Lumia 620 hay 520

llivillrs0n_hg
26/2/2013 3:27Phản hồi: 38
Như trên. Thao mọi người thì mua ngay 620 hay chờ vài hôm mua 520?
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nên mua 620.nhưng chờ cho lu 520 ra rồi hãy mua bạn ah. Dự là 620 sẽ down giá.hihi
e cung đang phân vân điều này!620 hon về camera vs NFC 520 thì hơn về màn hình và vóc dáng phân vân ^^
mình mua 520 vì ông anh cùng cty có con 620 rồi và kiểu dánh 520 vẫn đẹp hơn 😃
habata123
ĐẠI BÀNG
11 năm
theo mình thì tuỳ nhu cầu thôi, 520 được cái dáng, màn to, còn 620 thì có flash, nfc, 2cam. Mình vote cho 520 thì dáng và giá😃
giangsaker
ĐẠI BÀNG
11 năm
@habata123 chat luong tot con hon la dang dep cau ak.con gja ca thi tien nao cua day thoi.
520 màn hình to nhưng chất lượng kém hơn...ko có clearblack..
ttthanh14
TÍCH CỰC
11 năm
mình xin phép cho bạn một vài lời khuyên nhé. để bạn tự lựa chọn nè ^^

Về cấu hình máy: Khác nhau về chip. Cùng là lõi kép 1GB nhưng 620 dùng chip Snapdragon S4 của Qualcomm mạnh hơn so với 8227 đời cũ hơn của 520, nên gaming các kiểu sẽ ăn đứt luôn (quan trọng lắm vs anh em). Ram và GPU 2 bé thì bằng nhau rồi nhé. --> 620 win.

Về Hiển thị: 520 dùng màn IPS LCD với công nghệ cảm ứng siêu nhạy của riêng Nokia (dùng chìa khoá rạch thoải mái như trên 920 ý, găng tay sờ như bthuong), cùng với màn 4inch so với 3.7 inch TFT bình thường của 620. Dù 620 có hơn công nghệ Clear Black chống loá rất tốt nhưng cũng ko thể thắng được 520 về khoản này. --> 520 win.

Về Camera: 620 có hỗ trợ đèn Led Flash đơn, có camera trước. 520 ko có hai cái này, nhưng lại có thấu kính với độ mở 1/4'' sensor size, nghĩa là góc chụp rộng hơn hẳn so với 620, sẽ rất tuyệt nếu bạn chụp phong cảnh hay làm những cú Panorama Shot thần thánh ^^ --> khoản này hai bé hoà nhau.

Về Pin: trên lý thuyết thì BL- 5J của 520 khoẻ hơn BL-4J của 620 nhưng cái màn 4 inch + tầm nền IPS LCD kia ngốn pin hơn TFT của 620 là cái chắc =)). --> chưa đánh giá cụ thể đc cái này đâu nhé, nếu chỉ để stand-by thì 520 sẽ thắng, còn nếu vọc vạch nhiều thì 620 sẽ thắng đấy. Nên 2 máy hoà nhau tiếp.

Về kết nối: tốc độ 3.5G như nhau nhé. wifi b/g/n, blutooth 3.0, skydrive, facebook.... cũng như nhau luôn nhé. nhưng 620 có NFC (vâng, máy 5tr mà đã có NFC >_<) --> 620 win

Về giá: quan trọng nhất nè. 620 đang có giá bán 4,9 - 5 củ. Nhưng 520 cứ cho là thua kém tí xíu nhưng giá bán rẻ hơn hẳn 1 củ. Về VN khoảng 3,7tr thôi 😃

Đôi điều chia sẻ, hi vọng sẽ giúp bạn chọn cho mình được 1 em ưng ý. Ban sẽ hài lòng vs Nokia và WP 😃
@ttthanh14 Bạn phân tích dài quá mình chưa đọc hết nhưng có 1 cái là bác nói "Cùng là lõi kép 1GB nhưng 620 dùng chip Snapdragon S4 của Qualcomm mạnh hơn so với 8227 đời cũ hơn của 520, nên gaming các kiểu sẽ ăn đứt luôn (quan trọng lắm vs anh em)" cái này chưa chuẩn vì Theo thông tin chính thức từ website của Nokia thì Lumia 520 chạy CPU Qualcomm Snapdragon S4 2 nhân, tốc độ 1Ghz và RAM là 512MB.
Híc thấy bảo bên hoanghamobile đang đưa giá dự tính của em 520 là 3.5trđ cũng ham mua. Nhưng ngó qua lại thấy 720 ngon quá, tham rồi thì thèm, Bác chủ nên đợi 1 thời gian để đánh giá kỹ về các dòng máy ấy, khi đó nếu không mua 520 thì em nghĩ 620 cũng down giá một phần mua sẽ được giá hơn. Mà bác có tiền mua 620 thì cố 1 tý hóng 720 như em luôn này, em kết em 720 màu trắng quá hì 😁
ttthanh14
TÍCH CỰC
11 năm
@datgach bạn có thể check thông tin chính thức về cấu hình 520 tại đây: http://www.gsmarena.com/nokia_lumia_520-5322.php
Nếu cũng dùng chip S4 thì còn ai mua 620 nữa ;-) nói chung mỗi con có điểm mạnh yếu riêng, tuỳ theo nhu cầu mà chiến thôi :-D mình thì vẫn kết 620, chơi game sướng, chưa thấy lag hay treo bao giờ :-X
@ttthanh14 Theo thông tin từ trang chủ thì em ấy sử dụng Chip xử lý Snapdragon™ S4
http://www.nokia.com/vn-vi/san-pham/dien-thoai/lumia520/dac-diem-ky-thuat/
620 tổng thể thì hơn 520 mà. Bạn nói thế về 620 thì mình lại càng háo hức về 720 hơn thôi
ttthanh14
TÍCH CỰC
11 năm
@datgach trời. mình đọc rồi. thế này thi 520 bá đạo quá, giá 3.5m thì ngon quá còn gì :-X 720 ngon quá rồi. chắc bán tại đại lý khảong 6,5 củ là kịch thôi ^^. xem ngoài trang chủ thấy 720 chụp hình kinh thật.
lỡ mua 620 ở vienthonga đúng 5tr5 tối hôm thứ tư rồi :'< thôi mà trải nghiệm rồi, thấy thích lắm nên nghĩ tiền nào của nấy, nokia cũng ko khùng tới nỗi ra cái đt rẻ hơn mà xài ngon hơn cái mắc hơn đc (tự an ủi lòng mình như vậy T_T)
ko bít 520 ra nắng có bị mờ ko nhỉ
quanbvp
TÍCH CỰC
11 năm
@NokiaC5.03 ko bj mờ đâu bác a, tại vì IPS còn sáng hơn TFT mà
@quanbvp nhưng không có clearblack...màn hình lúc tắt máy không được đen đều như 620 và 720 mà nó xám mờ trông cùi hơn...
thang629
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thang_1234 Chắc LCD không bằng được TFT đâu.
quanbvp
TÍCH CỰC
11 năm
em này dùng chip snapdragon s4 như bác datgach nói ở trên, giống với 620 và 720 nhưg em thấy 520 ko có HERE CITYLEN nhỉ các bác
520 620 720 Đều dùng chung 1 loại chip Snapdragon™ S4 Plus MSM8227 có GPU adrero 305 và cùng ram 512mb cùng độ phân giải 800x480 , nên chơi game đều mượt như nhau cả. đừng nói em nào mạnh hơn em nào!
có thật là 520 sẽ có giá 3.5m ko các bác
@snake01 HoangHa đăng giá dự kiến là 3.5 đó bạn..😁, dự kiến 5/4 có hàng..:D
quvinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@duycoi92 Hh bán rồi mà bạn, đâu càn chờ đến 5-4. Giá hơn 3,6tr
@quvinh Dự kiếm thế..Không ngờ hôm qua đã có rồi..^^
Mình chưa thấy sự quan trong của NFC lắm...😁
So sánh 2 con này hơi khập khiễng nhỉ
nhưng mà con 520 còn được tích hợp công nghệ Super sensitive touch ( cảm ứng siêu nhạy ) của đàn anh 920 😁
520 không hỗ trợ con quay hồi chuyển như 620 => nhiều games sẽ không hỗ trợ 520.Theo mình nghĩ đây là 1 "thiệt thòi" bù lại cho việc rẻ hơn 1tr5 (tính theo giá của trang chủ Nokia nhé).
Còn không thể nói camera trước và đèn flash là thừa được.
Flash đâu phải chỉ dùng khi chụp ảnh, đi đường tối, cầu thang không có đèn, lúc mất điện, lúc sửa máy móc chi tiết nhỏ, lấy ráy tay hộ ai đó ,... đèn pin flash hay phết đấy chứ ạ, tính năng được yêu thích nhất trên các máy nokia mà ;)
Còn camera trước cứ bảo ít dùng chứ có rồi thì chả có gì là thừa cả. Đi chơi với gấu, muốn chụp ảnh chung 2 đứa, nhờ người đi đường chụp mà bụng nơm nớp lo nó xoáy mất con Lu của mình. Mà năm nay chắc chắn sẽ rộ lên phong trào Dual Shot (LG, SS đã hỗ trợ tính năng này, còn WP8 cũng đã có app dùng tính năng này- mình xem trên winphoneviet.com đêm qua) nên nếu là teen bạn sẽ thấy hơi buồn chút xíu. Hoặc nếu đến chỗ cảnh đẹp, muốn lồng cả hình bản thân vào đó thì cũng hay mà các bác ;)
Còn màn hình, mang tiếng là IPS nhưng theo đánh giá ban đầu trên winphoneviet thì xấu hơn màn của Lu 620 ạ.
Nói chung muốn đánh giá con máy cứ phải trên tay chứ xem thông số thì khập khiễng lắm, ko phản ánh thực tế. Và Nokia không ngu để sản xuất ra 1 cái máy rẻ hơn mà tốt hơn anh trai của nó đâu ạ .
Trên tay có 3 cách:
1 -ra shop
2-xem máy của bạn bè đang dùng và hỏi ý kiến người đó về những khuyết điểm. Khuyết điểm thì phải có thời gian dùng mới lòi ra đc.
3-kết hợp cả 2 cách trên 😃 😃
vừa mua 520 giá 3,8tr . trong tầm giá dưới 4tr thì vô đối cảm thấy đáng đồng tiền
thang629
ĐẠI BÀNG
11 năm
@boy8xcodon111 Nhanh thế bạn, chất lượng màn hình tốt bằng 620 không?
nonst0p89
ĐẠI BÀNG
11 năm
theo mình là cứ chờ xem thế nào đã bạn ạ. Khi mua máy đừng nên so vóc dáng đẹp mà hay xem cấu hình của máy bạn ạ @@
long_x98
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các
các bác cứ múa phím vãi 2 con chip nhu nhau Krait s4 cả ợ
520 chơi được asphalt 6 hay 7 không nhỉ
@nam3531 dự kiến là cuối năm năy sẽ chơi đc, hãng Gamelot hứa sẽ làm giảm yêu cầu về ram cho windowd phone. Hiện tại asphalt 7 yêu cầu ram 1Gb trên windown phone.
Mình vừa ở Pico Nguyễn Trãi về. Cảm giác đầu tiên là khi vuốt màn hình Home thì trôi chậm hơn 620, so với Omnia7 chạy WP7.8 cũng hít khói, cảm giác nó cứ nặng nề hơn thế nào ấy, có thể do fw chăng? Chuyển sang 620 thì mượt hơn hẳn.
Kiểu dáng thì quá ok, chất liệu nhựa sang trọng khiến không ai nghĩ em nó giá dưới 4 triệu cả. Theo mình nghĩ nhựa này ăn đứt mấy em Sky hàn xẻng.
Test qua thì thấy camera 5mpx cũng đủ dùng. Chụp gần khá Ok, hình ảnh khá chi tiết, nhưng nếu chụp xa thì hơi zoom là vỡ hạt. Mình không có điều kiện test ngoài trời mà chỉ test trong Pico nên ko dám đánh giá gì nhiều
Không biết các em khác như thế nào nhưng em 520 mà mình xem khi so sánh với em 620 bên cạnh thì thấy màn hình vàng hơn ( mình cùng để độ sáng Max nhé)
Viền màn hinh phía trên và phía dưới Nokia để dài quá-bằng viền của 620 và 820- nên có cảm giác màn hình bé hơn kích thước 4.0 inch của em nó.
Cầm trên tay máy khá nhẹ nhàng, lưng vuốt cong về phía các viền nên cầm khá thoải mái và bám tay tạo cảm giác khá chắc chắn.
Nói chung em nó quá Ok số tiền 3840k phải bỏ ra.
Còn nếu nói em nó hơn 620 thì nói thẳng mình thấy hơn ở kích thước màn hình và kiểu dáng nam tính hơn. (À, mình bổ sung là có thêm app panorama và chụp nhiều ảnh để chọn ảnh đẹp nhất mà 620 không có nữa).Không có chuyện rẻ hơn mà ngon hơn 620 được
@tuananh2803 2 cái đó tải về là có ngay ấy mà 😁
@poshj Ý mình là cài sẵn trên máy ấy mà :D . Viết thế để chém gió với các mem chưa biết như mấy tay nhà báo trên vnreview.vn ;)
@tuananh2803 Nói vớ vẩn cũng nói được. 520 mà dám chê nặng nề ko mượt. Xin lỗi chứ dùng wp8 thì hiệu suất như nhau. Hơn nhau về tốc độ xử lý app game nặng hay duyệt web thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019