Lộ thông số Canon không gương lật full frame sắp ra mắt

kevin_pump
30/8/2018 15:52Phản hồi: 124
Lộ thông số Canon không gương lật full frame sắp ra mắt
Chỉ còn vài ngày nữa là đến 5/9/2018, ngày dự kiến Canon sẽ ra mắt dòng máy ảnh không gương lật có cảm biến full frame của mình. Trên trang Canon Camera Rumors đã tiết lộ thông số có thể của dòng máy đang được mong đợi này.

Ảnh chế tác theo dự đoán của Camera Tinhte.​

Theo như Canon Camera Rumors (CCR), dòng máy này sẽ có tên là Canon EOS R. Có thể thấy, Trong khi Nikon thay đổi hoàn toàn với dòng Z thì Canon vẫn tiếp tục giữ tên EOS, hệ thống quang học điện tử này đã làm nên tên tuổi của hãng. Và CCR cho rằng dòng máy này sẽ giống như sự kết hợp giữa Sony a7 III và Nikon Z6 với ngàm mới có tên RF (và ngàm này có thể tương thích với ống EF hay không vẫn là dấu hỏi) và vẫn chưa có dấu hiệu này chắc chắn rằng Canon sẽ ra mắt ống kính mới như Nikon đã làm.

Điều quan trọng nhất trong những "tin tức" về dòng máy này là thiết kế gần giống như M50 và kích thước của nó chỉ nhỉnh hơn M50 một chút. Điều này cũng có cơ sở khi tháng 5 vừa qua, Canon đã rầm rộ ra mắt M50, một máy ảnh mirrorless cỡ nhỏ một mình mà không giới thiệu thêm sản phẩm nào khác. Nếu đúng là kích thước chỉ lớn hơn M50 một chút, thì MRL Fullframe này của Canon sẽ là điểm sáng về sự nhỏ gọn vốn là đặc tính của MRL. Và như các MRL khác, hệ thống ổn định hình ảnh chắc chắn sẽ được trang bị trên dòng máy này.

Sau đây là một vài thông số có thể có trên Canon EOS R:
- Cảm biến: 28MP full frame sensor
- Lấy nét tự động: Dual Pixel trên cảm biến hình ảnh
- IBIS (In Body Image Stabilisation) (Ổn định hình ảnh trong máy)
- Tốc độ chụp: 10fps
- Quay phim: 4k@30fps - 1080p@60fps
- Giá: $1,900

Canon là hãng giới thiệu sau cùng trong "mùa fullframe MRL" này. Nhưng với kích thước và việc không có thông tin về ống kính mới, rất hy vọng sẽ có một Canon MRL Fullframe dùng ống kính EF với thiết kế nhỏ gọn.

Theo Canon Camera Rumors
Ảnh bìa: techradar
124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi giá cỡ A7III chắc phải đặc biệt lắm
@tuyethoa•com Tôi lại hóng mấy ông tung hô MRL Canon M đâu rồi..
Tôi nói từ lâu rồi, MRL ngàm M là nỗi ô nhục của Canon, làm cái ngàm mà không tới, không động não tính đường dài, ngàm fit vừa Crop là hết cỡ.
Tung hô cho lắm vào rồi bây giờ nó ra ngàm mới support FF thì cũng đặt cmn dấu chấm hết cho ngàm M, giờ chỉ có chơi ngàm chuyển với EF thôi nhé, đừng hy vọng nó ra con lens nào native nữa, chắc đám 3rd lens cũng rụt vòi khỏi support luôn 😁
@@nh Phú Vài ngày nữa tôi sẽ cầm hình con len native canon sẽ ra mắt vào mắt bạn. Bạn nhớ đừng xóa bài nha 😃 !!
@fr3nzjpl4nt OK con dê ông ơi.. Bây giờ chưa đau ngay đâu..
Mốt Canon nó ra mịa con MRL Crop nhưng dùng chung ngàm mới của MRL FF mới đau cơ, lúc đấy cầm Canon M mà lòng cay cay 😁
@@nh Phú Gửi bạn !!!
maxxis9999
TÍCH CỰC
6 năm
Hóng!!! k bik khi nào có tiền mua 1 em ntn đây <3
Dòng máy ko gương lật mình vẫn thích thiết kế có phần hoài cổ của Sony hoặc Fuji hơn
Hoang.Nitech
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kentkim Ok tiếng anh mình kém, nhớ mang máng nên viết thế 😃 đối với mình thì thấy tốc độ 3-4 khung hình/giây là không quá tệ đối với SL, và tốc độ chụp chỉ là 1 yếu tố nhỏ trong chụp SL, không phải lúc nào cũng dùng đến, chứ không phải thứ yếu. Mình
thì chỉ là 1 người có chút sở thích về chụp ảnh thôi, chứ không phải chuyên nghiệp gì.
Câu trên b bảo Mf phải là thứ cần setup ánh sáng các kiểu, câu dưới thì đá lại câu trên?? Chẳng phải ngay từ đâu m bảo chỉ là vấn đề tiền thôi đó sao?? Câu chuyện b và mình tranh luận có vẻ đi lệch rồi.
kentkim
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoang.Nitech Đối với bạn 2-3fps là nhanh còn trong thế giới máy ảnh bây giờ nó là chậm nhất bn ạ :(
Mình xin hình mà bạn k cho thì thôi k nc về chụp SL nữa, chút kiến thức thì đọc ít báo cũng tl nhau được mà, quan trọng là thực nghiệm thôi. Vác máy ảnh ra và đi một vòng SL trong hôm nay thử xem bạn nhé !
Mình bảo MF cần set-up vì chẳng ai xách con đó đi cả, còn nếu có xách đi chắc cũng vì dư tiền hoặc chẳng còn cách nào khác, đâu ai cấm bạn ;)
Hoang.Nitech
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kentkim Câu nào mình bảo nhanh vậy? "Không quá tệ đối với SL", nói đến lần thứ 2 mà b vẫn không đọc à?
Ảnh mình không có gì đặc sắc, chụp linh tinh thôi, không phải chuyên nghiệp gì. Đăng lên ngại lắm 😃
Cái việc setup, dàn dựng... thì nó phụ thuộc vào mục đích chụp chứ chẳng liên quan gì đến loại máy mf hay là crop cả. Ngay từ đầu ý mình nói vậy. Có vẻ b không hiểu mình đang nói gì mà cứ quote đại vậy, lại còn quote sai -_- tranh luận
giữa m và b có vẻ không hiểu ý. M dừng tại đây 😃
kentkim
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoang.Nitech Vậy tầm nào mới tệ đối với SL hả bạn? Bạn dẫn tên con máy với tầm fps đó mình xem luôn, 1fps hay s? Chưa kể tốc độ ngta công bố và tốc độ thực tế nó chênh lệch nữa bạn 😃
HoanIndex
TÍCH CỰC
6 năm
Rất mong chờ Sony đấu Canon!
vidspider
ĐẠI BÀNG
6 năm
tuyệt. Đừng lép vế nữa. Bao lâu nay cứ bảo thủ tạo ra nhưng con microless nửa vời
gabeohp91
TÍCH CỰC
6 năm
kích thuớc mà nhỉn hơn M50 1 chút nhưng lại cảm biến FF và có chống rung thì pin lại cá đuối thôi...
Giá gần bằng a7III mà không có gì nổi trội thì lại te tua với Sony. 😁
Phạm Trìu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu thiết kế như em M50 thì hơi chán, nó không đột phá lắm. Mong chờ thiết kế mạnh mẽ hơn em đấy
hungsisvn
TÍCH CỰC
6 năm
@Phạm Trìu nhìn mình thấy cầm chắc tay hơn
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
=]] nge mùi samsung a6 haha
Giờ cứ sắm mấy chiếc này đi du lịch, chụp choẹt cũng oki, lại ko nặng như mấy dòng DSRL 😁
@Maxken86 Bạn yên tâm là nếu đã là FF thì cũng chẳng gọn nhẹ 😆. Con A7iii của Sony với Canon 6D2 hơn nhau có 100g. Trong khi Lens sony thường cứng cáp và nặng hơn Canon nên cuối cùng nó cũng chả khác nhau mấy đâu 😃). Muốn nhỏ nhẹ chỉ có chơi Crop vs M4/3
@mrpresident55 Mình nói thiếu, ý của mình là mấy dòng Microless là đc rồi, vì cũng chụp choẹt du lịch qua loa, chứ vác mấy súng khủng đi vất vả lắm
cao1004
TÍCH CỰC
6 năm
@Maxken86 Đi chơi cứ crop phang cũng đủ rồi. Nhu cầu bt chỉ có vậy là quá đủ, đú FF làm gì cho nặng nhọc và nặng tiền 😃
@cao1004 Yes
@mrpresident55 Nhẹ hơn 100g nhưng gọn hơn nhiều mà bác ơi ^^
Chỉ hy vọng nó lắp đc ngàm EF là mấy anh Ni vs So khô máu với hội Ca 😆. Điểm mạnh của Ca luôn là hệ lens chứ k phải body
Tunggf
TÍCH CỰC
6 năm
@tran.thai.hoang Ảnh hưởng nặng chứ không chút nào là sao bác.
Chỉ M50 mới ra mắt gần đây thì em nghe nói mới đỡ chậm thôi.
tgiang1102
TÍCH CỰC
6 năm
@mrpresident55 9 xác,mẫu luôn thíc cái máy TO KHOẺ-ỐNG DÀI-PIN TRÂU,....chứ gặp mẫu mà đầu chúc xuống là hỏng òi....
@Tunggf Eos chậm vì vốn dĩ nó chậm chứ đâu phải do ngàm. Hệ thống lấy nét tương phản của nó chậm sẵn. Còn nhanh thì nhanh từ thời Eos M dùng digic 7 rồi,m50 digic8 có cải thiện về số điểm nét chút thôi
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
6 năm
@mrpresident55 vấn đề vật lí ánh sáng ko cho phép cắm trực tiếp đâu nha. Ko liên qun đến cong nghệ nha. Khoảng cách ánh sáng từ lens vào sensor là 5cm (ví dụ) thì khi ra mắt ML khoảng cách đó chỉ còn 2cm (ví dụ) thì có mà gắn đằng trời vào cái body mới ... trừ khi cái máy ML của canon dày y như dslr (vậy làm ra cái ML làm khỉ gió gì cho phí vật liệu dị). Nên đáp án thì chỉ có dùng ngàm thôi
latoan339
TÍCH CỰC
6 năm
liệu nó có chụp đẹp bằng iPhone không ?
@latoan339 Không đẹp = Iphone được đâu bạn, đẹp HƠN gấp 8 tỷ lần thì may ra !!!!
anhvu999
TÍCH CỰC
6 năm
@latoan339 rõ nét hơn vài lần ip là cái chắc, chứ đẹp hơn thì chưa chắc.
kentkim
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhvu999 Vậy phải xem lại trình chụp nữa bác ;)
Cảm biến lớn gấp mấy lần thì cùng một hoàn cảnh, bối cảnh ánh sáng, tiêu cự và khẩu độ thì cũng đủ hiểu cái nào cho DR, dof,.. đẹp hơn rồi. Chưa kể một thằng sinh ra để chụp ảnh, tất cả mọi thứ nó chỉ tập trung để tạo ra một bức ảnh. Còn thằng kia thì làm tứa lưa tưa chuyện..
@anhvu999 bạn nào nói máy ảnh chụp ăn ngay k đẹp bằng iphone thì cứ mang iphone ra thử với e nhé
anhwin
ĐẠI BÀNG
6 năm
ae biết chỗ nào mua thận giá tốt k nhỉ? o_Oo_O
@anhwin Bán thận mua nikon à?
anhwin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mongtonhatlang mua em này chứ nikon gì 😃
Khai92
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không có cạnh tranh với z7 và a7riii ah.
@Khai92 Năm sau !!!!!
dungladap
TÍCH CỰC
6 năm
cố lên canon, nikon và canon luôn là 2 người bạn, 2 đối thủ cạnh tranh và phát triển... không muốn ngồi chung măm với sony đâu
@dungladap Chỉ sợ ko có cái gì nên ko dám kêu thôi 😆
lonelyboyll
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dungladap Sai rồi, ông Nikon với Sony mới là 2 người bạn, ông Nikon nhờ nhập cảm biến Sony mới có ít thị phần với Canon nhé.
dungladap
TÍCH CỰC
6 năm
@huykhanh95hup thì chứng minh khả năng tác chiến của wc vừa rồi đó thôi... quan trọng k phải là công nghệ... mà khả năng tác chiến và ứng dụng của nó
dungladap
TÍCH CỰC
6 năm
@lonelyboyll cũng chính là người bạn này đã quay sang cạnh tranh và nâng giá cảm biến để nikon phải điêu đứng... nhớ xem thời D3s?
cũng được hóng thôi
Thiết kế như M50 thì đúng là nhìn không bắt mắt, nhìn đơn giản, và cảm giác ít chuyên nghiệp, đây là điểm mọi người thương chê. Nhưng cái gì cũng có giá, cầm nắm sướng hơn hẳn, thoải mái, chắc tay !!!!!!
Chào người bạn Canon, sao tự nhiên thấy ghét hãng này ghê nhỉ 😁
@quynhmatroi Sao ghét vậy ông =]] !!! Đừng bị tụi SonyFan cuồng đồng hóa nha 😔 !!!!!!
@fr3nzjpl4nt Tại hồi xưa chưa có Mrl bọn Canon đy đâu cũng thấy hở ra là cứ nhắc tới " Cà nông " nên thế 😁
hoangamida
ĐẠI BÀNG
6 năm
dự là giá 5d 4 sắp bất ổn
Tuấn Hugo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@viphungha94 5D3 vẫn chẳng suy suyển giá là bao
hoangamida
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tuấn Hugo nếu b muốn chuyển giá nhanh nhất thì dòng 6d là nhanh giảm nhất. bên nhật dòng 5d cũng giữ giá lắm
Tuấn Hugo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@viphungha94 Thú vị là mình đang xài 6D 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019