Lý do một số nhân viên mảng xe tự hành của Google nghỉ việc: lương quá cao

sonlazio
14/2/2017 13:7Phản hồi: 112
Lý do một số nhân viên mảng xe tự hành của Google nghỉ việc: lương quá cao
Nghe có vẻ ngược đời, nhưng đó là sự thật. Một số các nhân viên của Google làm việc trong mảng xe tự hành, bao gồm cả kỹ sư và các nhân viên khác, đã xin nghỉ việc khỏi công ty này. Lý do là Google trả lương và thưởng quá cao, có những người thậm chí được nhân 16 lần lương và các tài sản tích lũy trong 4 năm qua. Chính số tiền rất lớn trên đã giúp một số nhân viên đủ tiền để "quẳng đi nỗi lo tài chính". Có thể một số người sẽ nghỉ luôn (đủ tiền để sống), hoặc họ nghỉ đến một nơi khác (tiền Google trả trước kia đã đủ để sống, không lo ngại thất nghiệp, lương có thể thấp hoặc cao hơn nhưng có ưu đãi về cổ phiếu).

Hiện tại thì rất nhiều những nhân sự cao cấp cũ của Google, những người từng được lợi rất nhiều từ chính sách trả lương và thưởng cao đã rời khỏi công ty và tạo lập những startup mới. Chris Urmson, cựu lãnh đạo dự án đang có một công ty khởi nghiệp riêng với Sterling Anderson, một cựu nhân viên Tesla. Trong khi đó, một thành viên Google cũ đã góp phần tạo nên Otto, công ty xe tải tự hành được Uber mua lại. Bryan Salesky, một cựu điều hành viên cao cấp của mảng xe tự hành của Google cũng tạo ra Argo AI, công ty vừa nhận được 1 tỷ đô la Mỹ đầu tư của Ford hồi tuần trước.

Trên thực tế thì các dự án xe tự hành của Google chưa bao giờ mang lại lợi nhuận, nó là đầu tư cho tương lai nhiều hơn. Hiện tại việc cạnh tranh trong lĩnh vực này là rất lớn, các công ty đối thủ liên tục cướp những nhân tài của nhau nên trả lương cao cũng là một cách giữ chân các nhân viên rất hiệu quả.

Tham khảo: Bloomberg
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chất xám bên đó bán đc giá thật!
@eternal_vnn Có năng lực thì qua đó mà bán. Google là cty đa quốc gia mà, có hàng trăm quốc tịch trong cty đó đấy. Bạn có đủ năng lực ko hay cũng chỉ ngồi buông thõng thượt đc câu như vậy?
@eternal_vnn Vì đó thực sự là chất xám.
ilove1520
TÍCH CỰC
7 năm
@eternal_vnn Chất xám thật chứ không phải chất xám trên giấy trên bằng nhé.
@eternal_vnn Chất xám thì ở đâu cũng bán được giá nhé bác
nhimret
CAO CẤP
7 năm
Hoành tráng thật 😔(
smartphones
ĐẠI BÀNG
7 năm
công ty giá trị nhất của Mỹ rồi mà
@smartphones nhất đầu đuôi ah😕
@smartphones Coi lại.
@smartphones Thương hiệu giá trị nhất. Giá trị còn thua Cty nhà cu hiệp.
Navigator
ĐẠI BÀNG
7 năm
@smartphones Nhất nước Mỹ tức là nhất thế giới cmnr bác nhỉ?
Ngược đời thật đây. Ở Việt Nam! Thì. Đắng àk mà thôi
BBW
TÍCH CỰC
7 năm
@Akay Nhím 12 năm trước có người 1 năm kiếm chục tỷ cũng đã nghỉ để đi trồng rau đấy bạn, dư tiền quá nên nghỉ
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vnpegasus Bạn có nghe câu chuyện một công ty nông sản việt nam phải qua sing thành lập doanh nghiệp ảo rồi hoạt động ở việt nam chưa. Lí do là mặc dù chi phí thành lập doanh nghiệp bên sing cao gấp 10 lần vn nhưng do không tốn tiền bôi trơn hàng tháng nên tính ra vẫn rẻ hơn thành lập công ty ở việt nam. Mình không đổi thừa cho hoàn cảnh như bạn nghĩ đâu, mình là số ít những người không thuộc hệ ccoc mà vẫn có chỗ đứng nhất định trong cty nhà nước nhưng những gì chứng kiến tại đây làm mình giảm đi 80% động lực làm việc.
@vnpegasus Tui cũng ghét cách so sánh cá nhân vơí cá nhân của bác nhé...Tui hỏi bác thế mấy lãnh đaọ lương bao nhiêu mà có cơ ngơi khiếp thế, đôỉ chất xám thành tiền à .... ?:rolleyes:
...
Cyberminimog
ĐẠI BÀNG
7 năm
Họ tách ra làm startup rồi lại bán giá cao cho chính những công ty đang quan tâm tới những lĩnh vực mà họ chuyên trách.
Dĩ nhiên là bán í tưởng như vậy chắc chắn cao hơn đóng góp í tưởng khi còn làm dưới 1 công ty nào đó.
thế lương ở apple :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
BlackCat1401
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình cũng mong được nghỉ việc như thế 😆
jojoteen
TÍCH CỰC
7 năm
Ở ta, trong các cơ quan NN làm việc kiểu cho có (e ko quơ đỏ cả nắm nhưng hầu như đa số là vậy) tới tháng lãnh lương, e hiện đang trong đấy nên biết, một vài người tích cực thì chả kéo nổi hệ thống, kết quả thì các bác biết rồi. Các cty bên ngoài cạnh tranh lành mạnh hơn
ngnhutnam
ĐẠI BÀNG
7 năm
@jojoteen nếu so sánh cty nhà nước với nhau thì bên tây vẫn ok hơn nhiều lần luôn. k phải sính ngoài mà đó là sự thật. mỗi lần nghe tới vn là phát nản. ai nói có cái điệp khúc ca hoài mình cũng ca. ca cho con cháu nó biết, nó phấn đấu để chạy ra khỏi cái mảnh đất dữ này chứ mình thì phải cam chịu r. số phận k khác đi dc 😆)))
dnd61
ĐẠI BÀNG
7 năm
@jojoteen Mình cũng từng ở trong đó, cơ quan 10 người nhưng chỉ phân nửa là làm việc
@jura Trong mắt lãnh đạo chuyên gia CNTT ~ anh bấm đầu mạng....😁:D:D. Đôi khi ~ anh bốc vác, nói chung còn phụ thuộc tầm nhìn của lãnh đạo nữa :p
anhtkl
TÍCH CỰC
7 năm
Trả lương cao để giữ chân nhân tài, rồi thời gian qua, nhân dư dả nhân cũng đi! Trả thấp hơn đối thủ thì nhân cũng đi! Thân này biết phải làm sao?
@anhtkl đây chỉ là nói 1 phía thôi mà, nhân viên phải đóng góp như thế nào đó thì mới đc trả lương cáo chứ đâu phải cứ vào là đc lương cao. Đến lúc họ đi thì cũng đã đóng góp khá nhiều rồi, họ đi thì nhân tài ở chỗ khác lương thấp lại bị hấp dẫn bởi lương cao và đến thế vào thôi có sao. Có thể lương cao làm 1 vài nhân viên cảm thấy đủ và bỏ đi nhg ở chiều ngược lại lại thu hút số nhân tài gấp nhiều lần số bỏ đi và GG tha hồ chọn lựa 😃
Nghe nói tinhte cũng có mấy anh muốn nghĩ mà chưa được nhận lương... em nghe đồn vậy thôi! Đừng ban nick em nha... :v
Tếu nhỉ, lương quá cao cũng là lý do nghỉ việc 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
Google tuyên bố vietlott tuổi loz
Quan Boléro
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xứ Giãy chết có khác, qua bên Thiên đường học tập mấy bác nhà mình tranh nhau nộp đơn xin lương 3 củ kìa 😁:D:D
prince8882
TÍCH CỰC
7 năm
@Quan Boléro Có khi chạy cả tỷ để vào ấy chứ. :D:D:D
@Quan Boléro Em phải đăng nhập để like cho bác =)))
Còn tao....bị âm tiền lương nên bỏ việc .
1 thanh niên trông quán net chia sẻ 😆
Ra đi để chừa chỗ cho người khác nữa. Đúng là thiên đường.
ngoanrazo
TÍCH CỰC
7 năm
VN mình chỉ giỏi việc cày thuê cho bọn nó thôi, sau bao năm cống hiến rồi vắt chanh bỏ vỏ
Nhiều tiền cũng nghỉ
Ít tiền cũng nghĩ
Làm thuê có cái khổ của làm thuê
Làm chủ cũng có cái khổ của làm chủ
Vì đời là bể khổ là chúng ta phẳi tắm trong đó
luyen
TÍCH CỰC
7 năm
Mình sắp đc tăng lương, ko biết làm sao để tránh lặp lại lối mòn của các bác này đây.
@luyen Bác share lại cho em phần tăng thêm, cuộc sống của bác sẽ k có gì thay đổi cả. Hihi 😁
Lương 3 triệu và vẫn hạnh phúc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019