Luật mới ngăn chặn sự phát tán những ứng dụng tự động chia sẻ trên Facebook

Didu
1/6/2012 3:4Phản hồi: 43
Luật mới ngăn chặn sự phát tán những ứng dụng tự động chia sẻ trên Facebook
Socialcam là ứng dụng tự động chia sẻ khá phổ biến​

Người dùng Facebook thời gian vừa qua bị làm phiền khá nhiều bởi những đoạn video hay những tin tức chia sẻ trên News Feed của họ, phần lớn là những video hay tin tức rác không có ích. Những ứng dụng dạng này sẽ tự động chia sẻ link video, tin tức mỗi khi bạn bè bấm vào link xem video hoặc đọc tin tức đó, dù không muốn nhưng nó cũng vẫn hiển thị trên News Feed nhà bạn. Để giải quyết những phàn nàn của người dùng, Facebook đã áp dụng một luật mới theo đó sẽ giảm tối đa tình trạng chia sẻ tràn lan và mang nặng tính spam này.

Có lẽ người dùng đã quen với những ứng dụng như Socialcam hay Yahoo! News xuất hiện trên News Feed. Socialcam có thể coi là một mạng lưới chia sẻ video, lấy ví dụ bạn muốn xem một video YouTube thông qua Socialcam (hay đọc một tin tức với ứng dụng Yahoo), nó sẽ yêu cầu bạn phải cài ứng dụng và như vậy, bạn đã gián tiếp cho phép ứng dụng đó chia video lên News Feed. Ở những lần kế tiếp, mỗi khi bạn xem video qua Socialcam thì link đó cũng sẽ được chia sẻ lên News Feed của bạn bè với tốc độ lan truyền rất nhanh. Mình đã từng một lần chia sẻ tính năng mới của Facebook là Trending Videos với những video nhạy cảm xuất hiện trên News Feed khá khó chịu.

Luật mới của Facebook yêu cầu những ứng dụng dạng này không được post link lên News Feed của một người nào đó trừ khi họ đọc hay xem video đó quá 10 giây. Facebook cũng bắt buộc ứng dụng giải thích rõ cho người dùng về điều khoản đó và quan trọng hơn là các nhà phát triển yêu cầu phải có tuỳ chọn tắt tính năng chia sẻ với các ứng dụng do họ phát triển.

Một lời khuyên là hãy tránh những ứng dụng này, đừng vì tò mò mà để chúng lan tràn trên Facebook của chính bạn và của bạn bè. Dĩ nhiên đây không phải là virus gây hại nhưng nó sẽ khiến bạn khó chịu khi các link video, tin tức... được chia sẻ tràn lan trên News Feed.

Nguồn: LifeHacker
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mr dinh
TÍCH CỰC
12 năm
video nhạy cảm! loại này như siêu virus các bạn nhểy.
svcntnk42a1
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không cẩn thận khi sử dụng FB không những chỉ mình mình bị khó chịu, mà còn cả bạn bè mình khi sử dụng nữa
tuandatxd
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình thì suốt ngày bị làm phiền bởi những lời mời ứng dụng
@tuandatxd :eek: me too
@zeus8410 tôi cũng vậy !
rickiwon
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuandatxd mình cũng vậy, apps j mà trên FB nhìu như rác, toàn những ứng dụng tào lao
@zeus8410 mee tooo. mệt với em nó quá, nhiều khi notification đầy ắp. toàn spam
chặn hết luôn đi. mấy cái này phiền quá, thông báo thì toàn yêu cầu ứng dụng. ức chế
Vừa đọc xong topic này là thực hiện chặn liền, đúng là rất làm phiền
TuanHanu
TÍCH CỰC
12 năm
Nên hạn chế tối đa những app tự send invitation đế bạn bè trong list, hầu hết là những app k có nội dung gì nhưng luôn khiến notification bị ngập =.="
berri
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình biết vậy nên ko bao giờ dùng mấy cái ứng dụng nhảm nhí này.
Những úng dụng như thế này rất khó chịu, phải chặn quyết liệt
Mình rất không thích cái Socialcam, nên đã block nó 😃

nam.gl
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguyen_huy_hai Chào bạn..xin hỏi..bạn block phần mềm Socialcam the6s nào ...xin chỉ tôi với..cảm ơn trước..
@nam.gl Cách làm:
1. Block Socialcam: Bấm vào "block socialCam" lúc có người gửi invite.
2. Khi có cập nhật "(ai đó) watched a video on SocialCam", bạn rê chuột lên góc trên bên phải, bấm vào cái mũi tên chỉ xuống, rồi bấm: "hide all by socialcam".
Hướng dẫn trên Youtube:

Bạn thử xem ;)
totoanbs
ĐẠI BÀNG
12 năm
Socialcam mình chỉ xem nhưng không chia sẻ đỡ làm phiền bạn bè 😁
mình chặn thằng này lâu rồi , may là nó ko phải virus , chứ nếu cứ đà này , kiểu j cũng có virus trá hình
V2TV2T
TÍCH CỰC
12 năm
Mấy cái này cực phiền luôn, ngại vào fb dã man
thegianvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xem cái clip nóng cái là nó chia sẻ lên facebook.lộ hết trơn.1 lần lần sau ko dám xem nữa.không thì bạn bè nó spam cho chết
Socailcam khiến nhiều người phải đỏ mặt vì nó.
mình có hôm vào fb gần 50 cái thông báo trong đó phải đến phân nửa là các lời mời ứng dụng (_ _!)😁
lachi.an
ĐẠI BÀNG
12 năm
@bebuthaman Mình cũng giống bạn, nhưng không biết làm sao để hạn chế được, nhiều khi thấy rất phiền phức. Mà các bạn đó xài ứng dụng được rồi, còn nhấn cái nút mời bạn bè, họ không thấy phiền hay sao í!
Tốt nhất là cứ không nên click vào những cái nào không tin tưởng..! :p
bimbom
ĐẠI BÀNG
12 năm
hôm nọ lên fb nguyễn tấn dũng http://www.facebook.com/tandung.nguyen thấy bác này vừa xem 1 video là show hàng trên trang Socialcam.
royal_T
TÍCH CỰC
12 năm
@bimbom Có cái hình minh họa thì tốt nhỉ 😃
1 ngày phải đến 20 chục cái thông báo mời ứng dụng tào lao là ít, spam kinh điển >"<
@anh_pc_14123 Mình k check cái noti mà check qua mail nên mấy cái request k thấy... 😁
chuẩn luôn , quá khó chịu và khi đăng nhập vào hiện lên notification đầy ấp :mad::mad:::mad:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019