rừng rực. và cuối cùng cảm thấy ngu khi sử dụng window chuẩn bị cho nó đi luôn để mua máy linux về dùng lại 😁 tại ổ cứng lúc nào cũng trên 40 độ cpu thì trên 60 độ vga lúc nào cũng trên 60 luôn nên chắc là tại window dởm :p tại vì nghe nói phần mềm có thể gây cháy nổ máy nên mình sợ linux bị cháy nổ máy nên mua window về dùng và khi dùng window thì mình càng sợ hơn vì nó quá nóng . đối với mình window như một con quái vật đốt cháy phần cứng . ha ha ! :D không kể mình dùng cho lập trình nhúng thử thì nghe nói window là vua của thiết bị nhúng nhưng khi mình chỉ cắm có mỗi usb ttl vào là nó chết ngây ra không hiểu lý do loay hoay cả 30 phút nhưng vẫn chẵng nạp đc firmware cho con card wifi . không kể kết nối máy in vào lúc chạy bình thường lúc thì chết ngắc . ha ha ! lâu lâu ổ cứng của mình còn bị lỗi giật vô cớ chỉ có mỗi vào chức năng in không mà cũng bị đơ máy , trong khi mang sang máy khác thì chạy được bình thường . đối với mình window đúng là một con quái vật thất thường. :p rồi lâu lâu mình cắm usb vào bình thường như cách mình thường dùng bên linux hay mac thì bỗng nhiên trời ơi màn hình xanh lè xanh léc báo lỗi phần cứng mình đọc chả hiểu gì cả . mình liền mang ra tiệm cho anh kỹ thuật cài lại sau một tháng sau mình ngồi lướt mạng thì bỗng trời ơi màn hình đen máy tự động khởi động lại mang ra cho anh kỹ thuật tiếp anh kỹ thuật báo là lỗi nguồn máy tính và mình ôm máy về quyết định cài linux và từ đó trở đi mình nghỉ dùng window cho tới khi lên tinh tế mình mới thấy trời ơi té ra linux là con quái vật thất thường mình cảm thấy rất hối hận khi không sử dụng window :p . chắc mai mốt mình nghỉ làm nghề kỹ thuật để đi cài window và lập trình dạo quá vì mình thấy kiến thức của bản thân không đủ . :D giờ mình phân vân quá chắc sang dùng mac để tránh mặt window lẫn linux quá hoặc có thì chỉ để cài window và linux làm vật trang trí thôi . chứ window và linux đều là những con quái vật thất thường hết thì mình phải biết làm sao . biết bao nhiêu dữ liệu quý giá của mình . ha ha! và sau này mình sẽ cố gắng biến con mac có thể chạy được trên raspi để điều khiển hệ thống nhúng như hệ điều hành window vua của các loại nhúng các bạn ạ. :p mình lập trình trên window phần mềm bị lỗi tè le bộ biên dịch nó báo láo chó nên mình gọi là biên dịch Cờ hó các bạn ạ nó không nghe lời mình gì hết không lành tính giống như ngôn ngữ lập trình trên giấy . ha ha ! :p
the omen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bảo.Ma
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
7 năm
chọc ông esata chơi ấy mà . ổ cứng thì ổ nào cũng đều 40 mấy độ trên cả win hay linux thì cũng đều như vậy . con này thế hệ 3 nên mình dùng cài window chứ con thế hệ đầu giờ mình cài linux sử dụng còn được tới đâu thì tới thôi chứ cài win lên dùng không máy lạnh hơi bị khoai. còn dòng chip skylake thì nó cực mát rồi cho nên cài gì vào thì cũng mát hết thôi. tính ra con linux chạy tương tác nhanh mà giá rẻ . mình toàn chơi 2 màn hình và kết hợp 6 desk ảo chiếm ram cũng chưa bao giờ vượt ngưỡng 3gb mà cpu lại chạy rất thấp mình rất ưng khi code vì quá nhanh. còn window thì cạn lời cái desk ảo của nó giống như người lập trình thiếu kinh nghiệm thực tế hay gì ấy control quá thừa thãi không nhanh gọn. với lại con trong hình mình chuẩn bị gởi cho nhỏ em . test vậy thấy là chạy tốt rồi tại thiết kế nó chỉ nhiêu đó thôi .
cuongnm11
TÍCH CỰC
7 năm
😁 thớt này vui vật.
the omen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Screenshot from 2017-06-01 10-48-59.png
the omen
ĐẠI BÀNG
7 năm
lên 42 rồi vãi quá mùa hè oh shit!!!!!!!!!!!!
the omen
ĐẠI BÀNG
7 năm
nóng quá các bác ạ
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
7 năm
con server web bán hàng của công ty chạy nặng quá . tới 500 mb luôn nặng quá các bạn ạ . chắc phải về window server dùng thôi . :p
the omen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bảo.Ma cho bán ké với anh
web bán hàng board pi chạy cũng dc
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
7 năm
con server này bên mình mua core i5 đời đầu của máy văn phòng bọn nhật thải ra có 1tr5 ấy mà . không có điều hoà nên cắm em nó dùng đỡ vài năm thôi . chứ chơi pi thì mắc công phải dev chia luồng json đủ thứ mệt lắm 😁
web nhỏ thôi àk không có tính năng đa người dùng :p
the omen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bảo.Ma hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119