Lộ diện máy ảnh mirrorless đầu tiên của Canon (cập nhật: thêm hình ảnh)

sonlazio
20/7/2012 7:19Phản hồi: 71
Lộ diện máy ảnh mirrorless đầu tiên của Canon (cập nhật: thêm hình ảnh)
Một trang web Nhật Bản vừa cho chúng ta thấy hình ảnh đầu tiên về chiếc máy ảnh số không gương lật rất được mong đợi của Canon. Bức hình có vẻ như lấy trực tiếp từ hình chính thức của Canon cho thấy máy sẽ có tên EOS M và sử dụng ống kính mới ngàm EF-M. Trên ống kính ta thấy nó sử dụng phi 43, khá nhỏ nhưng có lẽ đó chỉ là phần che ống kính ở trong còn ngàm bên ngoài sẽ lớn hơn. Ống kính có ghi EF-M 22mm f/2 STM. Các thông số này cho thấy nó sẽ sử dụng Stepper Motor, ống kính tiêu cự 22mm và khẩu độ mở tối đa là 2. Tuy chúng ta chưa biết rõ máy sẽ sử dụng cảm biến nào nhưng chắc chắn nó không phải là fullframe mà cũng khó lòng là m43 vì khi đó góc nhìn sẽ tương đương 44mm, rất lạ cho một ống kính tiêu chuẩn. Suy đoán an toàn nhất có lẽ là APS-C, góc nhìn tương đương 35mm. Canon sẽ có một buổi họp báo vào thứ 2 tuần sau, có thể họ sẽ công bố EOS M tại đó.

Cập nhật: Trang Canon Price Watch và Canon Rumors vừa đăng tải thêm một số hình ảnh của chiếc máy không gương lật này:

Tham khảo: Digicame-info
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay quá, nhưng hok bít giá cả thế nào.............😃
Hi vọng có ngàm chuyển đổi hoặc tương thích với ống EF. Nói chung kiểu gì cũng mua cái này.
@fRenzy híc . nghe bác nói mà e lại ước ao . từ hồi còn đi học cấp 2 đã khoái máy ảnh rồi . giờ đang mơ có 1 em entrylevel còn khó mà bác muốn có lá có dc . tủi quá . biết đến bao giờ ...
trieuXIBO
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy đẹp đúng chất Canon lun.
sanphamdoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Haiz không hiểu các thông số cho lắm. Dù sao nhà nghèo và không đam mê nên không chơi được những thứ này. Có em máy du lịch là tung tăng được rồi 😁
Mấy con này tuyệt quá, nhưng em chỉ biết ngắm nhìn từ xa !!!
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Hàng này là xu thế sao
Phải chi có tiền nhỉ 😁
Không bàn về chất lượng ảnh. Nếu bàn về thiết kế thì con này không đẹp bằng dòng Nex của Sony hay 1 của Nikon, thậm chí so với dòng G của chính Canon cũng xấu hơn.
thptquochoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
không thích các thể loại ko gương lật lắm, vẫn khoái cái "tạch" đầy uy lực của DSLR hơn...😃
@thptquochoc Thế dùng con 1100D, 550D rồi nghe cái "tạch" của nó đúng chất lép 😃). 60D 7D trở lên thì cái "tạch" mới đúng chất.
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
@fRenzy Chém vừa thôi bác ơi. Bác đã nghe tiếc tạch của mấy em 20D, 30D chưa =,=
galamco
TÍCH CỰC
12 năm
nhìn qua thấy ấn tượng hơn mấy con nex của sony =))
lehoang91
TÍCH CỰC
12 năm
thất vọng tràn chề=.=cứ hí hửng hi vọng 1 con mirrorless từ canon mang phong cách retro và ống ngắm rangerfinder để có lý do chia tay chú 600D của mình...buồn ghê gớm khi canon cho ra mắt con này😔
@lehoang91 Mua ống kinh 40mm f2.8 hoặc hy vọng có ống 22mm gắn được trên crop. Cũng gọn nhẹ dễ di chuyển, cần gì phải mua body em này
lehoang91
TÍCH CỰC
12 năm
@HamDzui vấn đề là mình thk máy ảnh phong cách retro kiểu cổ điển như máy film hoặc leica chứ k phải mình ưu tiên vấn đề gọn nhẹ...nhìn mấy cái ảnh demo máy mirrorless của canon mà mê quá,đến lúc ra con này thì buồn não ruột😔
chém thế thì chết à, sao ko nói thêm máy này chụp auto tốt lắm đi 😆
Các bác có bác nào có thể cung cấp cho em biết một vai thông tin về máy ảnh chuyên nghiệp được không ak! Em giờ thì vẫn mù mờ về máy ảnh chuyên nghiệp như là về khẩu độ là gì! Tiêu cự máy là thế nao? Dải iso là thế nào! Mà cái máy ảnh này dùng động cơ bước có phải để điều khiển ống kính phải không ak..! Ju
@jumbosanlat tất cả câu hỏi của bạn đều nằm ở google hoặc bạn vào vnphoto - tinhte - sohoa... đều có.
Từ từ nhét 1 hồi là quen thôi nếu bạn thích 😁
terran
TÍCH CỰC
12 năm
Nhìn qua không đẹp bằng Sony và cũng không ấn tượng như Fujifilm, hơi thất vọng một chút.
Hàng Sony nhìn nét thật!
@nhoclovely26 Sony ở đâu thế
mình nhìn thấy cũng đẹp đó chứ.........................quan trọng là cái giá có cạnh tranh ko để còn biết đường mà chia tay em 600d he he he
@neo8x8x Khi nào chia tay, hú mình nha
0946 281 285
cái thiết kế này quá thất vọng so với những cái hình tưởng tượng trước đây.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019