LXDE: Thay thế hoàn hảo cho Windows XP?

hdo2
31/7/2012 12:24Phản hồi: 343
343 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

up
Mấy bác cho em hỏi có thể cài office 2010, SQL Server 2008 lên Linux được không?
Em có phần mềm chuyên ngành kế toán chạy trên WinXP thôi, vậy có cách nào giả lập cho nó chạy trên Linux được không?
Em cũng muốn chuyển qua Linux (vi phạm bản quyền hoài cũng thấy xấu hổ trong lòng), nhưng mà Linux không cài được 2 cái này thì em chịu chết. Công việc yêu cầu phải cài mấy phần mềm trên.
Cảm ơn các bác.
hdo2
TÍCH CỰC
12 năm
@khunglongcodon vẫn cài bt, bác cứ seach google thôi
galaxy92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đúng là Windows đáp ứng rất tốt các nhu cầu của người sử dụng PC, Linux cũng có thể nhưng kém hơn. Chỉ có 1 điều khác biệt quan trọng là Linux nó miễn phí thôi.
Itunes có chạy đc trên fw này ko ah ^^

Em có co máy dell đời cổ lỗ xĩ chạy ram 1gb chạy xp thấy hụt hơi quá ko biết chạy sang cái này có nhanh hơn ko
taduc.kt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã từng dùng linux một thời gian (vài tháng gì đó), phải công nhận là nó có đầy đủ mọi thứ cho nhu cầu cơ bản, cảm giác nó thiết kế ra là để thân thiện với cá nhân mình.
Tuy nhiên là trong khi sử dụng nảy sinh nhiều vấn đề mà Windows hỗ trợ tốt hơn (VD: một số pm cho win không chạy đc hoặc không mượt mà, dùng mấy phần mềm thay thế, tuy là rất hay, nhưng quen sử dụng bên win rồi lên cũng không muốn thay đổi) nên cũng đã nhiều lần chuyển đổi qua lại giữa 2 HĐH. Cuối cùng thì em XP đã được lựa chọn.
Nhưng vẫn rất muốn 1 lần nữa dùng lại linux !!!
rất tuyệt cho mấy bác thích vọc! cái này mà người nào không am hiểu thì potay.com thôi! up cho tinh thần của bác chủ!
Nó nhẹ hơn winxp ko nhỉ cài cho cái hp mini chơi hehe
Vấn đề là tuy nó có giống Windows nhưng nó vẫn khác trong nhiều thao tác và khiến người dùng đơn thuần/phổ thông không quen. Hơn nữa quan trọng nhất là chẳng có lí do gì để họ dùng 1 hệ điều hành thay thế XP khi mà ngay cả nâng cấp lên Win 7 họ còn không muốn. Họ dùng XP không hề phải trả phí, quen thuộc, ổn định, không muốn mất thời gian để quan tâm cái khác.

Mình đã từng có 1 nỗ lực để phổ biến Win7 cho những người xung quanh, nhưng chẳng được bao nhiêu!

Trong khi những người như mình, dùng Vista từ ngày nó mới ra đời, nâng cấp lên Win 7 từ ngày nó mới ra bản thử nghiệm, và khi đã dùng tới bản chính thức thì ko bao giờ quay trở lại phiên bản trước đó nữa. Sắp tới Win 8 ra bản chính thức, sẽ xem xét mức độ phù hợp để nâng cấp. Và chẳng có lí do gì để cài Ubuntu nếu không phải là tò mò/muốn nghịch/muốn voọc.

Vì thế món này cực kì khó lòng mà phổ biến được chứ đừng nói thay thế XP trong 1 vài năm tới!
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
@h3141592653 ----
Mình dùng cho việc Internet, Office, Learning, và 1 chút Entertainment thì Ubuntu chạy rất tốt và muợt đấy.Tùy mục dích sử dụng thui.
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
Xài Ubuntu 12.04 LTS hay đấy. Máy cũ và yếu thì xài Ubuntu bản 10 là đc rồi. Xài Open Source thì phải khác Win chứ, giống thì xài Win cho rồi.
Hehee
khoikito
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu một ngày nào đó mà người ta làm việc, trao đổi dữ liệu với nhau bằng các phần mềm trên Linux thì lúc đó Windows mới hết thời được 😁
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
Mình dùng chính là Ubuntu 12.04 LTS.
Thêm Joli OS 1.2 dành cho việc dùng máy trong tgian ngắn, mở máy chỉ với mục đích Web.
-> Bạn nào thử chưa, đảm bảo sẽ thix ngay.
😁
Được cái nhẹ nhàng là điểm nổi bật nhất
dotapro
TÍCH CỰC
12 năm
có hỗ trợ các ứng dụng của window xp ko vậy bác chủ?
@dotapro Bạn tự kiểm tra xem ứng dụng của bạn có hỗ trợ Linux không. Đừng hỏi ngược vậy.
Mình cần hỏi thêm vì mát có thể chạy file exe đc ko?
Chỉ cần những thứ cần thiết như yahoo, trình duyệt FF, Chrome?
hdo2
TÍCH CỰC
12 năm
@giai điệu Bác đọc kĩ nhé, chrome yahoo đã dc cài sẵn rồi!
xuanhanhbmt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@giai điệu yahoo = pidgin
ff có
chrome có luôn........
nếu chỉ dùng 3 cái trên thì hơi phí với 1 cái "computer" 😃
bkis1112
TÍCH CỰC
12 năm
Đừng bao giờ nói là sự thay thế hoàn hảo, anh chỉ là kẻ đi sau bắt chước mà thôi, vô số lỗi và sự không tương thích, chưa kể khó sử dụng (những người không biết nhiều về CNTT như mình), nên chỉ là một sự giới thiệu cho người thích khám phá thôi, còn hoàn hảo ư: cần bỏ ra nhiều tỉ USD và thời gian để xây dựng được một cái bằng XP đã khó chứ đừng nói là hơn. thanks
@bkis1112 vậy mah bạn cũng đặt tên là BKIS thất vọng cho chú Quảng quá 😆
Su dung HDH nao thi cung tuy vao muc dich su dung...cac bac ben lap trinh nhiu thi Linux chay ok hon.e hoc kien truc ma kiem cac phan mem tuong ung voi Acad,3Dsmax,photoshop,Revit thi chi co khoc...con cai phan mem gia lam Win thi k on dinh...cach day 3 nam cung da tung cai Ubuntu va voc cho biet.nhung chi doc bao luot web va xem phim...sorry vi login bang dt
nói thật là cái này chỉ nên cài cho những máy không có bản quyền windows để đem bán hoặc là cho những người không có nhiều nhu cầu khác ngoài nghe nhạc, xem ảnh , soạn thảo...
Nhưng với những người đã xài một vài phần mềm trên windows như đồ hoạ, xử lý dữ liệu , các phần mềm khác bắt buộc phải xài win32 (kể cả win7 cũng bó tay) thì cần chờ đợi cho nó ra phần mềm tương thích
thangtl
ĐẠI BÀNG
12 năm
tâm lý dân việt mình "cái j` free thì không tốt" vẫn còn đè nặng đầu đa số!
(thà xài đồ "có fí" nhưng được ..... vưỡn hơn) 😁
@thangtl Đa số người việt nam mình xài windows cũng đâu mất phí đâu bạn ^^ ...
laktrui
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thangtl đúng hơn là ... có phí mà không trả tiền tất nhiên sẽ tốt hơn hàng miễn phí
@laktrui ừm đúng đúng ^^ ...với lại người ta xài windows quen rồi chả ai muốn đổi đâu...mấy ông chú bác 30 tuổi trở lên mình quen khi được hỏi đều như vậy...có ông mình kêu bỏ win XP cài win 7 còn ko cho 😁 ...
@thangtl phải hơm nghe nói việt nam chiếm tỉ lệ xài lậu nhất nhì thế giới đó,đồ có phí qua việt nam thì cũng thành free hết thôi 😆
xuanhanhbmt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ezio_nguyen91 ý là cái gì có phí mà được xài chùa thì vẫn hơn đó bác, đọc ko kĩ còn bắt bẻ gì 😕
Chắc là do số lượng server với super computer không nhiều lắm nên ít ai phá hoại nhỉ.

Linux được thương mại hoá từ bao lâu rồi mà (ít ra cũng gần 20 năm rồi). Còn muốn đóng nó thì chắc cần công ty lớn gấp vài trăm lần MS mà cũng chưa chắc đã đóng được nó vào đâu, nên yên tâm là nó mở mãi mãi.

Nếu phổ thông hẳn: văn phòng, nghe nhạc, film HD, web thì Linux dễ dùng hơn Windows nhiều, kể cả công cài cũng thấp hơn nữa.

Doanh nghiệp ở VN ít nhất có 2 hay 3 doanh nghiệp dùng hoàn toàn Linux. Nước ngoài còn nhiều hơn.
@Spirit Coder haizz nó không bị phá hoại vì nó là nguồn mở và sử dụng mã lệnh để thực thi lệnh bác ơi chứ chả liên quan j tới support hay super computer cả,giống như WIN và MAC thì nó là nguồn đóng bác không can thiệp j duoc vào code của nó nên các hacker có thể sử dụng các lổ hổng trong đó để tấn công một cách tự động và bạn mất kiểm soát máy,còn với LINUX thì mún thực thi lệnh bạn phải trực tiếp nhập lệnh nên chả có cái j tự động hóa ở đây cả,doanh nghiệp nước taz đa số là sử dụng LINUX cho hệ thống thông tin và datacenter,chứ bác nghĩ có vài cái máy tính văn phòng chạy win là cả cái doanh nghiệp chạy win chak nó chỉ dùng cho văn phòng thôi còn về mạng thì toàn bộ là LINUX,bác nên tìm hiểu thêm về nguồn mở trước khi phán như đúng rồi vậy nhé
@ezio_nguyen91 Lần sau bạn đọc kĩ hơn mình nói câu gì để trả lời cái gì. Mình nói đến server với super computer là để phản biện ý cái đoạn mình quote bạn trên nói Linux không phổ biến, mình chỉ ra 1 trường hợp Linux phổ biến hơn Windows và các OS khác.

OS gì thì hầu hết hacker đều exploit nó chứ soi code không phải thứ phổ biến đâu. Về bản chất mọi thứ thực hiện ra ngoài phạm vi chương trình (ví dụ ghi dữ liệu vào HDD, truy cập các giao tiếp mạng...) đều phải gọi system call hết, Linux hay Windows hay Mac đều thế, cái này bạn học lại các kiến thức cơ bản về hệ điều hành ý (muốn chắc thì đọc mấy sách tiếng Anh ý). Linux nếu config kém attacker hoàn toàn có thể exploit (mà cũng chưa chắc cần exploit đến mức security bug của soft) để cài shell và từ đó làm bàn đạp để escalate nếu hệ thống đủ yếu (VN ko ít ông chmod 777). Tất nhiên còn nhiều cách khác nhưng quăng cái shell vào thì mọi việc về sau dễ hơn nếu ssyadmin trình độ non kém.

Cái bạn nói lí do an toàn hơn cũng chả đúng. Nó an toàn hơn là do bản chất nguồn mở của nó, làm việc vá lỗi nhanh hơn, hiệu quả hơn.

Bạn không thấy mình ghi chữ "hoàn toàn" à? "Hoàn toàn" tức là mọi máy tính, không kể server hay máy văn phòng.

Edit: bạn có hiểu cái việc automate bạn nói bản chất là gì không? Linux mà config kém + không update soft thì nó chưa chắc an toàn hơn Win đâu (đành là do cấu trúc của nó nên kể cả default nó đã an toàn hơn Windows rồi)
giao diện đẹp. nhưng XP không hỗ trợ thì
LXDE có hỗ trợ không? hỗ trợ gì? khi nào ngừng hỗ trợ?
hdo2
TÍCH CỰC
12 năm
@vinhpaint LXDE là môi trường desktop, do lập trình các công ty phát triển linux cùng lập trình nên hỗ trợ thì tuỳ công ty
@vinhpaint hỗ trợ cập nhật driver,... để chạy với phần cứng mới nhất, cập nhật sửa lỗi, ... Thời gian: vô hạn.
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
@vinhpaint Bạn hiểu xp hỗ trợ cái gì thì OS + LXDE hỗ trợ cái đó, còn vấn đề khi nào ngừng hỗ trợ thì chịu, mình chỉ biễ hiện tại nó vẫn hỗ trợ còn xp thì đã bị ms khai tử (và bị các nsx pc ruồng bỏ) từ lâu lắm rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019