Lương của 2 vợ chồng bao nhiêu mới có thể mua xe hơi?

su béo béo
26/7/2019 3:22Phản hồi: 797
797 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phantung83
ĐẠI BÀNG
5 năm
Topic này cũng khá hay.

Đây là một bài toán chi tiêu và tiết kiệm. Chắc nhiều bạn trẻ rất đắn đo ko biết đến khi nào mình hoặc vợ chồng mình mới mua đc xe đây nhỉ. Các bạn phải kiên nhẫn:

1. Để có tiền mua xe:
Đây là điều khá là nan giải, vì cần phải tập tính kiên trì để tạo thành thói quen.
Nếu là xe đầu tiên bạn sở hữu thì nên chọn loại 5 chỗ có tổng tiền <400tr với dung tích nhỏ, và chọn hình thức mua là trả góp mà đợt đầu phải trả là ~50% tổng giá trị xe.

- Giả sử mỗi tháng bạn bỏ ra số tiền gửi tiết kiệm là X1 thì số THÁNG bạn cần để tích lũy là
T1 = (400 * 50%) / X1

- Nên gửi tiết kiệm theo hình thứ cộng dồn mỗi tháng (đừng quan tâm đến lãi phát sinh khi gửi tiết kiệm vì nó ko đáng kể), lúc này chúng ta sẽ có:
X1(n+1) = X1(n) + X1, với n đi từ 0 => T1

- Khi n = T1 thì bạn bắt đầu chọn xe và mua.

Vợ chộng tôi khi mới cưới thì tổng thu nhập 20tr/tháng và quyết định 2 năm sau mới có con và mua xe để vợ ko phải vất vả đi lại khi mang bầu và con cái ko ngại nắng mưa khi đi học. Do đó, số tiền gửi tiết kiệm mỗi tháng là:
X1 = (400 * 50%) / 24
=> X1 ~ 8 (tr/tháng)
Tức là vợ chồng tôi chỉ tiêu dùng trong khoảng 12tr/tháng, hoàn toàn là đủ sống và thêm 1 khoản tiết kiệm nhỏ (2tr/tháng).

Trong 2 năm tiết kiệm này, mỗi người chúng tôi đc 1 - 2 lần tăng lương/năm (~1 triệu/lần). Do đó, chi tiêu cũng ngày càng dễ thở hơn 😁

2. Thanh toán trả góp mua xe:
Nên chọn thời gian trả góp là từ 3 năm trở lên, bạn cũng nên chọn thời gian trả góp và ngân hàng có lãi xuất sao cho:
X2 < X1 - 1 (triệu)
(Nhưng trên thực tế bạn vẫn phải chi trả X1 nhé, vì 1 triệu trừ ra này bạn cứ xem như là tiền bảo trì và xăng xe :p )

***Trong 2 năm tiết kiệm ban đầu, bạn đã tập đc thói quen trích ra khoản tiền tiết kiệm X1 rồi nên bạn cũng sẽ thấy bình thường trong 3 năm tiếp theo.

Đồng thời:
- Thu nhập của cả Vợ chồng cũng sẽ tăng lên đáng kể từ năm thứ 3 tiếp theo.
- Khoảng tiết kiệm nhỏ trong 2 năm đầu cũng giúp ích cho bạn trong thời gian vợ mang thai và nghỉ thai sản.
- Do ô tô có giá trị lớn về mặt tài sản và sử dụng nên thời gian dùng tương đối dài (trên 5 năm). Chính vì thế thời gian 5 năm bạn bỏ ra để chuẩn bị và trả hết số tiền góp mua xe rất xứng đáng, thậm chí bạn cũng ko nỡ bán nó đi mà sẵn sàng lập kế hoạch mua chiếc thứ 2 lớn hơn và cho thuê lại chiếc đầu tiên để bù vào tiền mua trả góp hàng.

Ở đây là chúng tôi đã có nhà riêng rồi, nếu các bạn ở trọ thì nên làm bài toán khi nào thì có nhà trước khi có xe nhé 😃

Chúc các bạn sớm đạt được ước mơ sở hữu chiếc xe đầu tiên như vợ chồng tôi.
nhokviet
ĐẠI BÀNG
5 năm
😆 Toàn những người thu nhập 50 - 100tr mà ko dám mua xe hơi. Mình xin thưa con xe cỏ 150tr - 200tr ngồi lái cũng sướng gấp trăm lần con SH rồi. Mọi người cứ mơ mua xe là phải xe mới, xe xịn. Chứ em thu nhập ít thì em mua xe lởm lởm đi cho sướng đã, có tiền rồi lên đời sau 😃
meovt
TÍCH CỰC
5 năm
@lilares E thấy 90% trong này toàn bốc phét nha bác, nếu dân vn mình ông nào cũng làm lương 30-40tr/tháng trở lên thì lấy đâu ra hàng trăm ngàn công nhân phổ thông, với lại thời gian của mấy ông làm ra tiền rất giá trị chứ ko ai rảnh mà chui vào trang tinh tế mà bàn luận mấy chuyện buôn chợ như này cả 😃)
@meovt Người ta càng giàu làm càng ít ông ơi, trừ khi họ làm công ăn lương không thì nếu đã làm chủ thì không phải bán thời gian, mình làm 1-2 tiếng mỗi ngày, hệ thống auto 100% chỉ lên check đơn và support khách hàng gặp vấn đề mà không tự fix được.
Thời gian online của mình dành cho nghiên cứu, mở rộng quan hệ và cập nhật thông tin
meovt
TÍCH CỰC
5 năm
@Riodo12 Nà ní 😁
DKez
TÍCH CỰC
5 năm
@lilares vãi cả thanh niên suy nghĩ đi oto chỉ để phông bạt 😃))))))
lilares
ĐẠI BÀNG
5 năm
e có thằng đồng nghiệp cũ. Thu nhập nó có 5tr/tháng thôi. Vợ nó thì kiếm hơn nó 1 chút nhưng cũng đủ đi siêu xe và ở nhà xịn rồi. Vài tháng nó đi du lịch nước ngoài 1 lần. Quan trọng ko phải là mình làm gì và thu nhập bao nhiêu mà ở bố vợ mình có bao nhiêu tiền 😆.
meovt
TÍCH CỰC
5 năm
@lilares Ăn thua ở cái cai dù nữa b 😃)
thach123
ĐẠI BÀNG
5 năm
2 vợ chồng tổng lương 11tr/tháng mua 2 ô tô ạ
meovt
TÍCH CỰC
5 năm
Nghe các b kể mà e thấy phấn khích quá, mong ae nói rõ hơn là cướp ngân hàng hay buôn lậu vậy ạ, e làm lẹt đẹt 1 tháng sấp cmn mặt ra, tăng ca méo đc tắm mà được có 9 củ trừ đi các khoản nhà cửa và ăn uống thì dư lại gần 2 củ thôi ạ, méo dám mơ tới xe hơi
@meovt tính luon tăng ca mà 9tr thì luong bác bị thấp rồi đó bác oi, cố gắng thêm nha
Lank Ma
TÍCH CỰC
5 năm
Em đi dạy học ở nông thôn , thấy mấy anh chị ở trường, lương tổng của 2 vợ chồng khoảng 15 triệu 1 tháng, ngày nào cũng thấy anh chồng đi làm bằng ô tô quệt đi quệt về hết tầm 20km . ( Vợ đi xe máy dạy trường khác ) ( nuôi 2 con đi học tiểu học )
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tru tat ca chi phi ca hai vc tiet kiem dc 100tr/thang thi nen mua, con khong thi hay de so tien do dau tu sinh loi
ChienNghiem
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vay tiền mua xe, chạy grab, chạy đường dài là vừa có lương, vừa có xe, vừa có nợ
Mình thấy thu nhập 2 vc 1 đứa con tầm 30+ cũng nhiều. Nếu đã có nhà thì việc tính đến con xe chở vợ chở con là hoàn toàn hợp lý. Việc mua xe tầm bao nhiêu phụ thuộc vào các yếu tố như số tiền bạn tích lũy đc, support từ gia đình. Nhưng lời khuyên là nếu vay ngân hàng thì ko nên vay quá 150tr đê có thể trả trong vòng 1 năm. Nếu phải vay hơn thì tốt nhất đợi tiết khiệm thêm 1 tg nữa. Mình hiện đang chạy con 7 chỗ và vay nh khoảng hơn 100tr. Mình sẽ mất khoảng 1 năm để trả hết. Trong tg này mình thấy vẫn nuôi đc con xe tuy chi tiêu bị hạn hẹp nhưng vẫn chấp nhận đc.
Mua xe bất cứ lúc nào cũng được, miễn đó chính là phương tiện kiếm cơm là được!
hoan1a
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ở thành phố xác định 2vc 1 đứa con mất tầm 15tr 1 tháng là tiêu bình thường, chưa kể thỉnh thoảng ốm đau nhất là trẻ con tiền khám tiền thuốc đã 1 vài triệu rồi. Mua xe mỗi tháng tiền nuôi xe khấu hao xe 5-7 tr, nhẹ nhàng 1 tháng 25tr mới đủ tiền nuôi gđ và nuôi xe. Đấy là tính đều đều, nhiều khi gđ có vc phải chi vài chục tr trong 1 nốt nhạc là chuyện thường. Nói chung thu nhập khoảng 50tr 1 tháng mới nên mua xe. Giờ đi xe thì ko đc rượu bia, đi đâu ăn ko dám ăn, uống ko dám uống.
Cũng tuỳ vào phân khúc xe, tầm ~20 thì xe hạng A vi vu ngon lành rồi 😃
Lương của mình dư mua xe hơi nhưng vợ mình không cho mua xe hơi. Vì mua xe hơi chỉ để cua gái
Hungtvvt
TÍCH CỰC
5 năm
Những người mua xe hơi lương chỉ dùng để đổ xăng và nuôi xe. Họ thường có nguồn thu khác để mua.
mechbox
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ở Tp thì chắc hơn 50tr/tháng mới mua quá...
vienvp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quan điểm cá nhân, nếu thu nhập 2 vc tầm 50tr ổn định lâu dài thì nên mua, bất kể nhu cầu đi lại xa hay gần, vì đó là phương tiện cuộc sống
Tmcuongvpd
ĐẠI BÀNG
5 năm
khi nào thu nhập của 1 mình ổn định tầm 25tr/ tháng thì mua (ko chịu lãi nhé). Thu nhập của vợ tương đương hoặc thấp hơn 1 tý lo cho 2 đứa con, ăn uống, mình lo thêm chi phí sinh hoạt, mua sắm trong nhà, tích luỹ dự phòng. ok
Lương bao nhiêu ko quan trọng, quan trọng là có muốn mua ko
dr.TrongTo
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình thu nhập tầm 40-50 củ / tháng làm việc tại SG có nên mua xe hơi không ad? Mua xe thì đỡ mua nắng nhưng mà kẹt xe quá cũng ngại.
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quan trọng là mua loại gì nữa bác ơi. Mình đoán ý của mod là xe mới tầm 500tr trở lên như vios. Hoàn cảnh mỗi người khác nhau, phụ thuộc vào có con hay chưa, con đang học lớp mấy, các chi phí giáo dục nuôi con cũng mất rất nhiều tiền mỗi tháng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019