Lưu ý độ phân giải & kích thước ảnh khi in ảnh

tuanlionsg
21/10/2016 3:30Phản hồi: 66
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

maxymono
ĐẠI BÀNG
7 năm
tiện đây bác nào muốn in vải khổ lớn và cực dài trong công nghiệp may có thể pm em ạ
sozuoka
TÍCH CỰC
7 năm
Như bác nào ở trên nói chuẩn đấy, ảnh thông thường thì cứ 300 dpi mà táng thôi.
tamock
TÍCH CỰC
7 năm
Vô lý, tại sao in văn bản giấy tờ lại cần độ phân giải cao hơn khi in hình ảnh?? Trong máy in của mình nó đang set mặc định lựa chọn "high quality" là 600dpi cho images và 300dpi cho documents.
mình đi chụp ảnh thẻ. lúc rửa ảnh và lấy file thì thấy như sau
ảnh gốc xem trên máy tính (chưa crop, chỉnh nền) thì nét lắm, nhưng ảnh rửa ra đã crop để làm 4x6 thì nhìn nó cứ mờ mờ, ko dc nét như ảnh chưa chỉnh kia @@
có phải do cửa hàng để dpi ko chuẩn ko các bác?
@daihiep93 Bạn xem cửa hàng bạn in đó là máy In Lap hay in phun nhé. Thường in Lab sẽ để dpi 250. Con in phun thì 300. Ng ta hình cho bạn ko nét như hình trên máy của vạn thì họ đã giảm dpi. Chắc dưới 200
tungtitplc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bài viết hay và mình có bổ sung thêm ,mình làm theo kinh nghiệm thôi
Về kích thước ảnh in nên để đúng khổ muốn in vd :A4 :20cmx30cm resolution 200-300 pixels /inch =1575pixels x2363pixels (200)= 15,3 mp quá tốt rồi
máy lab đặt đc phân giải maximum là 240 pixels lên chúng ta có thể yên tâm việc máy in luôn in sắc nét (trừ khi lỗi do mình đặt phân giải của ảnh quá thấp ;) )
Có nhiều người phàn nàn vì sao nhân viên in ấn luôn phải kiểm tra kích thước và crop lại file ảnh ? "Bị rảnh rỗi hay sao ?" xin thưa là nếu không làm việc đó sẽ có 2 trường hợp
1 là kích cỡ quá to máy in không thể đọc được
2 là nếu in tự do máy sẽ cắt ảnh ( vì máy chỉ biết in đúng khổ ảnh với khổ giấy có sẵn)
Vấn đề thứ 2 là màu sắc. Theo mình nên test 1 lần đầu tiên khi chúng ta đi in ảnh hãy nói với tiệm in " tôi cần in thẳng không chỉnh sửa màu"
Ta có 1 màu file gốc màn hình và máy in + vài tấm hình in
Mình hay mang ảnh đó ra xem và cân lại màn hình máy tính ở nhà và đôi khi màn hình máy ảnh luôn 😃 . nếu ok rồi thì lần sau cứ mang ra tiệm in thôi
Khi xem ảnh in chúng ra sẽ biết máy in đang đặt ở chế độ profile SRGB , Adobe RGB ,CMYK hay ProPhoto RGB ( cái này chưa máy nào có ;)) ,mặc dù Không gian RGB rộng hơn nhìn màu tươi tắn hơn nhưng hầu nhưng máy in ảnh hay để ở SRGB hơn lên khi chúng ta đặt trên photoshop RGB trông rất tươi đẹp nhưng khi in ra ảnh hay bị tái nhạt
Có nhiều người mua thiết bị cân màn hình chuẩn rồi nhưng nếu không xem ảnh in thực tế mà lại đổ lỗi cho máy in là không đúng, vì máy lab in ảnh chỉ in đc 3 kênh màu phổ biến Red, Green, và Blue trong khin màn máy tính có thể hiển thị hàng triệu gam màu khác nhau. Chúng ta đang quan tâm đến màu sắc của ảnh in chứ không nhất thiết bảo vệ thông số của màn hình?
Đây là một số ý kiến cá nhân mong anh em vui vẻ và được việc thôi
Mọi thứ đều mang tính tương đối thôi lên anh em miễn sao vui với sở thích của mình là ok rồi
Chúc ae vui 😃
gahero003
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em đọc hoài vẫn chưa hiểu rõ. Có 1 số thắc mắc nhờ các bác giải đáp.
E tính đi in trên vải canvas ra khung tranh tầm 30x45cm. E có file hình ảnh down trên mạng chất lượng hơi thấp chỉ có 132kb nhưng xem thông số ảnh thì dpi 350, 900x900. Zoom lên thì ảnh bị vỡ nên e tính dùng pts để chỉnh lại độ phân giải, sharpness, giữ nguyên dpi thì đi in khổ lớn như thế trên vải có bị vỡ hình nhiều không.
VD : Chỉnh file ảnh thành, 1920x1080 dpi 350
maxymono
ĐẠI BÀNG
7 năm
@gahero003 vãi thanh niên. ảnh mờ down trên mạng mà đòi in dk thì thua. Thấy cái avt tôi ko. bây h ông bạn dí mắt vào nhìn xem có thấy cái mũi, cái mắt ngta k. mắt thường k thấy dk, pts kiểu gì mà đòi biến không thành có. in nữa thì quỳ. Tôi làm công ty may đây có biết cái chăn nhà ông đắp, in lên vải cần độ phân giải như thế nào k. 1 file dài 1m5 rộng 1m là 3gb đấy. 1 cuộn vải rộng 1m48 dài 100m, in hết thì phải tạo file 280gb trở lên đó má. 132kb in nỗi gì
gahero003
ĐẠI BÀNG
7 năm
@maxymono V có cách nào khác để có thể in ảnh đó không bác. VD như PTS, vẽ lại trong AI.
@gahero003 Bác vẽ thế nào, trừ khi bác là họa sĩ vẽ kỹ thuật số 😁 Ảnh online thì chỉ dùng mục đích online. Tại sao 1 bức tranh hay 1 bức ảnh đẹp in ra được nó lại có giá trị cao là vậy.
gahero003
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Brandon T Cảm ơn bác.
vẫn chưa hiểu cho mấy
bà viết hya quá nhỉ
Lan Ha
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em chụp thôi cũng đã xấu rồi ạ
moonsterc346
ĐẠI BÀNG
6 năm
cảnh chụp đẹp qúa nhỉ
hugeman
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác nào có nhu cầu in ảnh thì qua đây nhé
Obham
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mọi người cho mình hỏi mình định in 2 ảnh 60-90 cm mà có pixels với dpi như hình kèm theo có bị vỡ hạt không nét không ạ?
hugeman
ĐẠI BÀNG
6 năm
Về mặt lý thuyết thì in được bạn nhé! bạn thử qua đây in ảnh hỏi xem
Em chỉ quan tâm gửi ảnh qua đâu không bị vỡ ảnh thôi, qua fb hay qua mail đều thấy nó bị giảm kích cỡ buồn ghê
Xin hỏi các bạn mình muốn làm một bức phong lớn kích thước 4m x 4m mà trong photoshop thì khong có đơn vị met mình khong biet phải tạo file mới như thế nào, xin các bạn hướng dẫn thêm cho mình, xin cám ơn.
hugeman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thủy madalen thì bác để đơn vị 400cm thôi, để số pixel/inch là khoảng 300
Thiết kế hình ảnh 780x1760px sau đó ảnh này làm thành clip (mp4) để chiếu lên đèn led có kích thước ~ 2x5m (768x1728px) thì ảnh thiết kế nên chọn bao nhiêu Pixel/Inch vậy các bạn ?
Các bạn khi crop xong cần rửa hình tới
Minilab My Nguyễn
63 Nguyễn Văn cừ p1 q.5
Rửa hình lấy liền

9 X 12cm = 8.8 X 12.7cm
10 X 15cm = 10 X 15.2cm
13 X 18cm = 12.7X 18.0cm
20 X 25cm = 20.3X 25.4cm
20 X 30cm = 20.3X 30.5cm
25 X 38cm = 25.4X38cm
30 X 45cm = 30.5x 45cm
35 X 50cm = 35 X 50.8cm