Lộ trình chuyển đổi Giấy phép lái xe giấy sang PET từ 01/01/2016

levuongthinh
15/12/2015 16:23Phản hồi: 153
Lộ trình chuyển đổi Giấy phép lái xe giấy sang PET từ 01/01/2016
Theo Thông tư Số: 58/2015/TT-BGTVT, từ ngày 01/01/2016, giấy phép lái xe bằng giấy bìa phải được chuyển đổi sang giấy phép lái xe mới bằng vật liệu PET theo lộ trình sau:

1. Giấy phép lái xe ô tô và giấy phép lái xe hạng A4: trước ngày 31 tháng 12 năm 2016.
2. Giấy phép lái xe không thời hạn (các hạng A1, A2, A3): trước ngày 31 tháng 12 năm 2020.

Sau 06 tháng theo lộ trình chuyển đổi quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này, người có giấy phép lái xe bằng giấy bìa phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.

Như vậy thì anh em xài Giấp phép lái xe làm bằng giấy bìa cũng chưa phải lo lắng lắm đâu, phải đến 2020 thì mới hết hạn đổi qua PET cho các hạng A1, A2, A3. Còn tới 5 năm nữa, mà cái bằng xài 5 năm chắc cũng tã lắm rồi, đổi là vừa.

Với bằng lái hạng A4: Cho phép điều khiển các loại máy kéo có tải trọng đến 1.000 kg thì chắc không nhiều người có. Vậy nên cũng không vấn đề gì.

Về thủ tục Đổi giấy phép lái xe thì mình sẽ có bài chi tiết bằng Infographic đẹp cho các bạn trong vài ngày tới. Chờ nhé!
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

livfc2010
TÍCH CỰC
8 năm
Đổi thi lại cũng ngại lắm
ghost85
CAO CẤP
8 năm
@livfc2010 Bình thường thôi mà bạn, năm ngoái đi đá bóng rồi nhậu nhẹt say rơi cả ví về phải làm lại từ cmt, thẻ atm rồi đi thi lại giấy phép lái xe thấy dễ lắm, tay lái vốn lụa rồi nên ko ngại thực hành, lý thuyết thì dễ thôi mà, có điều hơi tốn thóc làm hồ sơ.
@ghost85 là mất thời gian thôi
tronghien
ĐẠI BÀNG
8 năm
Còn mình bằng B2 thì hỏi có chỗ đến 31/12/2016, có chỗ thì bảo đến 31/12/2015 hết hạn là thế nào ợ???
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tronghien Đầu tiên là hết 2015. Nhưng làm thế đếch nào kịp ? Nên các lãnh đạo ra hạn thêm đến 2016. Mình cũng đổi rồi, các bác làm dần đi lúc nó ko quá tải, chứ để đến hạn thì chen nhau mệt lắm !
tronghien
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duaIshock Đầu tiên là hết 31/12/2014 bác, xong đến 31/12/2015 là mình té khói đi làm. Nhưng mình địa chỉ bằng một nơi, chứng minh và sổ hộ khẩu một nẻo nên lằng nhằng. Con làm cho nó kêu còn một năm nữa, từ từ làm. Ra gặp ông CSGT kêu đến cuối năm nay hết hạn. Chả biết tin ai!
@tronghien ra đường bị ai phạt thì tin đứa đấy 😁
N.E.M
CAO CẤP
8 năm
@tronghien còn lâu lắm, ông cảnh sát nói sai đấy, dân tình cứ nghe tin sai rồi ùn ùn kéo tới trường dạy lái để đổi thẻ pet làm đông như kiến, mình làm ở trường dạy lái nên bác cứ an tâm là thời hạn còn xa, vài năm sau đổi cũng đc, đừng tin mấy thằng công an giao thông
@tronghien Vì còn nhiều người chưa kịp đổi nên mới gia hạn thêm 6 tháng đấy bác ạ. Tớ cũng tưởng thế nên mất 2 ngày chầu trực ngồi chờ cho xong nè. Biết nó gia hạn thêm 6 tháng thì vội làm gì
ßu£u76
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cũng định đi đổi đây bằng giấy của mình nó gần tả tơi rồi hjhj
gh0st91no1
TÍCH CỰC
8 năm
GPLX không thời hạn (gồm các hạng A1, A2 và A3)

+ GPLX được cấp trước năm 2003: chuyển đổi trước ngày 31-12-2016.

+ GPLX được cấp trước năm 2004: chuyển đổi trước 31-12-2017.

+ GPLX được cấp trước năm 2007: chuyển đổi trước 31-12-2018.

+ GPLX được cấp trước năm 2010: chuyển đổi trước 31-12-2019.

+ GPLX cấp sau năm 2010: chuyển đổi trước 31-12-2020.
@gh0st91no1 2003 co duoc tinh là trước 2010 ko ???
photokts
TÍCH CỰC
8 năm
@leenam0109 cái đó là cũ rồi 😁.
@gh0st91no1 chuyển hết thành trước 2020 rồi mà :v
@gh0st91no1 Những mục này nằm trong tt 38/2013/bgtvt đã được bãi bỏ theo điều 68 trong thông tư 58/2015 bạn nhé. Vì vậy áp dụng theo khoản 2 điều 57 tt58/2015 là phải đổi "giấy phép lái xe không thời hạn a1, a2, a3 trước ngày 31/12/2020 như chủ thớt đã đăng ở trên.
cái tên sao lạ vậy ?? :eek::eek::eek:
@quanghung1611 tên này bị chỉnh sửa lại rồi 😁
@quanghung1611 hơn nhau là ở đó đó cu 😃
@ball_tattoo Đã tìm ra lý do: pts
@quanghung1611 Sửa pts rồi man. Chả lẽ lại để tên thật trên này. Thông tin cá nhân mà
minsun03
TÍCH CỰC
8 năm
xàm thật , có cái ảnh B2 còn đẹp trai sau này làm ảnh khác xấu òm :mad:
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
@minsun03 Của mình nó chụp lên như chết trôi. Mà trông cái máy ảnh hoành tráng lắm cơ mà.
zhongjun
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duaIshock Nói thiệt là lần đi đổi sang bằng Pet mình cũng hơi bức xúc mấy bạn chụp hình lắm, chụp chẳng có tâm gì hết chụp làm cái bằng mà hình rất xấu
@zhongjun - cũng thắc mắc cái này, ko bít "cái lệ hay cái chuẩn" là vậy nữa. Chụp như thằng ngáo ngơ đập đá cầm máy, có vẻ như chỉ toàn "người thân" làm ko, nên làm bừa làm đại cho có :mad::mad:
chaauphajm
ĐẠI BÀNG
8 năm
hay nhỉ, cứ kiểu này có khi phải đổi cả bằng cấp 3 ấy chứ
triet90
ĐẠI BÀNG
8 năm
ai dùng thẻ pet này rồi thấy chất lượng sao . có dễ bong tróc bay chữ gì ko? em hay ngồi chổ nhám nên sợ mau hư.
Tự dưng dở chứng bắt cụ thi lại, trong khi cụ cầm sang Trung Quốc vẫn méo cho đi
sidewinder
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bắt người ta phải thi lại mới cấp loại mới thì cứ còn khuya ta mới đi đổi, mất thời gian
@sidewinder để hết hạn mà không đổi thử xem có bị bắt thi lại không thì biết, lúc đó xem cái nào mất thời gian hơn
@tẩu vi thượng Bằng xe máy có giá trị vô thời hạn nhé
@ipod touch gen 3 vô thời hạn nhưng mình đang nói hạn đổi sang bằng mới
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
8 năm
hên quá em chưa có bằng lái

Của em, do đi nước ngoài nên em làm luôn, cũng nhanh và ok , em làm ở tiến bộ tân sơn nhì quận tân phú ... Thấy cũng đẹp và chất lượng , gọn gàng và ít bị tàn dù để trong bóp suốt hơn cái thẻ giấy ép trước.
Nhớ là làm vào cuối tháng 12/2014 , được một năm rồi vẫn ko bị gẫy hay tróc bong gì hết dù để trong bóp suốt
@ste7en9x91 Cho hỏi. Họ có yêu cầu hồ sơ gốc không bạn nhỉ?
luckyteen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ste7en9x91 thế bác nghĩ để ở đâu mới bị trong bóc @_@
@ANHTUANXP Ko bạn ơi
@luckyteen Cóp xe chẳng hạn ????
@ste7en9x91 Thế thì đẹp. Xin cảm ơn bác nhé.
MagicBlue
ĐẠI BÀNG
8 năm
trả hiểu bắt người dân đổi mà phải làm đơn đề nghị mới đc đổi @@
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
@MagicBlue Muốn được phục vụ như thượng đế thì qua bên Tư bản giãy chết nhé. Đây là thiên đường thì phải đúng quy trình.
@duaIshock Ờ, chết cũng phải đúng quy trình nhé. Linh tinh là không có được đâu!
http://thanhnien.vn/toi-viet/toi-len-tieng/dung-quy-trinh-89047.html
Bày vẽ cho nhìu thứ để thu tiền dân
Gplx gì mà nhìn cái kiểu thiết kế, màu sắc muốn ói.... Không thẩm mỹ
mà sao các sở GT thông không chuyển về huyện để đổi, bắt người ta đi đến tận sở GT xa tít, đông nghẹt chờ dài cổ
Chopperpipo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mỗi cái bằng lại thu 135k tiền phí!
Sáng nay đến tổng cục đường bộ làm! Đường tắc-8h làm việc 8 rưỡi mò đến thấy nhộm nhoạng-len vào trong ngó thấy 1 chú bấm lấy số 61(chú ý mặt buồn buồn) mọi ng bảo thôi đi về đi mai ra bấm lại! 1 ngày chỉ giải quyết 60 số@@ mình xin tờ đề nghị cấp lại rồi cũng về! Chuẩn bị tinh thần hôm tới dậy sớm vì chú bảo vệ bên ngoài bảo họ xếp hàng từ 6h sáng rùi ! Đk online có vẻ nhanh hơn đấy
@Chopperpipo giải quyết có giới hạn, trong khi người ta ở xa lỡ đi muộn lại mất công mất việc đúng là làm khó dân
Chopperpipo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tẩu vi thượng CHuẩn luôn! Chỗ làm thì chật toàn là tự hỏi nhau ko có ai hướng dẫn! Thái độ của mấy ông bên trong thì cứ như kiểu ai cũng đã đi đổi bằng rồi ý! Mình lóc có 15km tắc đường lên rồi cũng ra về mà trời sáng nay rét sun vòi luôn
Nhưng mà nếu không còn hồ sơ gốc thì bằng cấp chỗ nào phải đổi ở địa phương đó nên cũng ngại ghê.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019