Lừa đảo qua tin nhắn ngày càng nở rộ và biến tướng hơn

vuhai6
6/4/2013 9:37Phản hồi: 237
237 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dùng androi hay bị những app kg mong muốn cài vào máy quá.
Rất nhiều pm đòi những quyền rất vô lý. trong đó đa số là pm miễn phí, hay đa số pm của các "thánh" Việt Nam nhà mình
Lừa đảo - Đảo lừa. Có vay, có trả.
Phần mềm nào hay cài đặt như nào để trước khi gửi ton nhắn sẽ hỏi như trên hả các bạn
cảnh giác với những tin nhắn lạ
Pm ngày cả trên gplay cũng hay đòi quyền truy cập danh bạ và SMS lắm,mình dùng tablet nên cũng không lo mấy vụ bị trừ tiền tài khoản, nhưng cũng lo bị mất db hoặc các loại tài khoản Gmail, Yahoo, Facebook...mình có đọc 1 bài báo nói là nếu hacker thực sự muốn thì ngay cả khi pm ko đòi quyền truy cập db, SMS thì nó cũng vẫn có thể đánh cắp db, dữ liệu nhạy cảm và gửi tn chỉ với việc được phép kết nối Internet,mà 99% các pm đều có quyền đó để phục vụ việc cập nhật phiên bản mới. Chúng ta chỉ cố gắng hạn chế tối đa nguy cơ thui. Theo kn của mình thì khi tải pm thì tải ở Glay, ko quá ham các bản hack ở các dđ khác( xin lỗi nhưng ngay cả tinh tế, gsm hay 1số dđ được đánh giá uy tín mình cũng ko tin tuởng), nữa là nếu pm đó có bản pro thì càng tin tưởng hơn vì nó sẽ được kiểm tra soát tốt hơn dù mình sẽ chấp nhận việc bị quảng cáo làm phiền
nhymxu
TÍCH CỰC
11 năm
bạn phải hiểu thế này, mình có thể đi thuê 1 đầu số chia sẻ doanh thu từ một nhà cung cấp đầu số. Khi nhắn tin đến đầu số đấy, thì hệ thống sẽ tự động gửi trả về 1 tin gì đó theo ý người thuê. Trong trường hợp này là bác đã bị dính cái tin hoàn trả tiền.

Lõi từ khựa nhưng qua tay châu Âu kiểm định là không có mã độc rồi, nó là open source, chắc bạn hiểu open source là gì chứ?

không bác nào biết cái app của chủ topic à :(
binhtam
TÍCH CỰC
11 năm
@nhymxu hẳn nhiên là mình biết open source là gì, nhưng với android ko phải mọi thứ đều open cả. chỉ 1 phần có giấy phép nguồn mở thôi
nhymxu
TÍCH CỰC
11 năm
@binhtam giấy phép là chuyện của giấy phép, bạn có hiểu là không có full source thì làm sao build lại được ROM =))
trong quá trình build đấy, người ta đã check hết cả rồi, bọn Tàu mà nhét mã độc vớ vẩn vào chẳng nhẽ không ai biết =))
bạn là người dùng có thể không biết, nhưng những người trực tiếp sửa lại code, đọc xuôi đọc dọc cái đống đấy biết rất rõ ràng
binhtam
TÍCH CỰC
11 năm
@nhymxu Nếu bọn tàu embed vào phần đóng thì ko sửa được bạn ah, mình đã Việt hoá 1 số rom, cũng phải build lại này nọ, có những chỗ ko sửa được, đành lấy jar chuẩn replace thử. Mình ko thích war, nhưng bạn hiếu chiến quá

Sent from my LG-F160L/LV using Tinhte.vn
nhymxu
TÍCH CỰC
11 năm
@binhtam mình đâu có war, hình như bạn hiểu lầm giữa việt hóa và build rom.
Bạn nên lên xda để xem lại build rom từ source như thế nào
việt hóa chỉ là decompile ra để sửa file xml, edit lại code = smali. Không thể sâu = việc đọc trực tiếp code java và build nó thành rom được
một cách khác thì có thể dùng ios 😁
Appoda
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thường cài iBlackList và chặn hết tin nhắn ngoài danh bạ.
1568078
ĐẠI BÀNG
11 năm
hôm qua mình cũng nhận được tin nhắn y như bác chủ thớt, nhưng mình lại dùng BB7100v, làm gì có cái nào dùng Android đâu hehe
Sorry các bác dùng đt 11 số là chẳng theo quy luật nào cả, chứ nhận được tin nhắn như này đã ko tin dc rồi, trừ khi số đt của người quen đã lưu từ trước hoặc có chữ ký đáng tin cậy. (Tất nhiên sim của em cũng là sim rác đó, mới dùng dc 1 năm thôi 😁)
Hồi dùng nokia mất tiền rất nhiều. Androi thì chưa gặp vì chỉ cài từ gg,appstore
Da bi lua voi nhung tinh trang nhu the nay: gui tin nhan den dt minh noi l tai game chu bat gioi.. kick vao tru 15k ma ko thay gi, vao app xem thoi tiet thay quang cao game kick vao xem tru luon 15k, cai app vao mo ra thay cai duong thang keo no dai theo moc mot, moi mot moc la tru 15k. Hom do keo 3phat ko thay gi nen nghi ngo phan mem vo van quay ra xem vua nap 50k gio con 5k. 3phat mat 45k nen tu do den gio tin nhan thi ko lua dc minh roi. Chi so moi tai phai may app game lua dao thoi.
theo mình dùng điện thoại nokia đen trắng vẫn là an toàn nhất.k thể đánh cắp đc bất cứ thông tin gì từ tin nhắn hay cuộc gọi, lịch làm việc gặp gỡ ai đó :p
Mình ko xài Android nhưng đọc cái này ghê quá 😔
mất sạch sẻ tiền trong tài khoản :mad:
vì vậy mà tôt không thích androi .quảng cáo nữa,
@trinhvandat Cái j củng có 2 mat p ah....day chi la mat phien dien thoi

Sent from my GT-I8160 using Tinhte.vn
anh em mình am hiểu về công nghệ còn đỡ, gặp mấy bác nhà quê lên đời dùng smartphone vô xem clip nó kêu gưit tin nhắn là gui mỗi phát 15k sau đó lên alo tổng đài khiếu nại mất tiền cong nghệ lừa đảo bjo đa dạng và phức tạp, hết nhá máy, lại đến trò tải app này
em thời gian này bị mấy số đt bên Mỹ nhá máy mãi
1 ngáy thường bị 2 lần
mà mổi lần 1 số rất bực... k chặn dc.. 😔
Điện thoại mình suốt ngày bị nhá máy vs sms rác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019