MacBook Pro 2016: hư loa, thay luôn khung máy!

Duy Luân
31/12/2016 8:58Phản hồi: 278
MacBook Pro 2016: hư loa, thay luôn khung máy!
Chiếc MacBook Pro 15" 2016 của mình bị hư loa vì lỗi driver Bootcamp, ở Việt Nam đã bắt đầu nhận bảo hành nên mình xách máy đi đến cho hãng xem thử thế nào. Những tưởng hư loa thì thay loa là xong, nhưng không, MacBook Pro 2016 với thiết kế nguyên khối và sử dụng nhiều keo dán (hình dưới) nên hỏng loa thì phải thay luôn cả khung nhôm. Điều này cũng có nghĩa là mình được thay không chỉ vỏ mà còn cả trackpad, pin và thanh Touch Bar (cảm biến vân tay Touch ID vẫn giữ lại, gắn sang khung mới cùng với mainboard). Việc này cho thấy Apple càng lúc càng làm cho máy của họ trở nên khó sửa chữa hơn để đánh đổi lấy thiết kế ngày càng mỏng và trọng lượng nhẹ. MacBook Pro Retina đã khó sửa, Pro 2016 lại càng khó hơn, mình có anh bạn làm kĩ thuật cũng nói mở ra rất khó vì toàn dùng ốc iPhone. May mà còn bảo hành nên không mất tiền.

Về vụ loa mà mình bị dính lỗi, hiện Apple đã update driver mới nhất cho MacBook Pro 2016 nên anh em cài Win theo dạng bootcamp đã không còn phải lo lắng gì nữa. Anh em nào mua MacBook Pro 2016 ở đợt đầu mà đã lỡ cài Win rồi nhớ cắm tai nghe trước khi boot vào Win, sau khi chạy Win lên sẽ thấy có thông báo nâng cấp driver, tải về cài đặt là xong. Từ lần sau trở đi không còn lo lắng nữa.

Mời anh em xem qua một ít hình mổ máy từ iFixit sẽ hiểu vì sao thay loa phải thay luôn khung. Xem thêm bài mổ xẻ chi tiết MacBook Pro có Touch Bar.

Vị trí 2 loa trên MacBook Pro 13", 15" tương tự

Loa được dán keo chặt xuống khung, không dùng ốc vít. Điều này chỉ áp dụng cho bản có Touch Bar, bản không Touch Bar vẫn có thể dùng ốc gỡ ra như bình thường

Không chỉ loa mà pin cũng được dán keo vào khung máy nên việc gỡ ra thay thế là không thể (ít nhất với chỗ bảo hành chính thức của Apple)
278 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mod cho hỏi là nếu hư máy thì thay cái gì ạ?
@levuongthinh Ai chạy xe hơi mui trần cũng hỏi như bác à? :eek:
@dotana Hư loa thì thay khung máy. Hư máy hay khung máy thì thay loa.
@levuongthinh thay main boa
hết bảo hành mà hỏng loa thì thôi để vậy dùng chứ thay cả đống chắc nửa tiền con máy quá
cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
Mua Win sài cho re,mua macbook chi vừa đắt vừa khó sửa ,lại bịnh vặt.chắc cũng chỉ vì quả Táo ha-oai,thương hiệu no1 ảo ảo ấy mà.lap ss có 3tr sài ngon hơn cả 30tr apple.
Có tiền cho gái ăn còn có cái vợt lại.hic hic
@antlovely Chắc cũng dân lao động như nhau mà
@cometoi mình mua con macbook từ 2012 đến h làm rơi vô số lần vẫn dùng đến h. thay mỗi cái ssd vào mà vẫn chạy phà phà chẳng hỏng cái gì
daiza911
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cometoi Đời nó thế mà bác, đa phần mua mac về xong lại cài Win =)), như phim hài, công nhận là mac nó cũng bền cũng đẹp thật nhưng nên dùng theo nhu cầu, ko nên dùng theo cái kiểu ha oai lấy cái thương hiệu, xong mua về cài win thì làm sao cảm nhận đc cái hay của Mac. Tầm tiền Mac đầy máy cấu hình ngon hơn nhiều mà bền chẳng kém
@zozolozozove Đó là do bạn nghĩ thôi, bạn xài đi sẽ biết. Xài ở đây là của bạn và xài thời gian dài chứ của người khác hay ngồi trải nghiệm thử 15, 30 phút ở các showroom thì chẳng ý nghĩa gì đâu. Cái gì cũng có cái giá của nó!
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
7 năm
Chả bù với mấy con như Alienware, người bình thường cũng có thể tháo bung từng chi tiết nhỏ nhất vệ sinh, tùy ý nâng cấp rồi ráp vào xài lại bt.
@A.R.R.O.W Alienware máy 3,2kg + sạc 1kg = 4,2kg. Dày bao nhiêu nhỉ 3-4cm ? Muốn so khả năng sửa chữa thì so với dell XPS hay HP spectre ấy.
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@tuansangnguyen Sao không bảo nó mua hẳn con PC cho dễ tháo 😁
general
ĐẠI BÀNG
7 năm
@A.R.R.O.W Dân dùng mac toàn mấy người 'IQ thấp' nên họ không thể tháo bung máy để vệ sinh 😁
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@general Tháo ra vệ sinh để nhân viên bảo trì làm, thời gian tháo vệ sinh để nghĩ việc khác đi, thậm chí đi uống cafe thảnh thơi về tăng hiệu quả công việc. Đừng nghĩ tủn mủn thế!
@A.R.R.O.W kín như bưng thế kia cần gì vệ sinh máy nữa
Lỡm quá
Hịc ai giúp em với em mới mua con macbook pro 13 touchbar về bootcamp win 10 nó cứ "can't conect to this network" mày mò trên gg cũng k ăn thua nản muốn bán luôn máy , không biết là lỗi bootcamp hay sao nữa...
@openincs 1 .Mình từ đầu đã đồng ý trackpad của Macbook tốt rồi. Nhưng so sánh trackpad giữa Macbook với một con touchpad Workstation thì khập khiểng lắm, nhất là cho nhu cầu công việc, điển hình là mấy dòng Lenovo Thinkpad có thể làm những thứ cái trackpad kia không làm được.
2. Bạn định nghĩa thế nào là Native ? Mình nhắm mắt chọn đại DE Gnome cũng đủ cho bạn thấy khả năng của mấy con OS nhân Linux về Multidesktop, Touchpad,...

3. Bạn dùng Windows bản quyền mà bị lỗi đấy thì có thể kiện thằng Windows rồi
4. Cái này bạn đúng.
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@HTuan317
Đây là trải nghiệm cá nhân ứng với nhu cầu công việc của tôi nhé, không áp dụng cho đa số được đâu:

1. Thinkpad tôi từng dùng rất lâu rồi, chỉ khi về tay tàu khựa là không dùng nữa, bạn cho ví dụ là cái gì không làm được giữa 2 cái đó
2. Native là thân thiện, tiện dụng, tiết kiệm thời gian, công sức, ví dụ, chuyển desktop trên Mac chỉ cần gạt 4 ngón tay trên trackpad là qua ngay, khỏi phải dùng phím, nó tương tự như hành động của ta ngoài đời, gẩy lên gẩy xuống cảm giác nó tự nhiên. Còn kiểu laptop mà với tay lên màn hình như thế với các OS không được thiết kế cho cảm ứng rất chuối. Trong khi khi làm việc tôi không dùng phím mấy, cần gì thì note + vẽ ra giấy, người khác sẽ gõ và vẽ lại sau. Việc di chuyển tay 1 quãng đường dài như thế sẽ gây ra mỏi tay khi thao tác liên tục. Nếu là một thiết bị kiểu ipad thì lại khác vì màn ipad nhỏ, OS được thiết kế sẵn cho cảm ứng.
3. Windows lỗi cái đó rất nhiều, kiện gì đây, Laptop tôi xài xưa giờ toàn tích hợp sẵn windows vì toàn xài dòng bussiness hết.
4. Cái này cực tiện cho người lười như tôi 😁, Windows nên học hỏi thêm thì tốt.

ps: Quên 1 cái là thằng MacOS có cái ghét nhất là khoá màn hình bấm hơi trái tay, cực kỳ bực mình :D
nhã trinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@openincs bác nói vậy sao dc cà. DÒng workstation của Dell nổi tiếng là ngon lành. ko chừng bác xài trúng máy bị lởm do bị luột rồi ko chừng
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@nhã trinh Ngon đến mấy thì vẫn dính mấy cái đó 😁 , đó là bệnh của Windows mà :D
Cái này cũng hay, hạn chế việc nấu lại của các con buôn
"Laptop chạy Win tốt nhất thế giới" là đây ấy hả 😁
@magic_stardj cái đó là pro cũ nha :D con này thì chưa biết sao, mình thấy bình thường vì cũng không dùng Win nhiều
Macbook 2016 mới mua đã hư?
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
vietcad.77
TÍCH CỰC
7 năm
@crazysexycool1981 Không đọc bài à? Cài Win lỗi bootcamp vụ driver âm thanh . Giờ họ nâng cấp Bootcamp để fix lỗi này rồi
@vietcad.77 Đọc bài mà quên ko để ý kỹ dòng đầu tiên
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
witterboy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Điểm dễ thay thế = 0
s.club2
TÍCH CỰC
7 năm
Phần mềm làm hỏng loa. Thật là volume
Đã lắc não trước khi nói chưa vậy các bờ rồ?
Đây là con Macbook của mình khi bị đập vào tường. Giờ vẫn xài ngon. Chưa nói đến đẹp nhất thì cũng là bền nhất rồi.
@nhuyhoatronggio Tùy nhu câu ai chê đâu mà bạn bay zô kêu lắc não??? đọc kỹ đi bạn trẻ không có từ nào mình chê nhé còn khen đẹp cơ mà? Nói động zô Apple 1 cái có người bay zô chửi ,hài 😃
vinghiep
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nhuyhoatronggio Em cũng mới bị mẻ cổng usb, mà ko đến nỗi như bác 😆)
xyzmen
CAO CẤP
7 năm
mình hay thắc mắc là sao các anh ấy lại mua Macbook rồi cài win? Mac cài win nó chạy ngon hơn các máy khác à?
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@xyzmen Không phải, số đó là thích hình dáng MAC nhưng cuộc đời éo le là công việc nó bắt dùng Win 😁 , chưa tự quyết định được công việc của bản thân nên khổ thế!
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân Kiếm việc khác đi bạn 😁. Mình mà phải dùng Win là kiếm việc khác luôn.
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@hsdhnh Cụ thể là cái gì? Có biết tại sao MacOS và IOS chạy mượt hơn không? Thằng nào ôm đồm quá nhiều thứ sẽ không tốt những cái quan trọng nhất. Điển hình trackpad có con nào ngon mà dễ chịu như Macbook không?
@xyzmen Làm việc trên MAC. Nhưng đôi khi vài soft không có cho MAC nên phải vào win để xử lý vài viêijc nhỏ.
lỗi phần mềm mà phải thay phần cứng có vẻ hư cấu nhỷ! đẹp thì p chấp nhận thôi! hết bh coi như xong
Thích nhờ. Ước gì máy mình cũng hỏng loa để đi thay 😁
ngoanrazo
TÍCH CỰC
7 năm
@sieu_nhan Hàng nguyên bản vẫn tốt hơn bác ah
@ngoanrazo Máy e mua hàng xtay thuỵ sĩ. Bàn phím hơi khác. Thấy đc thay nguyên cả khung nên cũng ham. Hay về bàn phím Us nhìn cho dễ
Hỏi bác Duy Luân máy bác mở đến tầm nào thì rè. Và rè nghẽ có rè lắm không. Đợt trước máy mình cũng hơi rè. Giờ nó hồi hồi lại sao á.
À mí cả thay cả khung là bao gồm bàn phím luôn rồi đúng không
bằng cách nào mà lỗi phần mêm làm hỏng phần cứng vậy anh Duy Luân
@esata Loa bluetooth chỉ xài ở nhà. Ra đường xài tai nghe. Có vậy cũng k hiểu nữa trời. 2 loa đt cùng loại cộng lại chỉ tăng đc 4 db. Ko to hơn 1 loa là mấy đâu. Ko tin lấy ip7 ra so với 6s thì biết. Khi ra đường ngồi ở quán cafe, văn phòng chỗ đông người thì việc bật loa ngoài nghe nhạc xem phim là tối kị, rất không lịch sự, âm lượng ko quan trọng, quan trọng là vẫn sinh ra tạp âm hút sự chú ý của người khác. Ng ta phát minh ra cái tai nghe là để xài những lúc đó, chứ ở nhà riêng muốn nghe sao thì nghe. Có cái tiện lợi ko xài, cố đấm ăn xôi chơi kiểu khác người mà làm chi
esata
CAO CẤP
7 năm
@Carvalho1986 Nếu laptop loại tốt nghe to hơn tôi đã không nghĩ tới việc độ loa. Hay là độ bằng cách dùng lại loa laptop to cũng là bất lịch sự, là cố đấm ăn xôi hả bạn? Ngoài đường tôi chẳng làm phiền người khác bao giờ vì tôi không có thói xem phim hay nghe nhạc ngoài đường. Chỉ cần nghe rõ phát âm trong từ điển hay mẩu tin ngắn thôi.

Nghe ở nhà tôi cũng không khoái bluetooth vì kết nối rắc rối, hay bắt phài remove connection rồi add lại. Tai nghe tôi cũng ít nghe vì không thoải mái. Riêng cái loa thì 1 diện thoại 1 loa đã to hơn con Acer cùi 2 loa rồi, nên 2 loa điện thoại sẽ phải to hơn nhiều nhé!

Lại nhớ con điên thoại Phillip hơn 6 triệu dắt ông đồng nghiệp đi mua. Xui xẻo cái loa kêu như dế cơm, nghe gì cũng phải ghé sát vào tai mới rõ. Thấy ổng không vui vì cái loa, hơn nữa chỗ bán điện thoại ở ĐaKao không bao giờ có cái thứ 2 cùng model để chọn loa to hơn !!! Theo bạn ông này có muốn "cố đấm ăn xôi" chăng?
@esata Đang độ loa laptop lại nhảy sang điện thoại là như nào?Nó là 2 phạm trù khác nhau hoàn toàn. Mua bất kì cái máy nào cũng phải test xem tính năng nó ra sao. Đã k hài lòng về loa của nó rồi còn vác về rồi kêu là sao? Chỉ để nghe phát âm từ điển mà cái loa laptop ko nghe nổi thì hơi lạ. Chưa gặp bao giờ. Đã nói ở trên rồi. 2 loa stereo cộng lại chỉ cho âm lượng tăng thêm 4db thôi, chứ k phải là 1+1 =2 loa là nghe to gấp đôi đâu. Còn đó, máy là của bác, cách dễ ko thích làm thì cứ bung máy ra mà thay loa 😁. Sướng khổ cũng là bác chịu mà =))
esata
CAO CẤP
7 năm
@Carvalho1986 DT có loa ngoài mà có nhiều tính năng khác lẽ nào cấm so vời laptop. Bạn là ai mà cấm hoài vậy?
Cái ông bạn đồng nghiệp đó hỏi tôi có cách nào thay loa cho to không. Tôi nói muốn gì thì chờ máy hết bảo hành đã rồi mới độ.

Kiếm cái điên thoại bỏ đi dễ hơn là kiếm cái laptop bỏ đi!!! Với lại cái loa laptop mà kêu to chưa chắc đã vừa đủ chỗ trống. Mà loa điện thoại Tầu nhiều cái to kinh dù chỉ 1 loa, loa cỡ nhỏ dễ lắp thay vào cái laptop kia không được sao? Giờ gắn 2 loa cho to hơn cũng vô ích sao? Vậy con laptop của bạn bớt 1 loa cho pin lâu hơn có được không? Tôi nào không biết 2 loa không tăng gấp đôi, nhưng tăng 4db nhỏ không đáng kể thì cấm hả?
cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
Cài Win chạy song hành ấy!âu cũng là nổi khổ của a e thích trái táo ấy mà.
@cometoi bạn k biết thì đứng trả lời nha!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019