Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lỗi win 10

Alan Phan
20/6/2018 8:53Phản hồi: 16
Lỗi win 10
Các bác cho e hỏi khi khởi động máy chỉ hiện ntn thì lỗi gì và cách khắc phục ạ
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lỗi win/Không nhận ổ cứng/Hỏng ổ cứng. Trường hợp đang cắm book usb cũng bị thế này
@Nguyễn Bá Hoằng Vậy giờ có cách gì ở bác
@Alan Phan 1: Khởi động vào BIOS. Phím bấm nhìn trên màn hình hoặc tham khảo google, bình thường thì là F2.
Sau đó kiểm tra Mục Main xem SATA có nhận ổ không. Nếu có nhận ổ cứng vào mục boot kiểm tra đã khởi động HDD đầu tiên chưa(First boot). Chỉnh cho khởi động ổ cứng đầu tiên.
2: Nếu không có SATA nào nhận ổ cứng cả thì mở LAP tháo ổ cứng vệ sinh chân cắm. Nếu vẫn không nhận thì bey bey cái ổ luôn thôi.
PS: Nếu win 10 mới cài mà không nhận xem phần chuẩn HDD là UEFI nữa nhé
có cái usb hay ổ cứng ngoài đang cắm vào máy ko??? vào bios iểm tra boot option có đang để boot từ ổ cứng ở trên đầu không
@daot096 E sài lập nên k có gì cắm vào hết bác ơi. Cứ bấm 1 nút bất kỳ nó cũng vậy thôi
@Alan Phan Em sài laptop
@Alan Phan vào bios kt như mình đã nêu, nếu boot từ ổ cứng đã để ở trên rồi mà bị như vậy thì bạn phải cài lại win thôi.
ThanhVinh_IT
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nó báo ko tìm thấy ổ để khởi động kìa bác. Kiểm tra xem có cái usb nào đang cắm không hoặc setup lại nhé
@ThanhVinh_IT Em sài lắp nên lúc đó cũg k cắm cái gì hết bác àk
@Alan Phan Em sài laptop bác àk
ThanhVinh_IT
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Alan Phan Bạn vào BIOS setup lại ổ khởi động đi. Bạn phải xác định được ổ khởi động của mình là gì rồi đặt boot từ nó nhé
bạn vào bios, chọn boot từ ổ cứng và tháo hết usb ra nhé
@dinhdobathi Nó chỉ hiện ra vậy bấm cái gì cũng k vào đc bác êi
@Alan Phan vậy chỉ còn cách là cài lại win thôi bạn ơi
mất phân vùng khởi động đó mà, 2 lý do
1 là cái ổ c bị lỗi
2 là do bạn tùy chọn khởi động từ usb hay cd chứ k phải từ hdd đó mà
LMVuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có thể do lỏng cáp ổ cứng hoặc hỏng cáp ổ cứng, lỗi win. Bác cắm cái usb đã nạp win hoặc có đĩa win thì nhét vô và làm theo hướng dẫn tại đây.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019