Lương của 2 vợ chồng bao nhiêu mới có thể mua xe hơi?

su béo béo
26/7/2019 3:22Phản hồi: 797
797 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Reah
TÍCH CỰC
5 năm
Mình sống Hà Nội, nhà cửa đầy đủ, nhà có chỗ đỗ xe ô tô, đi làm cũng có chỗ đỗ xe ô tô, công ty hỗ trợ 500k/1 tháng tiền xăng xe. lương 2 vợ chồng 1 tháng 30 củ. Con thì mới có 1 đứa 3 tuổi. Cũng đang phân vân xem có nên mua xe hay không đây.
AyBee
TÍCH CỰC
5 năm
@Reah mua để làm gì bác? Đi trong nội thành thì xác định đi xe máy cho nhanh
lilares
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Reah Tùy vào nhu cầu bạn có hay đưa cả nhà đi đâu đó hay cả nhà có đi ra ngoại thành nhiều không. Hoàn cảnh mình tương đương bạn, thu nhập cũng vậy. Con cũng 3 tuổi và chuẩn bị có bé nữa. Khác 1 cái là nhà mình có xe rồi nhưng cái xe mình chả bao h đụng tới luôn đó. Quan trọng là nhu cầu thôi chứ bạn có chỗ để xe, không đi xe sang thì tiền nuôi nó cũng ko phải vấn đề lớn lắm
Reah
TÍCH CỰC
5 năm
@A.Q chính truyện @lilares Mình có nhu cầu mua để đi làm. Mình làm trên khu công nghệ cao Hòa Lạc, cách nội thành tầm 30km đường toàn cao tốc nên đi ô tô rất tiện. Bình thường phải đi xe đưa đón của công ty nên khá bất tiện và không chủ động về giờ giấc được.
@Reah Tôi cũng same same như vậy, đang chạy con 7 chỗ đi làm cách nhà khoảng chục cây (đg HN). Tháng nào cũng phải trả ngân hàng gần chục củ. Nói chung cũng phải chịu cực thêm khoảng gần 1 năm nữa. Nhưng tôi thấy có xe vẫn sướng hơn hẳn, chỉ khổ hơn ở chỗ phải cắt giảm khoản đi nhậu nhẹt với bạn bè. Còn lại trời mưa trời nắng ngồi trong xe đi đâu chả ngại, công lên việc xuống trc kia toàn phải bắt xe khách hoặc đi nhờ xe thì phụ thuộc ng khác. Lời khuyên là với tổng thu nhập 2 vc tầm 30+ thì nên mua xe với đk đã có nhà và vay ngân hàng không quá 150tr để có thể trả đc trong vòng 1 năm với tiền trả hàng tháng dưới 9 tr.
Reah
TÍCH CỰC
5 năm
@Chichbong0302 Vay mua xe thì không cần, bố mẹ đồng ý cho một nửa, còn một nủa lo được. Chắc suy nghĩ chút nữa để cân đối rồi quất một con xem.
Mình ở Đà Nẵng, đi làm gần nhà, cuối tuần hay xuống phố. Mình chạy con Accent số tự động mỗi tháng 1,5-1,8tr tiền xăng. Xe mới nên chi phí bảo dưỡng, sửa chữa ko đáng kể. Cho nên nếu có nhà cửa rồi, mua xe ko vay thì chi phí nuôi xe ko đáng kể.
lilares
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quanphamdn90 Việc mình sống ở đâu và mức sống mình như thế nào nó cũng ảnh hưởng tới việc mua xe. Còn lại nếu ko phải trả góp tiền xe, lái xe ko bị tai nạn, ko bị vặt đồ, nhà có chỗ để thì chi phí nuôi xe ko lớn lắm 😃
@quanphamdn90 1tr8 xăng tuong duong voi 3 lan đổ full bình => tháng bác di tam 1500km hả, e cũng di accent mà ko để ý xăng cộ lắm
duongxm
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu chỉ đi chuyển loanh quanh và ít khi đi xa, thì đi grab hoặc taxi hiệu quả kinh tế hơn.
Phú1991
TÍCH CỰC
5 năm
Chủ yếu là phí phát sinh thôi. Sao những cái thiết thực như nhà lại ko hỏi nhỉ. Xe mua nhỏ ok rồi, kia chẳng hạn. Nhà rẻ cũng hơn 1 tỉ
ongcolo2505
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cũng lăn tăn muốn mua vì có 2 con nhỏ. Nhiều khi chở vợ con đi bằng xe máy mà gặp mấy ông ngáo ộp thích là quẹo muốn rớt tim mấy lần
berri
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thấy mấy bác cứ bảo nuôi 4 bánh tốn. Mình đi một tháng mỗi ngày 30km hết ko đến 2tr tiền xăng tính cả dầu máy thì cùng lắm 2tr. Lương tầm 20tr đổ lên Mua xe thoải mái.
thachd
ĐẠI BÀNG
5 năm
@berri xe gì thế bạn
nhokviet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@berri Mình 1 tháng đi từ 1k -2k km, tháng 3tr tiền xăng. Đi tẹt ga 😁 làm phương tiện chính, mình ko có xe máy 😆
mỗi tháng mình kiếm được trung bình 25 - 30 triệu, nếu may mắn thì 40-50 triệu, đen thì 10 - 15 triệu (còn độc thân, ở cùng bố mẹ) mà chưa dám nghĩ đến chuyện mua ô tô, mua nhà trước quan trọng hơn.
@fioh_tuananh Bạn chưa có nhà thì nói làm gì. Đương nhiên người ta có nhà rồi mới tính chuyện mua xe.
Ceschiep
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhà mình 2 vc cũng thu nhập cũng tầm 30tr, mà trả nợ ngân hàng hết 15tr. Khuyên mấy bạn đầu tư nhà đất trước hãy mua xe sau.
Nếu có tiền để mua xe rồi thì tính chi phí và lợi ích nó mang lại. Xem chi phí đó chiếm tổng bao nhiêu trong tổng thu nhập. Từ đó có con số là biết thôi mà.
Mình chưa có vợ, lương đủ ăn với cho 2 cụ ở nhà dùng dư giả nhưng chưa tính đến chuyện mua xe, cứ đi xe bus cho thân thiện với môi trường
Thu nhập thụ động trên 30tr/tháng thì mua chiếc phổ thông được rồi không cần mắc sang
Fox. 0512
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình xin chia sẽ theo quan điểm mình đang làm tại bank như sau: Khi mua một chiếc xe phải có vốn tự có và phần còn lại vay ngân hàng ( thế chấp bằng chính chiếc xe mua ) thông thường thì bank sẽ tài trợ 80% và có thể cơ động cho vay 5 năm ( 60 tháng ), ví dụ bạn muốn sắm con xe 1 tỷ thì bạn sẽ bỏ 200tr vốn của bạn, bank sẽ giải ngân 800tr còn lại, trả trong 60 tháng thì mỗi tháng tương ứng gốc phải trả là 800tr/60 = 13tr333, còn lãi suất thì có tyể năm đầu bank sẽ km bạn 9.5% năm đầu, và 4 năm sau sẽ là 11%/năm, tạm tính với lãi 11% thì lãi trả khoản 800tr*11%/12 tháng = 7tr333 ( lưu ý là dư nợ bạn giảm thì ls cũng sẽ giảm nên bình quân 1 tháng lương bạn sẽ phải đóng cho bank total 22tr chưa tính chi phí xăng xe, bảo trì, bảo hiểm và chi phí sinh hoạt gia đình ! 😃 Rgds
anhtu.vn9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
2 vc em lương tổng 30 vẫn không đủ ăn 😔(
@anhtu.vn9x Chắc bác phải gánh nhiều khoản chi tiêu khác và chưa có nhà. Chứ nói 30 củ ko đủ ăn thì nó hơi vô lý.
anhtu.vn9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Chichbong0302 À đúng rồi ở nhà thuê, này nọ nữa hì
thaicuong65
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy 50tr 2 vch là có thể mua xe đc, vì ad có bảo mua xe loại gì, cũ hay mới đâu, trả góp OK mà 😃
có nhà ở SG nhưng 2vc phải xuống ĐN làm,thuê nhà hết 3tr/tháng..cuối tuần mới về SG,tổng thu nhập 2vc tối thiểu 35tr tháng,chi tiêu tất cả tầm 12tr/tháng mà muốn mua con xe ghẻ tầm 200tr chạy tới lui mà vợ còn ko chịu
"Tao công nhân viên nhà nước vk tao nội trợ thu nhập cũng khoảng đến 5 triệu/tháng thế mà tao vẫn mua xe đi đến cơ quan nhà nước bình thường. Đơn giản vì bố tao là quan chức" nguyên văn câu nói của những thằng có bố làm to tham ô tham nhũng. Nên đừng tính thu nhập của mình mà hãy tính thu nhập của bố mình
kub4undre
TÍCH CỰC
5 năm
Mình chỉ dám thuê xe đi thôi chứ mua giờ phí cao + ngập nc suốt
Mua xe hơi hay không tùy vào khả năng và quan trọng là nhu cầu sử dụng thực sự, chứ sao lại có thể hay không thể, mua xe để lấy le với bạn bè, họ hàng rồi bấm bụng đóng các khoản phí, rồi trùm mền ko có tiền đổ xăng đi, thì mua xe để mà làm gì
ThienAn6969
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình lương 30 chai vẫn ko dám mua 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019