lỗi khi boot vào elementary OS

immortal95
2/11/2015 13:22Phản hồi: 14
mình cài đầy đủ ,xong xuôi , khỏi động lại máy tính, thì nó không eOS mà nó vào thẳng win luôn chứ không vào eOS. không biết làm sao cả các bác giúp em với
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn thử sử dụng EasyBCD xem sao !
@haminhluxcer mình boot vào được rồi,nhưng lại bị lỗi này
dotana
ĐẠI BÀNG
8 năm
@immortal95 Khi cài bạn đã chọn cài grub vào cái nào ?
Như kinh nghiệm của mình, nếu vẫn muốn để windows boot manager và sử dụng easyBCD thì khi cài bạn chọn cài grub vào chính phân vùng root để cài linux luôn, sau đó trong easyBCD thì bạn chọn add linux entry nhưng đừng để nó auto nha
Chọn legacy hay gì mình quên mất rồi, đừng chọn là grub 2, chọn grub thôi
Làm như trên thử xem thế nào
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@immortal95 Bạn 1 là cài easyBCD chọn boot đúng ổ. 2 là tắt chế độ UEFI trong BIOS nhé
lúc mình cài,nó không yêu cầu cài grub ,nó tự động cài thôi
dotana
ĐẠI BÀNG
8 năm
@immortal95 Có chứ, tại bạn không để ý, tất nhiên là bạn phải chọn customize, không phải install along windows nha.
Nó ở ngay dươi cái bảng phân vùng để bạn chọn ấy
Theo mình, để nhanh chóng, bạn có thể cài thẳng Ubuntu dual với Windows vào, sau đó cài DE của eOS lên.
@haminhluxcer cài DE của eOS là gì vậy mình không hiểu
dotana
ĐẠI BÀNG
8 năm
@haminhluxcer Cài eOS cũng như cài U thôi

@Thớt:
Bạn cài eOS tới bước này

Thì bạn chọn Something else nó sẽ cho bạn chọn phân vùng để cài và chọn nơi cài grub

Khuyên chân thành: Bạn mới cài lần đâu thì nên xem nhiều video hướng dẫn cài U hoặc eOS đều đươcj, cẩn thận không bay sạch dữ liệu đấy
@dotana đúng rồi,mình tạo cho 1 cái swap,với 1 cái ext4 ,giống với cài ubuntu,mà ko được đó
dotana
ĐẠI BÀNG
8 năm
@immortal95 Bạn nhìn ở dưới chỗ boot loader íntallation là nơi nó sẽ install grub đấy. CHọn nó vào phân vùng bạn cài eOS

Sau đó add entry bằng easyBCD (nếu ổ cứng máy bạn là MBR)
ổ cứng của mình là ổ lai hdd và ssd.no cài vao ổ hdd. ổ cứng mình dạng gpt
dotana
ĐẠI BÀNG
8 năm
@immortal95 Nếu thế thì bạn không thể sử dụng EasyBCD mà phải sử dụng EasyUEFI nha, thử xem chớ mình chưa thử bao giờ, thằng grub này nó điên điên với EFI
@dotana hì,để mình thử xem nha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019