Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lộ video Apple chỉ cách sửa pin iPhone, Touch ID, trackpad cho MacBook Pro...

Duy Luân
23/7/2018 22:42Phản hồi: 90
Lộ video Apple chỉ cách sửa pin iPhone, Touch ID, trackpad cho MacBook Pro...
Vì một lý do gì đó mà 11 video dùng nội bộ Apple đã bị rò rỉ lên YouTube, trong đó Apple hướng dẫn các kĩ thuật viên của mình cách sửa và thay thế các linh kiện của iPhone như pin, bộ rung phản hồi, cách thay Touch ID cho MacBook Pro mới, cách kiểm tra và cân chỉnh trackpad Force Touch của máy tính... Apple từ lâu đã bị chê là làm khó người dùng trong việc tự sửa điện thoại để kiếm được tiền phí sửa hoặc khuyến khích người dùng mau chuyển sang đời mới hơn.

Nhưng những cách thức mà Apple nói trong video thực ra không lạ với anh em kĩ thuật ở nước ta cũng như trên thế giới, họ đã dùng những biện pháp tương tự để tự sửa chữa iPhone và MacBook trong nhiều năm qua. Thế mới thấy rằng khó khăn nào cũng giải quyết được, kể cả việc reverse engineer ngược lại cách Apple ráp máy để có thể sửa chữa mà không cần thông qua cơ sở chính hãng.

Tất nhiên, mình vẫn luôn khuyên các bạn rằng nên đem ra sửa chữa tại những nơi được Apple ủy quyền, như vậy sẽ an tâm về chất lượng, có bị gì dễ bắt đền và cũng không bị mất bảo hành.

3 trong số 11 đoạn video bị rò rỉ

Nguồn: YouTube
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

họ cũng sửa như thợ ở VN thôi chỉ khác là đeo bao tay thấy chuyên nghiệp hơn 😁
@chihieupham Thế con IC bạn đục sau 15 nó chết thì thợ nó sửa cho bạn free hả? Kêu thằng thợ nào mạnh miệng tuyên bố "IC tao đục ngon tương đương IC hãng" ra đây nói chuyện. Một con main hãng thay BH 2-3 năm so với con IC BH 15 ngày của bạn mà cũng dám nói thì tôi nghĩ não bạn chết lâm sàng lâu rồi :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
@Wolfrain tôi thì ko dám tuyên bố gì ở đây cả,nhưng những con tôi thay chưa bao giờ chết lại, vì sao ư? vì IC nó là của main chết khác đắp qua, mình chỉ việc làm chân IC và đo trở xung quanh ok là xong, đơn giản vậy đó. bạn nghĩ nó bền ko? hư CPU hay ổ cứng thì tôi cũng khuyên đổi main luôn, còn mấy lặt vặt này thì chỉ có bạn mới thay main chứ chả ai dại mà thay nhé. thợ lỏm thì ko nói tới ở đây, tôi đang nói thợ làm có kinh nghiệm
kenie.2811
TÍCH CỰC
6 năm
@cucai.duong Vì mấy từ đó chả biết dịh sao cho sát nghĩa. Thôi lần tới dùng Tiếng Anh vậy =D
@kenie.2811 😁:D:D
để coi kỹ rồi mở tiệp sửa iPhone chất lượng cao và theo tiêu chuẩn của Apple
@cuhiep đợi leak đủ bộ clip hướng dẫn thì lúc đó mở cũng không muộn 😁
zero1986
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep mở tiệm sửa ip đi anh Hiệp
apollo0163
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dangkhoa_2808 Muốn sửa đồ của Táo phải cúng đầy đủ $ cho Tim chứ ko phải biết sửa là được 😃
Bão sắp đến nên Apple đang bổ túc cho nhân viên sẵn sàng túc trực .
e cũng đang cần những videos như thế này để tự thay linh kiện cho con ip
@Tờ rần Tờ rọng :D
@huu thuan e đã từng bung máy ip 6s rồi bác và hiện đang dùng nó đây chỉ là lấy cục pin ra thôi còn các dòng note của samsung e còn thay cả vỏ viền nữa kìa 😃
@Tờ rần Tờ rọng e đang dùng con android tháo bung ra để thay mian đây bác và dùng ngon lành mấy tháng nay còn ip cũng từng thay pin cho con 6s tự làm theo cách trên mạng 😃
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
@nhân hunter Bác giống mình nè , rất thích bung lụa nó ra , xe máy mình cũng xem clip của thợ sửa xe cùi bắp ( quên tên ) và bung ra sửa gắng lại ok . Đt thì quất nhiều rồi mà chưa con nào sài đc 😃)
Mở shop sửa iPhone thôi.
Linh kiện chắc đắt tiền.
Vấn đề là Apple nó muốn đảm bảo trải nghiệm người dùng. Tránh việc 1 số bố tiết kiệm hoặc táy máy tự đi mua linh kiện lô về tự sửa, dùng ko đc như ban đầu rồi đổ lỗi tại hãng. Đi giải quyết mấy cái vấn đề này còn mệt hơn sửa máy cho các bố. Việc này hãng nào cũng khuyến cáo chứ chẳng riêng gì Apple.
@phuongduy2908 Một số nơi không có bảo hành Apple nên cũng phải tùy điều kiện mà linh động 😁
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
6 năm
@hypous Tốt nhất vẫn là đưa về hãng cho nó bảo hành, như cái Touch ID ấy, chẳng may nó bị hỏng mà đem ở tiệm lân cận thay là đảm bảo bấm passcode đến già luôn.
@hypous Không có là ko bảo hành chứ linh động làm gì. Khách hàng 9 người 10 kiểu, đa số đều muốn lợi về mình và đổ lỗi cho hãng. Nếu ko có luật chơi rõ ràng thì hãng chỉ có thiệt.
Có bác nào làm thợ giải thích giúp mình là tại sao việc đeo bao tay đơn giản vậy mà hầu hết thợ VN không cần để rồi ngóc ngách nào trong mấy con máy sửa cũng đầy dấu vân tay?? 😁
Cách đây gần chục năm mình đã từng củ hành 1 thợ phải tháo lắp 2 lần con E71 trước khi giao lại máy vì trong màn hình toàn dấu vân tay!
@huu thuan nhưng khi làm việc với các linh kiện điện tử tinh vi thì một tí mồ hôi có thể làm hỏng hoặc sai lệch thiết bị. Bác sĩ dùng găng tay vẫn đủ đáp ứng cho những kĩ thuật phẫu thuật tinh vi rồi, nên không đến mức đeo găng vào thì tay mất hết năng lực.
khanhtuoi
TÍCH CỰC
6 năm
@bluegalaxy nó khử điện tích trên cơ thể để không bị hỏng linh kiện của nó trong lúc ráp máy thôi!
@ThietKeWebChuyen-Com mình toàn bốc tay bạn ạ, vì tay mình chắn chắn sạch hơn dao nĩa bọn chúng
@biahoi5ngan đeo găng zo vướng sao sửa đc, tĩnh điện thì có thể đeo vòng tĩnh điện ở cổ tay chứ cũng ko nhât thiết đeo bao, mà linh kiện bên trong đt nói thật hầu như chưa bao giờ hư vì tĩnh điện, đa phần hư do tác động vật lý, nước thôi.và phần nào nó nhạy cảm như cụm tụ+IC cảm biến nó đổ keo lên hết rồi, khò nhiệt cạy thấy bà nội chưa ra chứ ở đó mà tĩnh với chả điện.
Trong video đầu là công đoạn tháo pin, lúc đeo găng lúc để trần tay là sao nhỉ :eek:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry PASSPORT.se 
thanhquy7879
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazysexycool1981 Đeo bao tay khó thao tác hơn tay trần.nên công đoạn nào mà đụng tới máy hoặc linh kiện trong máy thì mới đeo.mình nghĩ là vậy đó !
Mình vừa coi video xong đã tháo thứ cái iPhone. Kết quả hư
@Duy Luân Bổ xung video nhé

@thienvk Chút em quote lấy đức 😁
prestovn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hóng clip sửa macbook 2018 😁:D:D
Cũng học lóm được xíu. Nhưng tốt nhất chỉ nhận sửa máy mình thôi 😁 Sửa cho khách êm xuôi không sao, tổ trác thì có ngày dẹp tiệm luôn, không phải dễ ăn với thằng Táo đâu.

So sánh khập khiễng xíu, hàng Táo giống như bọn Su, Ya... gặp trục trặc thì đa phần phải vào hãng còn Android giống bọn Honda, nếu hỏng thì tấp vào vỉa hè làm tuốt. :D
Hóng clip độ thêm ống đồng tản nhiệt macbook pro 2018😁
Thay quả pin hãng 60 đô mà không bằng quả pin 250k ở Việt Nam! Chán đéo chịu
sapphire2142
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Chiến đzai pin 250k bạn thay ở đâu mà hơn được pin hãng thế ?? chỉ mình với
@Chiến đzai Pin hãng thực chất giá 240k không bằng pin tàu 250k là đúng rồi bạn. Mà pin hãng cũng do tàu làm dán mác Apple thôi. Chả qua nó giảm xung nên mọi người tưởng pin iphone bền.
sapphire2142
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Apple Haters 2.01 pin hãng ko có giá 240k khi đến tay người dùng, còn nếu bạn nói giá linh kiện gốc apple mua vào thì nguyên cái iphone mới cũng chỉ có giá vài triệu, còn mình thay pin tàu ở ngoài loại nhãn mác giống pin hãng thì dùng 1 thời gian sập nguồn lên xuống ko bằng pin theo máy mình dùng đc 2 năm
@sapphire2142 Thế ông nghĩ cái nhà máy sản xuất pin cho iphone nó chỉ bán cho Apple thôi à =)), nó còn bán cho cả cái nền công nghiệp dựng iphone nữa đấy ông tướng. Nói thật là chất lượng chả khác mẹ gì nhau cả.
Mấy bác thợ ở Việt Nam mình chắc cũng biết mấy chiêu này rồi anh em nhỉ!😁
ngoài cái main ra thì các linh kiện khác mình tự thay như pin, camera, cáp volume, cáp nguồn...
tranduymb
TÍCH CỰC
6 năm
Iphone bao giờ cũng là thiết bị dễ sửa hơn mấy đt khác mà, đâu phải Apple làm khó sửa để mọi người chuyển máy mới như ad nói
diepviensoma
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tranduymb Tôi cũng thấy ip là đồ dễ sửa,chứ như Oppo,Samsung,LG hay Sony đều khó sửa hơn nhiều,đặc biệt là về phần nguồn,ram.
Ip tôi thấy họ sửa đc 60% của cái máy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019