Lỗi khó hiểu win10

Melodious ruby
25/8/2019 16:17Phản hồi: 15
Em có con máy dell precision m4600 chip i7 đầu 2xxx ram 16 mua cũng lâu rồi, mấy bữa nay ngứa chân tay lôi ra cài lại win. Ngu là lại hí hoáy vào BIOS chỉnh một số thứ sau đó cài lại nhưng gặp một lỗi rất quái đản như sau:
Nếu cứ bật lên từ đầu hay từ hibernate thì máy khởi động rất lâu và tác vụ nào cũng rất chậm (đã check trong task manager thì không thấy có gì bất thường) làm đủ mộ cách gỡ đủ kiểu cũng không nhanh lên được. Nhưng hễ restart lại là máy lại chạy vù vù như xưa. Không thể hiểu nổi???

Các cao nhân cho em xin cách xử lý để bật cái cho nó nhanh luôn được không ạ. Chứ em cũng cài lại chục lần rồi đều bị như này, BIOS em cũng đã để lại chế độ mặc định rồi mà vẫn ko được ạ. Huhu
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nghe có vẻ giống win hơn là tại bios. xem lại bios chuẩn ổ cứng có phải ahci ko.
@chuviet1991 Dạ em cài đúng ahci ạ
Xem coi bạn có cài đặt tự động update win k?
@Vương toãng Cái đấy em tắt đi rồi nhưng vẫn bị như vậy ạ
Thử vài cách:
- Vào thử BIOS tìm Fast Boot tắt nó đi nếu có fast boot.... khởi đông lại xem
- Vào safe mode thì máy cũng tự sửa Boot,
- Bỏ wIn vào chạy REPAIR (giữ lại Files)
- Vào BIOS nhìn xuông phía dưới màn hình nêu thây chức năng reset bios ( Alt + F,,,?) dell hay dùng F9
Click Esc > Save and Exit
Chon Enter để lưu lại tất cả thay đổi > thoát khỏi BIOS và khởi động lại
@TsanHoang Bác có thể nói rõ hơn cách bỏ win vào để repair được không ạ
@Melodious ruby Giống như cài đặt win nhưng chon repair thôi , máy sẽ tự làm cho bạn
@Melodious ruby bạn đang dùng ổ cứng (hdd) hay ssd? Nếu hdd thì chắc cũ lắm rồi chạy chậm/lỗi. Nên nâng lên ssd (sata2) cũng nhanh hơn hdd.
Còn trong bios, load mọi thứ "setup by default". Đừng chỉnh gì bậy bạ khi mình hổng biết nó làm gì hoặc không rành.
@Kilo Victor Em dùng ổ mSata của Toshiba. Trước chạy nhanh lắm ạ. Giờ ko hiểu sao lại bị bệnh như này
Bác xem từ hibernate lên máy có nhận đủ điện không? hay cpu có chạy đủ xung nhịp không?
@Sửa chữa Laptop 24h Em toàn dùng điện lưới nên chắc là ổn định bác ạ. Còn CPU thì em không rành lắm
chip của em 2.4 gHz, nó chạy tầm này nè bác. Bác so sánh thử
@Sửa chữa Laptop 24h Cũng tương tự bác ạ. Nhưng vẫn cứ bị chậm Lúc khởi động từ shutdown hay hibernate
@Sửa chữa Laptop 24h Nay bật lên mới để ý là xứng nhịp chỉ ở mức 0.6ghz bác ạ. Restart xong mới lên 2.4. có cách nào xử lý ko bác?
@Melodious ruby Bác vào setting tìm power option chỉnh lại hiệu năng lên cao nhất, cũng có thể là sạc bị lỗi ( rút ra cắm lại ) hoặc có thể dùng app quick cpu để tùy chỉnh CPU, bác tham khảo! Hoặc bác qua bên em kỹ thuật kiểm tra cho bác nhé!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019