Lý giải khoa học của trò chơi Charlie Charlie Challenge và các loại cầu cơ khác

ND Minh Đức
7/6/2015 4:29Phản hồi: 129
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thật sự thì, tất cả đều là trò chơi của bộ não. Não bộ là một cấu trúc vô cùng phức tạp mà khoa học vẫn chưa thể hiểu hết, có khi chính nó đã tạo ra niềm tin, sự mê tín hay nỗi sợ và tất cả những điều khó hiểu mà con người làm 😃
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
@The avengers Hay cho câu "trò chơi của bộ não". Không phải "có khi", mà chuẩn là như thế bạn ạ. Và có cả 1 series Brain Games trên NatGeo, rất nhiều kiến thức và nhiều khám phá cực kì thú vị về bộ não luôn. Tìm hiểu nhiều về khoa học tự nhiên, khoa học xã hội, xem nhiều những chương trình như vậy mới mở mang ra được, khi đó mới đánh giá đúng bản chất các hiện tượng của cuộc sống.
hoangemini
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái giải thích khúc sau "Ý vận" mình thấy khá đúng, mình thường làm như vậy và khả năng xảy ra rất chuẩn, giống thời xưa ngồi đợi kiểm tra miệng, lúc đó có học bài rồi và muốn được lên bảng nên trong đầu suy nghĩ "Cô gọi em lên đi....bla...bla..." và thế là đúng ngay chóc. Và còn nhiều trường hợp như thế nữa 😃
Lúc bạn mình rủ chơi mình đã k tin r 😁 ma quỷ zì? HƯ CẤU @@
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trên National Geographic Channel mới đây làm chương trình về vấn đề này rồi. Người tiến hành là 1 chuyên gia về lĩnh vực này, nghĩa là ông ta là người chuyên tiến hành cầu cơ. Ông đã thực hiện khiến cho những người tham gia tin "sái cổ" là việc di chuyển cơ là do linh hồn, ma quỷ. Nhưng chính ông đã khẳng định, cầu cơ chẳng hề liên quan, dù chỉ 1 chút, đến linh hồn và ma quỷ.
Khi những người tham gia mở mắt nhìn thấy mọi thứ thì họ di chuyển cơ đến đúng vị trí chữ cái, con số mục tiêu, ghép lại thành những từ có nghĩa, tương ứng với câu hỏi ban đầu.
Tất nhiên, nếu có hồn ma thì dù người tham gia có bị bịt mắt hay ko cũng chẳng thể ảnh hưởng gì. Nhưng khi ông yêu cầu tất cả người tham gia phải dùng khăn bịt kín đôi mắt của họ, thì kết quả vô cùng thảm hại. Chỉ cần bịt mắt khiến họ ko thấy gì, thì lập tức cơ bị di chuyển lung tung, thậm chí chẳng trúng nổi 1 kí tự nào, và đương nhiên, cho ra những kết quả hoàn toàn vô nghĩa.
Nghĩa là khi người tham gia cầu cơ nhìn thấy các kí tự, và trong đầu họ vốn đã có câu trả lời, hoặc do kì vọng, tâm tư, tình cảm...họ sẽ tự di chuyển cơ đến mục tiêu. Họ di chuyển cơ mà ko ý thức được là bản thân đang tự di chuyển nó.
Đó chính là tác động của hiệu ứng vô thức (ideomotor effect/reflex), hay ý vận như cách gọi của bài này. Cầu cơ, bói chén, chiếc bàn xoay, bói que, bói nhẫn treo trên sợi chỉ, con lắc...đều do hiệu ứng vô thức. Suy cho cùng, tất cả những hiện tượng này đều do hoạt động tâm thần cực kì phức tạp của bộ não mà ra cả.

Câu trả lời đã có, có muốn tiếp thu hay có đủ năng lực tiếp thu nó ko, lại là chuyện khác.
ngày xưa chơi bói chén, còn bị chén chửi là ăn l** cơ =)) chắc tui chớt
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dân ta mê tín dị đoan thì thuộc hàng bá đạo rồi. Tư tưởng mê tín ăn sâu vào trong người, truyền từ thế hệ này qua thế hệ khác, phương tiện là biết bao những giai thoại truyền miệng ko hồi kết..."Ông bà tao kể, bố mẹ tao kể, cô chú tao kể, hàng xóm tao kể...". Làm gì cũng đi hỏi thầy bói, thầy cúng, xem ngày giờ thật đẹp...Có lẽ cũng 1 phần vì vậy mà Việt Nam cứ trì trệ, ì ạch, chậm phát triển, lạc hậu hàng mấy chục năm so với những nước tiến bộ khác. Người ta gõ cửa sao Hỏa rồi, mình thì vẫn ngồi chờ xem thánh phán ra ngõ đi hướng nào cho đẹp. Quá nản.
ltqsoft
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sushi_bar Mê tín dị đoan nó có cái lợi, đó là nếu bạn là người xuất chúng, bạn có thể sai khiến phần còn lại của đất nước làm bất kỳ điều gì bạn muốn, kể cả những điều phi đạo lý (chỉ cần bạn phán đó là đạo lý thì nó sẽ là đạo lý, chả thằng nào dám nói ngược lại đâu)... :yaheew:
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ltqsoft Lợi cho 1 cá nhân hoặc 1 nhóm người có mục đích xấu, nhưng nó rất có hại đối với con đường phát triển tới văn minh và tiến bộ của cả 1 dân tộc.
ltqsoft
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sushi_bar Dân tộc là cái đinh gì mà bạn nâng như nâng trứng thế nhỉ? Bạn làm ra sản phẩm cho dân tộc và dân tộc trả công cho bạn, quan hệ 2 chiều có ai làm không công cho ai đâu mà phải bày đặt lợi ích tốt với chả lợi ích xấu này nọ?😁 Dân ta đã lựa chọn lối sống cho riêng mình và chấp nhận những rắc rối đi kèm, chúng ta không phải Chúa trời nên không thể phán xét lối sống đó được...;)
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ltqsoft Ấy, thanh niên cứ bình tĩnh, tớ chỉ đưa ra nhận xét cá nhân. Tớ thấy cái lối sống ấy nó đầy tiêu cực thì tớ nói thôi. Mãi mà dân ta ko chịu thay đổi, đời trước nhồi nhét vào đầu đời sau, người này nhồi nhét vào đầu người khác, bao nhiêu là hệ lụy, nhức nhối ra phết đấy. Còn với tớ, chẳng ai, chẳng cái gì, có thể là cái đinh với tớ cả (ngoài chính cái đinh ra). OK?
Câu thần chú ấy như thế nào o_O
bachcudi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hehe,và cái não của mình gọi đó là ảo tưởng 😔
o0masieu0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái quan trọng nhất! Nó đúng hay sai 😃 Nếu là trọng lực và ám thị thì cũng chỉ là hên xui. Còn tâm linh thì phải đúng với kết quả. Ai đã thử những việc quan trọng rồi cho ý kiến đê!
Cầu cơ cứ dùng lưỡi dao lam gắn xung quanh ấy, đảm bảo không di chuyển được =))
đã test đặt 2 cây bút chì lên và thổi nhẹ, đúng là xoay được, thật không thể tin nổi! 😁
Mình không thử mấy cái này nên không có ý kiến. Tuy nhiên về mặt tâm linh thì thật sự là khó giải thích theo khoa học lắm. Mình có gặp mấy trường hợp như sau(100% trong chính nhà mình):
  1. Nhà mình + nhà hàng xóm cách 1 nhà, em mình sinh cùng năm với thằng bé bên kia. Hồi đấy là tết Việt năm 2006, từ năm 2002 đến thời điểm mình vừa nêu 2 thằng cu không có hiện tượng khóc đêm (hoặc có thì bế hoặc dỗ là nín ngay), thời điểm 2006 thì đến đêm (khoảng 1-2h) 2 thằng cu ngồi dậy khóc cùng thời gian (đồng hồ 2 nhà thì chênh nhau 1-5' vì do từng nhà cài riêng) dỗ, mắng, đánh nó cũng vẫn khóc không chịu đi ngủ nhưng 1 lúc sau cả 2 đứa im cái rồi nằm ngủ luôn sáng hỏi nó không biết gì. 4-5 đêm như thế thì nhà mình cũng mua hoa quả thắp hương còn nhà kia thì ra bờ sông lấy 7 đoạn cây dâu dại về đặt chặn cửa thì thằng cu kia cũng hết khóc. 2 đêm không khóc thì sang ngày thứ 3 nhà kia cũng bỏ mấy cành cây kia đi thì đêm thứ 3 lại tiếp tục như trước thế là lại phải đi hỏi xem có mẹo nào giúp nữa không thì hỏi được là đặt con dao ở đầu giường (đặt xong nó không khóc nữa mà ngủ 1 mạch đến sáng). Sau có đi gọi hồn thì thấy bảo nguyên nhân nhưng mình không tin gọi hồn cả không trực tiếp đi nên mình không kể đến.
  2. Nhà thằng cu kia chuyển đi thì đến khoảng lớp 3-5 thằng em mình chuyển từ phòng bố mẹ lên phòng ngủ cùng ông thì nhiều đêm đang ngủ nó ngồi dậy khóc to hoặc chạy xuống nhà rồi bảo có người không thấy mặt đứng ở cửa phòng(chạy xuống tầng xong không dám lên nữa lại phải chờ nó ngủ rồi bế lên), lúc đấy thì tưởng nó nghịch ban ngày nên tối ngủ mơ. Sau nhiều lần như thế thì hôm nó đi học lại đặt dao ở đầu giường không cho nó biết (sợ nó biết mà ngủ mơ có vấn đề gì) thì cũng hết không thấy như thế 1 lần nào nữa đến bây giờ.
Các bạn tin hay không mình không biết, nhiều hiện tượng mình nghe kể (nhưng không thấy trực tiếp) thì mình cũng tìm những sự giải thích từ khoa học và tin vào đấy. Tuy nhiên có nhiều cái mình thấy thì việc giải thích không thỏa đáng và khó có câu trả lời nếu dựa vào vật lí và các lĩnh vực khác.
@ltqsoft xin lỗi chứ 😆 đây là cái mình tận mắt nhìn thấy nên mình đưa ra và mình cũng chẳng có nói gì đến tài chính nhà mình đâu mà bạn bảo nghèo. Mình cũng không bắt bạn đọc cái mình viết nên không cần dùng những từ ngữ có thể coi là xúc phạm người khác như thế đâu bạn 😃).(Đừng dùng từ ngữ khó nghe với người khác khi họ nói hẳn hoi và đưa ra những ý kiến của họ theo chiều hướng góp ý)
Thân !
ltqsoft
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuanhdvn Không hiểu có phải bạn có tật giật mình hay không mà suy ra mình xúc phạm. Thôi thì mình cũng xin lỗi vì câu cú lủng củng khiến bạn tưởng mình chê bạn nghèo. Cái mình muốn nói ở đây là "hãy đeo kính vào mà nhìn", mắt người không thể nhìn thấy toàn bộ vũ trụ nhưng nếu có "kính" (hiểu theo nghĩa trừu tượng) thì sẽ thấy được, mặc dù không thể thấy tất cả cùng 1 lúc nhưng sẽ đủ để bạn nhìn ra bản chất vấn đề. Cái bạn thấy? Đúng, nhưng chưa đủ. Và mình khuyên bạn nên "đeo thêm loại kính phù hợp" để nhìn thấy cái mà mắt thường không thấy, đừng có lười nhác đổ lỗi cho các thế lực siêu nhiên (mà nếu đeo "kính" vào sẽ thấy "thường thôi") nữa...:oops:
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuanhdvn Theo tớ nghĩ thì bạn ltqsoft ko có ý xúc phạm bạn đâu, nhưng có thể là cách nói của bạn ấy hơi gay gắt. Theo tớ hiểu, bạn ấy nói "lười biếng, lười nhác" ở đây là sự lười tìm tòi, học hỏi, lười trau dồi kiến thức khoa học. Vì có nhiều người, cứ hễ nhìn thấy hoặc nghe kể về 1 sự việc, hiện tượng có vẻ lạ lùng khó hiểu là kết luận đó là ma quỷ, thần thánh, siêu nhiên, 1 cách hết sức lười biếng...Trong khi việc ta cần làm là tìm hiểu căn nguyên và bản chất của sự việc, hiện tượng đó.

Muốn nhìn ra được bản chất của hiện tượng đó, chỉ có 1 cách duy nhất, đó là trang bị kiến thức khoa học tự nhiên, vật lí, sinh học, hóa học, môi trường sống, tâm sinh lí con người, đặc biệt là hoạt động của bộ não. Hãy thu thập đầy đủ thông tin và các chi tiết liên quan đến hiện tượng đó, phân tích thật cặn kẽ ở mọi khía cạnh, sử dụng mọi kiến thức khoa học cần thiết. Những khám phá sau đó chắc chắn sẽ làm bạn bất ngờ. Bạn ko cần phải là nhà khoa học để tìm ra bản chất vấn đề, 1 người bình thường nhưng với khát khao khám phá sự thật, thiện chí với nó và 1 lượng tri thức vừa đủ, là bạn đủ khả năng nhìn ra bản chất vấn đề rồi, nói cách khác là nhìn thấy được "tận cùng của sự thật".

Sự thật và chân lý luôn luôn và mãi mãi ở đó, tuy ko phải lúc nào cũng dễ dàng tiếp cận được nó, nhưng nếu bạn thật sự thiện chí với nó, bạn sẽ tìm ra nó. Tri thức khoa học sẽ cho ta vô vàn những điều tuyệt vời, và nó cũng là người bạn đồng hành đáng tin cậy nhất, là phương tiện nhanh nhất trên hành trình tìm ra chân lý. Chúc bạn thành công!

P/s: Tại sao tớ nhắc đến từ "thiện chí"? Vì trong cuộc sống có những người không có thiện chí với sự thật và chân lí. Họ không hề có hứng thú với sự thật, nên dù có "rõ như ban ngày" thì họ vẫn không chịu nghe đâu. Với họ "chân lí" nằm trong suy tính chủ quan của họ, chứ không phải là một hiện thực khách quan.
tuxedo075
TÍCH CỰC
9 năm
Đây là kết luận của các nhà khoa học thế kỷ 22. Vừa gặp họ về xong:" theo tín ngưỡng và giải thích của người dân về các hiện tượng ma quỷ nói chung ở thời trước thì là do một loại vật chất hoàn toàn mới. Được định hình dưới dạng tập hợp các nguyên tử có kết cấu đặc biệt. Do đó không nhận biết đc bằng mắt thường và các thiết bị khoa học thô sơ. Các vật chất này bị hấp dẫn bởi điện trường do các nơ tron trong não sinh ra. Từ đó gây sự nhận thức lệch lạc trong não và có thể gây ra các phản xạ bất thưởng của chủ thể. ". Kết luận vậy đấy các bác ạ.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Chịu khó tìm hiểu rõ nguyên nhân là có câu trả lời hết, sớm hay muộn là tùy vào khả năng mỗi người. Thời này còn tin vào ma quỉ thì đúng là thiếu kiến thức nghiêm trọng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019