[Mac] Dùng tính năng stack để dọn dẹp desktop rất tiện lợi, anh em có dùng không?

2/7/2018 12:21Phản hồi: 50
[Mac] Dùng tính năng stack để dọn dẹp desktop rất tiện lợi, anh em có dùng không?
Stack là tính năng có thể giúp chúng ta làm gọn màn hình chính bằng cách gôm các file có các nội dung gần nhau lại thành một nhóm. Chúng ta có 6 tuỳ chọn cho cách gộp stack gồm: gộp theo loại, theo ngày chỉnh sửa, ngày tạo file, ngày mở gần nhất, và gộp theo các tag. Stack là một tính năng nhỏ, được giới thiệu lần đầu trong bản macOS Mojave 12.14 (đang kênh beta) gần đây. Mặc định, stack được tích hợp sẵn trong Menu bar, anh em không phải thao tác thềm gì cả, chỉ cần kích hoạt là tính năng hoạt động mà thôi.

Để sử dụng, anh em chỉ việc đưa con trỏ chuột vào tab View trên thanh Menu, chọn vào Use Stacks, ngay lập tức các file sẽ tự gộp lại thành nhóm theo cách đã chọn. Ngoài ra chúng ta còn có thể dùng bằng cách click chuột phải lên khoảng không desktop và chọn Use Stacks là xong. Stack rất phù hợp cho anh em nào hay để màn hình desktop quá bừa bộn và lung tung. Cách này sẽ giúp giảm thiểu thời gian dọn dẹp mà không cần phải xoá hay di chuyển bất kì tệp nào

Trước và sau khi dùng stack, mọi thứ gọn gàng hơn đáng kể

Có nhiều cách gộp: gộp theo từng loại, gộp theo từng ngày mở/ ngày tạo, gộp theo các tag. Theo mình, gộp theo loại (kind) và gộp theo ngày tạo (date created) là 2 cái mình thấy phù hợp cho làm việc nhất, còn những cách gộp theo ngày chỉnh sửa chỉ có tác dụng trong một số tình huống nhất định nên mình ít dùng

Có tổng cộng 6 kiểu gộp stack tuỳ chọn cho anh em

Nếu muốn duyệt file trong mỗi stack, chúng ta chỉ việc click chọn vào, các file sẽ sổ ra để anh em chọn bên trong. Ngoài ra có một thủ thuật ít người biết là khi cuộn chuột (scroll) khi đặt con trỏ ngay bên trên các stack thì chúng ta sẽ xem nhanh được mỗi file trong đó. Nếu anh em không muốn sử dụng tính năng này nữa thì làm lại tương tự các bước trên để tắt tính năng stack

Mình thấy tính năng này khá tiện và hay, anh em sử dụng macOS có hay dùng tính năng này không và anh em thấy thế nào, mời anh em chia sẻ cảm nhận và kinh nghiệm trong quá trình sử dụng nhé.
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
Tính năng thừa với mình tại cái desktop chẳng bao giờ có icon 😃
Chẳng bao giờ để cái gì ở desktop cả. Thớt làm để desktop như con gái vậy.
Screen Shot 2018-07-05 at 16.09.06.png
datdaik000
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trần Hữu Tiến 94 rất tiện lợi, "tài liệu học tập" thì k nên để lộ liễu ngoài Desktop 😁
longbui27
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trần Hữu Tiến 94 Chia sẻ thêm cách quản lý file mà không dùng desktop với bạn ơi, khi copy usb hay khi tải tài liệu về thì lưu thế nào 😃
God Fathet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Trần Hữu Tiến 94 bạn làm sao để ẩn mấy cái icon ngoài desktop vậy chỉ mình với ?
@God Fathet Kéo thả vào cái biểu tượng sọt rác nha bạn. Là nó sẽ remove ở dock.
haihuoc90
ĐẠI BÀNG
6 năm
Win 10 dùng cách nào nhanh hơn không
HNC001
TÍCH CỰC
6 năm
Thường cho vào Folder hết chứ kiểu này nó vẫn không như ý mình được.
mình đang dùng , từ một thằng bữa bãi thành gọn gàng vãi beep
Desktop mình toàn file Excel 😁
đang beta dùng dùng ccc
@Airblade14 gắt.nhưng mà thích.haha
buihai
CAO CẤP
6 năm
@Airblade14 Chửi hay vãi
Dùng Declutter nó cũng y vậy
😁 desktop ko 1 icon
bitback
TÍCH CỰC
6 năm
lúc nào làm dự án gì thì mới thả rông ngoài desktop mở cho nhanh chứ bình thường để mỗi thùng rác :p. con trai ăn ở có thể bừa bộn nhưng desktop thì luôn gọn gàng
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@bitback đi lạc đâu qua bên group macOS vậy đồng chí?
bitback
TÍCH CỰC
6 năm
@VietT haha. chào bác, em về với cái máng lợn của em đâyy
Nếu có thì cũng chẳng dùng! 😁

Nói thiệt là ai không biết sắp xếp dữ liệu mà cứ quăng lung tung ngoài Desktop thì có xếp stack hay kiểu gì cũng vô ích thôi. Họ vẫn sẽ luống cuống đi tìm file trong một mớ hỗn độn vì không nhớ đã quăng vào đâu!

Vấn đề quan trọng vẫn nằm ở thói quen. Nếu chuyển qua một HĐH khác không có tính năng stack thì sao? :D
Spirit_Love
ĐẠI BÀNG
6 năm
Từ ngày có thói quen đưa tất cả lên Cloud thì ngoài Desktop chả có gì cả ngoài 1 vài shortcut folder quan trọng với cái folder Screenshot của Macos 😁
Quy củ từ đầu có phải nhàn ko?
tính năng mới toanh mà ổng hỏi như là có lâu lắm rồi ấy.

Nên là 1 bài giới thiệu tính năng này thì hơn
KHÔNG vì desktop lúc nào cũng đơn giản & gọn gàng như này 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry PASSPORT.se 

Screen Shot 2018-07-05 at 17.20.48.png
@crazysexycool1981 Bác giống mình vãi nhưng của mình cái thanh Dock nó cũng không như thế kia 😆
@bomduc Đống app trên Dock mà bung lên Desktop chắc kín luôn 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry PASSPORT.se 
buihai
CAO CẤP
6 năm
Đôi lúc mình tự hỏi có phải Mod Tinhte có mấy ông bị thiểu năng hay tự kỷ không nữa, hỏi mấy câu vớ vẩn vãi. Beta thì mấy đứa rảnh rỗi mà cài, chưa kể Mac Os mới toàn dính lỗi vặt dùng làm việc có mà ốm đòn

//đang nằm yên ở Sierra sau khi lên High S bực mình quá phải hạ về
mất công đọc vcc, tìm mãi k thấy, thì ra là beta -_- hay lắm...
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@spider_man2212 vậy bạn phải tự trách bản thân k theo dõi thông tin. Tính năng này chỉ có macOS Mojave (hiện mới beta) mới có thôi. Cả TG xài mac đều biết, chỉ có mỗi bạn là k biết :v
RainMetoer
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình toàn dùng folder để luôn, để như kia toàn thấy làm khó mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019