Lumia 1520 có tính năng ghi âm định hướng với 4 microphone HAAC, tập trung vào nguồn âm trước camera

Duy Luân
11/11/2013 17:2Phản hồi: 155
Lumia 1520 có tính năng ghi âm định hướng với 4 microphone HAAC, tập trung vào nguồn âm trước camera

Với chiếc Lumia 1520, Nokia đã tích hợp cho nó một công nghệ thu nhận âm thanh mới mang tên "Directional recording", tạm dịch là ghi âm định hướng. Công nghệ này hoạt động nhờ 4 chiếc microphone HAAC đa hướng với độ nhiễu thấp. Chúng được ghép thành hai cặp và đảm nhận việc thu nhận âm thanh cho hai kênh trái - phải. Trước đây Nokia cũng từng trang bị microphone HAAC cho smartphone Lumia, ví dụ Lumia 920, nhưng chỉ có 3 cái mà và không tiên tiến bằng micro của Lumia 1520. Với phần cứng như thế, Nokia hứa hẹn 1520 có thể tập trung ghi nhận và tăng cường độ rõ với các nguồn âm ở phía trước camera (chính là khả năng "định hướng"), nâng cao độ chính xác và độ phân giải của âm, tạo nên độ sâu cho âm thanh với độ biến dạng thấp, đồng thời giảm hiện tượng tiếng vang trong một số môi trường nhất định.

Công nghệ ghi âm định hướng sẽ được dùng khi quay video và ghi âm trên Lumia 1520. Trong ứng dụng Nokia Camera, người dùng sẽ có tùy chọn chuyển giữa chế độ ghi âm định hướng hoặc đa hướng tùy nhu cầu. Nokia cho biết thêm rằng các microphone HAAC cũng sẽ phát huy tác dụng khi người dùng thực hiện cuộc gọi qua mạng di động hay qua Internet. Công ty hi vọng các lập trình viên có thể sáng tạo nên những cách thức khác nhau để khai thác tính năng mới này, thậm chí hãng đã đưa ra một tài liệu nghiên cứu dạng whitepaper. Nếu quan tâm, bạn có thể xem thêm ở liên kết nguồn.

Một đoạn video mẫu quay bằng Lumia 1520

Nguồn: Nokia
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngon rồi. mua thôi
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
hàng thương hiệu luôn đc đầu tư rõ ràng cho nên người dùng vẫn trung thành là vậy
son8888
TÍCH CỰC
10 năm
@lom-com Chính xác.
@denmilu Điện thoại thì mới chỉ thấy có ZTE, Huawei thôi bác ạ. Chừng nào phát hiện ra điện thoại Oppo chứa mã độc hay phần mềm gián điệp thì hãy tẩy chay bác ạ. Nếu cứ đồ của TQ mà tẩy chay cả thì em không biết bác dùng cái gì nữa. Bác thử tìm bất cứ thứ gì quanh bác mà không có liên quan tới TQ không?
@anhtuanngoc Mấy thằng lớn như ZTE, Huawei mà còn chơi đểu thì mấy thằng nhỏ lẽ này sợ gì ko dám hả bạn. Mình chỉ tẩy chay cái gì do dân tàu làm và cố ý bán cho vn mình thôi. Bạn hiểu chứ?
@anhtuanngoc Đúng là đa số các sản phẩm ngày nay đều có liên quan tới Trung Quốc. Nhưng theo mình nghĩ có sự khác biệt ở đây: 1 sp của TQ (Made by) sẽ khác với 1 sp được sản xuất tại TQ (Made in).
noridomi
TÍCH CỰC
10 năm
wa tuyệt vời no ơi. no1
Vậy là em 1520 này không những đáng ngưỡng mộ về phần hình ảnh mà nay còn ngon thêm khoản thu âm nữa nhỉ!
khoi.ng
TÍCH CỰC
10 năm
@fanyingni Thêm cái màn hình chống chói nửa chứ
nova_vn
ĐẠI BÀNG
10 năm
rồi sẽ có những clip hot với công nghệ âm thanh sống động :phóng
thao
TÍCH CỰC
10 năm
Lu1520 ngon quá mà không có đk rước em nó về :-(
ongnooii
TÍCH CỰC
10 năm
Chưa được thử tận tay nhưng nghe đoạn clip quay thử thì chất lượng mic tốt phết. Dù sao cũng là đoạn clip quảng cáo thì đương nhiên phải tốt rồi. 4mic cộng với công nghệ mới chắc cho chất lượng thu âm vượt trội đây.
Cam nokia đã tốt. Nay còn ghi âm định hướng.
Quá tuyệt.
hugn222
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đây là thứ "rất tuyệt vời" mà No đã từng úp mở. Đúng vậy!
em chỉ tiếc là con 925 chỉ có 1 mic HAAC ở trên đỉnh, ghi âm môn
Chuẩn bị lúa thôi...
10tr mình xúc...kết cái camera với màn 6" ...pin hơi bị trâu nữa...😁
@kyoshiro3000 Đợi một năm nữa mua sẽ có giá đó
Ai cao tay cài giùm mình android lên 1520 đi,thấy cấu hình nó như ri mà chạy wp thấy phí phạm wá đi ah
kien910
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vanhoang232 con này xài android mình quay về 925 còn hơn.=))
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
10 năm
@technological experience k phí đâu bạn. sau này còn cập nhật nữa mà. game thì đầy game vẩn cần cấu hình cao thôi 😃
great_wall
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lionking2102 Cài And. lên lumia mình thấy thật là phí, và nham nhở 😆
ducphu06
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lionking2102 Chém vãi =)), bạn lấy 1020 chụp ảnh 2 cái kia trong túi bạn cho mình xem nào, up ảnh gốc nhoé 😁
huedo84
TÍCH CỰC
10 năm
Ngon nhỉ, nghe như phòng thu ấy nhỉ, quá ngon!
Naron-K
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nokia chắc đặt mục tiêu điện thoại thay thế máy ảnh luôn quá.:eek:
Trước là chụp hình, giờ là tới quay phim.
@Naron-K Topic đang nói về ghi âm theo định hướng!!
Naron-K
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tikis Trầm Thì cái này ứng dụng nhiều nhất vô quay phim mà bác.😕
Bác nào quay phim bằng đt chắc biết, vấn đề lớn nhất gặp phải là nhiều tạp âm. Nếu cái này khắc phục được thì sẽ quay phim trên đt sẽ hấp dẫn hơn nhiều.
J_Tuan
CAO CẤP
10 năm
Con One cũng chỉ vì "chôm" link kiện mic ghi âm của No mà suýt bị cấm bán 😆
@J_Tuan htc,sam khác đếch gì nhau.toàn đi chôm của người khác.htc ăn hàng của táo với nokia mà vẫn không chừa
kien910
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nkoxkute9x bác chưa có bằng chứng thì ko nên nói thế, e thấy htc cũng dc đó chứ mặc dù e ko thích android, còn samsung thì công nhận là ko ra gì.
e phải đăng nhập để bình luận,thấy cái clip đỉnh quá,k ngờ được làm bằng điện thoại 😁
vuholmes
ĐẠI BÀNG
10 năm
giờ chỉ có lumia tạo nên sự khác biệt này đến khác biệt khác, không còn là apple nữa...
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
10 năm
@Quang Hưng Phạm like 😃bác nói hay thật. đáng đời thằng thích thể hiện 😃
@Quang Hưng Phạm Lướt qua cmt của bạn xem ra trình độ cao. Nhưng đọc kỹ thì toàn dùng ngôn ngữ của ... trẻ trâu.
Tất nhiên vẫn có thể tìm cách "đi đường vòng" để copy file ghi âm ra. Nhưng một tính năng cơ bản (điện thoại cơ bản cũng có) mà phải phức tạp vấn đề lên bạn thấy đó là hay sao?. Chỉ những thằng mắc bệnh loạn thần mới thích biến những việc đơn giản thành phức tạp.
Còn chất lượng á?! còn phải xét, đừng đọc mấy bài này mà phán như thánh?. và cũng chẳng đến lượt bạn phán đâu!
Với tôi, chả "thần tượng, fan phủng" bố con thằng nào hết.=> chẳng cần phải mất công "thổi đít" như những thằng "ai động đến thần tượng thì có học cũng biến thành trẻ trâu".
@Hoang_S Xin lỗi bạn với cách ăn nói của mình, mình là sinh viên, không phải thiếu học, thiếu suy nghĩ nhưng cũng đéo đến mức phát ngôn là chuẩn mực, lịch sự.
Việc phải đi "đường vòng" như bạn nói mình chưa gặp. Ứng dụng mình dùng sau khi ghi âm sẽ lưu file bằng mã hóa của nó với dung lượng thấp. Sau đó tùy chọn là lưu lên Sky, Dropbox, hoặc là xuất thẳng vào Music Hub.
Và xuất ra máy tính, 1 là lên mây mà down, 2 là cắm cáp như bao hđh khác. Bạn muốn gì nữa?
Chất lượng thì còn để cầm trên tay mà đánh giá.
Nhưng việc so sánh quá trình xuất "đường vòng" của bạn với chất lượng Mic như vậy có hợp lý không?
Giống như việc nói ăn thịt thì phải rửa, luộc - rán, đéo ngon. Ăn quả thì chỉ việc rửa, ngon v~ ra ấy.
Có giống nhau không?
ngoctanhy89
ĐẠI BÀNG
10 năm
đax đặt hàng e nè..quả là lựa chon sang suốt
;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095