Loại bỏ các file âm thanh, hình ảnh ra khỏi Music Player và Gallery

LocDT
8/6/2010 4:51Phản hồi: 65
Sau khi gặp tình trạng trình nghe nhạc load tất cả các file âm thanh trên thẻ nhớ (kể cả các file game sound) và Gallery thì load đủ mọi hình ảnh bao gồm những cái không cần thiết, mình đã search được cách loại bỏ ra khỏi Music Player và Gallery những file âm thanh và hình ảnh không mong muốn như sau:
- Trên máy tính, dùng Notepad tạo và lưu 1 file .nomedia không có nội dung gì (hoặc down file mình up kèm,, các bạn down về và giải nén nhé vì diễn đàn chỉ cho phép up 1 số loại file).
- Copy vào thư mục chứa file âm thanh hoặc hình ảnh không muốn load trên thẻ nhớ. Ví dụ có thư mục /sdcard/maps/img chứa các icon của chương trình bản đồ và mình không muốn load vào Gallery thì copy file .nomedia vào thư mục đó. Tất cả các thư mục con của thư mục đó cũng không được load nên không cần copy vào từng thư mục con. Nếu để file .nomedia ở thư mục gốc của thẻ nhớ thì tất cả các file âm thanh và hình ảnh đều không được load.
- Khởi động lại máy hoặc đợi 1 lát để Music Player và Gallery load lại library.

Không biết thủ thuật này đã bạn nào nói chưa nhưng mình search trên tinhte không thấy nên post ở đây cho những người chưa biết.
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn ko hết, MS của em vẫn load hết mọi thứ.
Cái này chỉ ngăn được các app music và galary mặc định của android tự động load những hình ảnh và âm thanh không mong muốn
Không ngăn được những app có khả năng getting file

Cái này đã thử trên MS rất tuyệt
Cảm ơn nhiều
LocDT
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn làm thế nào? Mình dùng trên N1 (2.1) hết ngay. (File mình đính kèm phải mở nén để lấy file .nomedia ra nhé)
Bác à, con n1 của em từ hồi mua về thì bị tình trạng là hog chịu load lun ấy chứ load hết là còn đỡ. Nhạc em copy file mới vào nó hog hiện ra, ảnh copy vào cũg ko thấy đâu. Nếu bác có biết lí do tại sao thì chỉ em với, đa tạ bác lắm lắm.
em dùng MS ok lắm (nhớ restart lại)
đơn giản và thật hiệu quả
chưa thử nhưng thấy rất có ích, xin cảm ơn nhé.
up up😆😃😃😃up up😃)😃😃😃
hunggh
CAO CẤP
14 năm
cái 3D gallery còn chả load cái nào nữa luôn mặc dù mình làm cho mỗi 1 folder. Chán
mình cũng bị tình trạng này mà chưa biết cách giải quyết sao, cảm ơn bạn nhiều lắm 😃
don gian..tep file nao ban muon khong co no trong imuzic hoac hinh anh thi ban tao thu muc .nomedia vao,vd.khi load file nhac se co cac file cua game vd nhu gamelof chang han.thi ban vao thu muc gamelof tao them thu file .nomedi va tuong tu nhu hinh anh va cac file ko mong muon..sr dag o net
Đơn zản và cực kỳ hịu wả. Thanks a lot pác nhé
minju
ĐẠI BÀNG
14 năm
Quá tuyệt vời, cảm ơn bạn nhiều
hnt.n007
TÍCH CỰC
14 năm
Đã test, rất oke, thanks....
thanks trước đã, test sau 😁
cái này mình tìm lâu lắm rồi, thanks broo
mình đã làm theo nhưng không được, MS vẫn load tất cả các file ~~
LocDT
TÍCH CỰC
14 năm
Cụ thể bạn làm thế nào?
Bạn đã thử khởi động lại máy sau khi copy chưa?
Mình có add thêm file .nomedia vào các thư mục chứa những file âm thanh của ứng dụng mà mình không muốn load, nhưng máy vẫn load hết vào trình nghe nhạc mặc định,mình cũng đã khởi động lại máy sau khi copy.
angles
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình đang dùng HTC desire. Mình làm theo cách của bạn rồi mà cũng không được
LocDT
TÍCH CỰC
14 năm
Nhiều bạn dùng MS và N1 thử đều được rồi và theo người viết gốc thì thủ thuật này áp dụng cho tất cả các máy Android.
Cũng có một số bạn bị trường hợp ko để hiện đuôi file trên Windows nên ko để ý là file save bằng notepad có thể có đuôi .txt, còn file mình đính kèm ở đây là file .nomedia.zip cần giải nén để lấy file .nomedia. Ko biết các bạn có rơi vào trường hợp này ko?
Mình dùng HTC Desire và đã thực hiện có kết quả rất tốt, cụ thể: chép file .nomedia (của bạn LocDT)vào tất cả các thư mục gốc mà mình không muốn hình ảnh và âm thanh của nó xuất hiện ( trong Music và Photos, còn các trình khác mình không có kiểm chứng nên không biết rỏ). Các bạn nào còn gặp trỡ ngại thì thử lại xem. Cám ơn bạn LocDTnhiều.
angles
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ok. Cảm ơn bạn nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019