Lựa chọn amply cho bộ dàn karaoke gia đình, nên chọn sản phẩm nào

topsound
8/1/2018 7:4Phản hồi: 22
Lựa chọn amply cho bộ dàn karaoke gia đình, nên chọn sản phẩm nào
Vang liền công suất là gì? Lựa chọn vang liền công suất hay amply?
Trên thị trường thiết bị âm thanh karaoke hiện nay, xuất hiện 1 thiết bị mới với tên gọi "vang liền công suất". Chúng ta hãy cùng Topsound tìm hiểu xem vang liền công suất là gì, công dụng ra sao, sử dụng trong điều kiện nào, lựa chọn vang liền công suất hay amply karaoke truyền thống cho phòng karaoke gia đình.

1, Vang liền công suất là gì?
- Từ tên gọi, chúng ta có thể hiểu, vang liền công suất là thiết bị tích hợp giữa vang số và cục đẩy công suất (main công suất). Để cụ thể hơn, chúng ta tìm hiểu về vang số và cục đẩy công suất (main công suất).

+ Vang số: Vang số còn có tên gọi khác là mixer hay mixer kỹ thuật số. Cách dễ hiểu nhất thì vang số là thiết bị hòa trộn và xử lý tín hiệu âm thanh. Vang số sẽ nhận tín hiệu âm thanh như micro karaoke, đầu karaoke sau đó xử lý, tái tạo những tín hiệu âm thanh nó nhận được trở thành những tín hiệu âm thanh tốt nhất trước khi đưa đến loa karaoke để khuếch đại. Tuy nhiên khác với amply karaoke, vang số có khả năng xử lý tín hiệu hoàn toàn tự động nhờ vào các tham số Equalizer, người dùng điểu khiển vang số thông qua phần mềm riêng biệt được kết nối với máy tính.

Vang số Donbn X7- loại vang số phổ biến trên thị trường hiện nay

+ Cục đẩy công suất: Cục đẩy công suất, hay main công suất, hiểu đơn giản chính là thiết bị khuếch đại tín hiệu ra loa mà từ kĩ thuật chính vẫn là amplifier có công suất lớn thay vì amply thông thường công suất nhỏ.

Cục đẩy công suất Donbn DA-680: Cục đẩy 2 kênh, mỗi kênh 680W

Vậy chúng ta có thể hiểu, vang liền công suất là thiết bị có cả 2 ưu điểm của vang số và cục đẩy công suất: Tinh chỉnh tín hiệu âm thanh tốt nhất và cho công suất ra lớn nhất.

2, Ưu điểm của vang liền công suất:
- Nhỏ gọn, tiện lợi hơn so với việc phải mua 1 bộ vang số và 1 cục đẩy công suất

- Sử dụng EQ 7 băng tần và 6 chế độ điều chỉnh âm thanh, micro và tần số thấp. 4 chế độ Effect giúp nâng cao chất lượng âm thanh phát ra.

- Công suất tối đa mỗi kênh là 350 Watt, trở kháng 8 Ohm tích hợp đầy đủ kết nối kỹ thuật số, nên vang liền công suất có thể kết nối với nhiều loại loa (rất phù hợp dùng cho gia đình với tối đa 2 đôi loa bass 25cm)

Quảng cáo

-Phần mềm điều khiển chuyên nghiệp trên máy tính, kết nối qua cổng usb

- Có 5 cổng cắm Micro, trong đó 3 cổng cắm phía trước có thể điều chỉnh riêng biệt từng micro, dễ dàng điều chỉnh cho nam, nữ hát( Ví dụ Nam thì dùng micro 1, Nữ thì dùng micro 2..)

- Có chế độ chỉnh Tông nhạc, điều khiển được từ xa

- Tích hợp mạch Echo Analog cho âm thanh trung thực và thuần tuyến tính.

Vang liền công suất CARD DSP-K350: Sản phẩm vang liền công suất tiêu biểu trên thị trường hiện nay

Quảng cáo

Phần mềm điều chỉnh vang liền công suất CARD DSP-K350, với 7 dải tần cho music và micro

3, Lựa chọn phối ghép vang liền công suất với loa:
Các vang liền công suất thông thường sẽ có công suất 350W x 2 kênh, với thiết kế 4 cầu loa. Vì vậy, chúng ta có thể phối ghép với tối đa 2 cặp loa bass 25cm, hoặc 1 cặp loa bass 30cm mà vẫn đảm bảo tín hiệu âm thanh được tốt nhất.

4, So sánh vang liền công suất với amply karaoke truyền thống
Để so sánh, trong cùng một phân khúc sản phẩm, TOPSOUND xin đưa ra so sánh vang liền công suất CARD DSP-K350 với Amply Jarguar PA-506N, đây là 2 thiết bị tiêu biểu, được lựa chọn nhiều nhất cho một phòng âm thanh karaoke gia đình hiện nay.

Sự giống nhau: Về mặt kỹ thuật, cả 2 thiết bị đều có thể chơi tốt 2 cặp loa bass 25cm hoặc 1 cặp loa bass 30cm mà ko bị ảnh hưởng về về chất lượng của âm thanh xuất ra.

Sự khác nhau:

5, Kết luận về lựa chọn thiết bị cần thiết cho bộ dàn karaoke gia đình:
- Hiện nay, nhu cầu lắp đặt thiết bị karaoke trong gia đình là rất nhiều, khách hàng khi nghiên cứu về sản phẩm amply hay vang liền công suất, nên đưa ra lựa chọn chính xác cho nhu cầu sử dụng của mình.

- Tại TOPSOUND, sau khi khách hàng tham khảo trực tiếp giữa các sản phẩm amply truyền thống và vang liền công suất công nghệ mới, đều lựa chọn sử dụng thiết bị vang liền công suất với rất nhiều ưu điểm tuyệt đối hơn hẳn so với amply karaoke truyền thống trước đây.
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn Topsound bài viết hữu ích.
Mình cũng đã lấy bộ vang liền công suất CARD K350 rồi, dùng loa BMB bãi, đang tính kiếm dòng Loa tep kèn kiểu dáng đứng vừa hợp với phòng chung cư nhà mình hơn., bác tư vấn giúp có chạy được không? Nên chọn loại gì
topsound
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TuanAt123 Em chào bác.
Bộ CARD DSP-L350, chạy ổn thỏa nhất với các bộ loa Full có bass 25. Bass 30 thì không phải dòng nào cũng chạy được. Trước khi tham khảo loa, bác hỏi kỹ người bán xem con loa đó công suất bao nhiêu là được nhé.
Bác tham khảo thử dòng loa Donbn DZ-10, hiện đang được khá nhiều bác lựa chọn để ghép với CARD DSP-L350 đấy ạ.
Cũng mới dùng Vang liền công suất Card DSP K350 , cảm thấy khá ok với chất lượng, mình thấy ưng ở khoản chống rú rít, dễ dàng sử dụng và khá phù hợp với giá thành.
topsound
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duybillion868 Nó còn có cả reverb chứ bác, cái phần effect và chống hú rít là ngon nhất của vang liền công suất so với amply bác ạ 😁
Gần đây thấy nhiều người chuyển từ amply sang vang liền công suất quá, có video test chất lượng chiếc Card K350 này không bạn
topsound
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyennhan8 Có đây bác. Bác tham khảo thử nhé.
Con vang liền này hay quá bác, hôm trước em mang về dùng mà ko bị rút rít và chỉnh sửa rất dễ
topsound
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tiendungg Tks bác.
Nó có sẵn chế độ chống hú rít mà bác 😁 Và tinh chỉnh được nhiều dải tần hơn nhiều so với amply thông thường nên chỉnh tắt hú rít đơn giản, ko khó khăn gì bác ạ
Mình rất thích cách khoá khi chỉnh dải tần phù hợp, ko phải mất công chỉnh nhiều. Ae rất nhiệt tình khi tư vấn. Cảm ơn mấy anh em Topsound nhé
topsound
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenkienn Vâng, dùng vang liền công suất này có ưu điểm hơn amply là có chế độ khóa chỉnh dải tần, kể cả volume cũng khóa được, tránh tình trạng trẻ em nghịch ngợm lung tung, cho to volume quá, cháy cả loa ý ạ.
Trong quá trình sử dụng, có vấn đề gì bác cứ alo bên em để bên em hỗ trợ nhé, tks bác đã quan tâm sản phẩm bên em ạ.
Chào mn cho m hỏi ở đây ai am hiểu về âm thanh hoặc đã trải nghiệm qua nhiều dòng âm thanh thì cho m hỏi tại sao khi mình dùng vang cơ b3 + đẩy + bmb 1000c thì hát kara rất hay nhưng khi mình kết hợp thêm lọc EQ dbx 231 thì khi hát kara rất dở dù đã tìm hiểu và chỉnh rất tỉ mỉ. Hic cho mình hỏi tại sao ạ.
topsound
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bùi Quốc Danh Bác dùng thêm EQ, thì chỉ ảnh hưởng tiếng nhạc thôi ạ. Chứ tiếng micro thì vẫn do vang chỉnh là chính mà bác.
Mình không hiểu gì về âm thanh nhưng được ông chú để lại 1 dàn ai đến nghe cũng k muốn về hehe
topsound
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huyhoang99995 Bộ dàn của bác bao gồm những thiết bị gì vậy ạ
Các bác có thể hướng dẫn em chỉnh con amply 506n ở nhà cho bớt hú rít được không ạ? Để tiếng micro nhỏ mà vẫn hay bị rít quá
@Vũ Tuấn Bình amply hú là do bạn chỉnh mic và echo chưa hợp lý (treble quá nhiều). ngoài ra có nhiều yếu tố liên quan như micro, loa, không gian phòng...
bài viết hữu ích
Cảm ơn các bác, lượng inbox chat để phản hồi tư vấn cũng khá nhiều. Và đa số các bác dùng cho gia đình đều lựa chọn vang liền công suất. Cũng cảm ơn một số bác góp ý, bổ sung trao đổi để có kiến thức về âm nhạc tốt nhất.
CuTiHeo
TÍCH CỰC
6 năm
nhà em dùng cái loại j cũng méo nhớ
Từ lúc biết cục đẩy liền vang số là gì em tậu luôn một con vì thích cái kiểu gọn gọn mà lại can thiệp sâu được vào các tần số. Em đang dùng con vang liền công suất của JD Polardio thấy khá ổn.
Cho hỏi phòng 30m nên xài loa full hay loa nằm truyền thống .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019