[Infographic] Lựa chọn Font chữ tốt cho website và marketing

BaroTo
16/10/2017 6:44Phản hồi: 41
[Infographic] Lựa chọn Font chữ tốt cho website và marketing
Như các bạn đã biết, Font chữ được thể hiện dưới nhiều hình dạng và kích cỡ khác nhau. Giống như bộ trang phục vậy, nó có thể khơi gợi cảm xúc và hỗ trợ việc truyền đạt thông điệp một cách tốt hơn. Phong cách độc đáo khi thiết kế Font chữ là điều tốt nhưng bạn cũng phải quan tâm đến nhiều yếu tố khác nữa, vì nếu lựa chọn Font không phù hợp thì thông điệp mà bạn muốn truyền tải có thể bị bóp méo. Infographic sau đây sẽ cho chúng ta có cái nhìn sơ lược và cách chọn những loại Font phù hợp trong việc xây dựng websitemarketing, mời các bạn theo dõi!

Nguồn: visual.ly
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này dịch từ nước ngoài ra mà không chú thích là font đó có hỗ trợ Unicode để gõ được tiếng Việt có dấu hay không.
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
@cuLong Cái này chỉ cho biết kiểu font chứ đâu phải là chỉ định font nào đâu bác.
Cái Font Comic Sans nó có tội tình gì ko mà sao thấy hay bị hắt hủi vậy anh em?
@Methylamine Comic Sans nhìn vui mà 😁
IQ52
TÍCH CỰC
7 năm
@Methylamine cá biệt với dân design và fontend-dev thôi , do họ cần sự tỉ mỉ ,chi tiết, chuyên nghiệp, trong khi cái font đấy ko theo 1 trật tự nào cả, khoảng cách rời rạc, nhìn rất trêu ngươi.
minh999
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Methylamine Tại nó xấu :v
@Methylamine Mình thì thích font này, nó gợi lại cái thời đọc Doraemon
@Methylamine Nói nó xấu cũng không đúng. Nhưng vì khi đặt vào thiết kế tổng thể font này rất khó ăn rơ với các thành phần khác, nên bị ghét là vậy, nó "chói lọi mình nó" à.
Dame 89
ĐẠI BÀNG
7 năm
Theo tui nghì cứ mặc định tiêu chuẩn hết đi. Cứ thêm 1 cái gì vào là trang web sẽ nặng thêm 1 tí.
tiwenger
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình thì nghĩ nên dùng font chữ ko có "chân", như vậy sẽ rõ ràng hơn,
kinh.chua.ne
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tiwenger Đồng ý này. Trừ khi nội dung là 1 văn bản dài thật dài thì mới dùng font có chân.
nit50000
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kinh.chua.ne Font có chân và một số loại phức tạp khác được người thời trước sử dụng nhiều nên nó mang tính cổ điển, trang trọng chứ khoa học chứng minh mắt người xử lý mấy font đó mệt hơn so với san. Đa số báo mạng, blog đăng tin hiện nay người ta dùng font san hết.
PS. Tinhte font san nhé 😁
baamboobee
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tiwenger Cái này còn tùy phong cách muốn áp dụng chứ, thường hay kết hợp font có chân cho tiêu đề và không chân cho nội dung 😆 có ai bắt là dùng có chân từ trên xuống dưới đâu =))
Web của mình thì cứ chơi font mình thích là được và mình thích font verdana.
vubang
TÍCH CỰC
7 năm
Tùy dùng chỗ nào, mục đích gì...
font chữ không chân nếu đọc 1 bài dài sẽ hợp hơn font chữ có chân, font có chân dành cho các bài viết có tính nghiêm túc, hàn lâm 1 tí
Web mình đang dùng font San Francisco giống Apple luôn 😁
@Vỹ Spirit https://thuthuatios.com/
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
7 năm
@pro744 font gì đây cưng, có link hông
@cu_cai_nho em chỉ dẫn trang web của bác trên thôi, font dùng trên IOS đó bác
ThThLam
TÍCH CỰC
7 năm
Bỏ vụ font chữ qua một bên, giao diện của tinh tế ngày càng giảm đi sự tinh tế.
Đây là cho chữ latin chứ chữ Tàu chữ Hàn thì dùng font gì nhỉ?
Kelvin1992
TÍCH CỰC
7 năm
Font Serif dùng để in ra giấy. Font San serif để xem trên máy tính.
VD như font Calibri hay Segoe UI nhìn trên máy tính sẽ đẹp hơn, nhưng khi in ra giấy thì xấu tệ.
Trong khi font truyền thống như Time new roman thì ngược lại, in ra giấy đẹp hơn xem trên máy tính.
@Kelvin1992 mới chuyển segoe ui sang helvetica neue, in ra đẹp hơn hẳn
theeonao
TÍCH CỰC
7 năm
Mình dùng duy nhất 1 font: Roboto 😁
checkimei
TÍCH CỰC
7 năm
@theeonao Bác giống e
Demo web tiếng anh ngon lắm đặt tiêng việt vào hỏng luôn
Eahleo
TÍCH CỰC
7 năm
Ai có font nào hỗ trợ tốt unicode thì share cho anh em đi, đang cần một số font 😁
zutowa
TÍCH CỰC
7 năm
học kỳ đầu tiên bên FPT arena học cái này
mình dùng segoe UI chủ đạo cho web. Text ảnh, quảng cáo
vanson.nd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái chữ A trong kiểu Retro là gì nhìn đẹp quá các bác ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp