Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Macbook Pro mới sẽ ảnh hưởng đến việc xử lý ảnh, video như thế nào?

Gia Tường
28/10/2016 20:44Phản hồi: 219
Macbook Pro mới sẽ ảnh hưởng đến việc xử lý ảnh, video như thế nào?
Macbook Pro là một trong những chọn lựa hàng đầu của các nhiếp ảnh gia, các nhà làm phim,... Apple vẫn luôn tiên trong phong những thay đổi để giảm tải cũng như loại bỏ các thao tác thừa thải tốn thời gian, tối ưu Workfollow. Dòng Macbook Pro mới được Apple giới thiệu mang trong mình nhiều công nghệ đột phá hỗ trợ người dùng thao tác nhanh hơn, và đồng thời với đó là nhiều phần cứng và công nghệ "hiện vẫn còn phổ biến" bị loại bỏ. Macbook Pro mới thêm cái gì, mất cái gì, ảnh hưởng đến anh em nhiếp ảnh ra sao? Chúng ta sẽ thảo luận trong bài viết này

1. Sự thiếu vắng của cổng SD

Đây là khe thẻ nhớ trên Macbook Pro thế hệ cũ, bây giờ đã bị loại bỏ để nhường chỗ cho cổng USB-C

Thẻ SD hiện tại vẫn rất phổ biến và việc rút thẻ SD ra cắm trực tiếp vào máy để xử lý là một thao tác tiện lợi, là thói quen của nhiều tay máy, kể cả mình. Việc loại bỏ khe thẻ SD trên Macbook mới sẽ gây khó khăn cho một số bạn, vì phải mua adapter gắn ngoài, và khi đi đâu cũng phải vác theo đầu đọc thẻ USB-C.

Tuy nhiên mình thấy việc loại bỏ đầu đọc thẻ SD là hợp lý vì những lý do sau:

1. Đầu đọc thẻ trên Macbook hiện nay không hỗ trợ các loại thẻ tốc độ cao hiện nay như thẻ UHS-II U3. Những thẻ này khi gắn vào đầu đọc đều không phát huy hết tốc độ. Đầu đọc thẻ của Macbook hiện nay cũng khá kén thẻ, có khi không nhận ra thẻ luôn.
  2. Bạn có thể dùng dây cáp để kết nối trực tiếp máy ảnh và máy tính, dùng máy ảnh như đầu đọc thẻ vì dĩ nhiên các máy ảnh cao cấp hiện nay đều hỗ trợ đọc các loại thẻ nhớ mới, khỏi tốn công mua đầu đọc thẻ.
  3. Đối với những bạn không có thói quen kết nối máy ảnh vào máy tính, hoặc máy ảnh khôgn có khả năng này thì nên suy nghĩ về đầu đọc thẻ chuyên dụng gắn rời để phát huy hết khả năng, tốc độ thẻ nhớ
  4. Các chuẩn thẻ tốc độ cao đang dần thay thế SD, ví dụ CF, CFast trên các máy chuyên nghiệp, hay mới đây là XQD và sắp tới là CFexpress. NHững loại thẻ này đều cần đầu đọc thẻ gắn ngoài.

2. Touch bar mới
Screen Shot 2016-10-29 at 3.33.24 PM.png

Touch Bar là dải màn hình OLED cảm ứng, có nhiệm vụ giúp bạn duyệt ảnh, lướt, cuộn, hoặc thực thi các phím tắt,... Tuỳ thuộc vào bạn đang dùng ứng dụng gì, và nhà phát triển phần mềm cho phép bạn làm gì thì phần Touch Bar này sẽ thể hiện các nút bấm để bạn thao tác. Đây là một trong những sự nâng cấp đột phá nhất trên macbook Pro năm nay. Các chức năng của dải màn hình này liên quan tới việc chỉnh sửa ảnh/video hiện nay:
  1. Đối với Photoshop và ứng dụng Photos của MacOS: Duyệt ảnh, Thiết lập phím tắt, cuộn các thanh slide bar, có thể Crop, trộn layer...
  2. Đối với Finalcut Pro hay iMovie: Cắt Clip nhanh, thiết lập phím tắt, trượt để tua nhanh, điều chỉnh 1 đoạn cụ thể,...
Các bạn có thể xem video demo dưới đây để hiểu hơn về vai trò của dải Touch Bar trong việc chỉnh sửa ảnh bằng Photoshop

hay chỉnh video với Finalcut Pro:

và chỉnh ảnh với Photos đơn giản hơn:

Rõ ràng với dải cảm ứng mở rộng này, Apple đã giúp thao tác của chúng ta rút gọn đi rất rất nhiều. Chúng ta sẽ không cần phải mò các tổ hợp phím tắt để xử lý nhanh công việc, không cần phải rê chuột quá nhiều. Giờ đây việc của bạn là chạm để thực thi.

Quảng cáo

3. Touchpad lớn gấp 2 lần

Screen Shot 2016-10-29 at 3.11.24 PM.png

Touch pad của Macbook là một trong những touchpad tốt nhất, thông minh nhất và tuyệt vời nhất. Mình đã làm việc, xử lý ảnh, dựng phim,... suốt nhiều năm mà không cần chuột gắn rời bên ngoài. Việc mở rộng diện tích của Touchpad sẽ giúp các thao tác của bạn dễ dàng hơn, phạm vi hiệu quả tốt hơn. Bạn có thể kéo thả, vẽ, tô,... thoái mái và linh hoạt hơn rất nhiều.

4. USB-C

Chúng ta nên sẵn sàng đón nhận cổng USB-C như loại cổng kết nối của tương lai. 4 cổng USB-C trên Macbook Pro mới là cổng ThunderBolt 3 băng thông cực rộng 40GB/s, nhờ đó tốc độ sẽ rất cao. Việc sao chép những đoạn video 4K hay hàng trăm GB ảnh RAW sẽ trở nên đơn giản và nhanh hơn rất nhiều.

Quảng cáo

Với 4 cổng Thunderbolt 3, bạn có thể thiết lập một hệ thống Studio để xử lý ảnh, video với 2 ổ cứng RAID và mở rộng 2 màn hình độ phân giải siêu cao 5K.

Tuy nhiên việc Apple loại bỏ hoàn toàn cổng USB A và thay bằng 4 cổng USB-C đồng nghĩa với việc bạn sẽ phải mua mới toàn bộ dây cáp, adapter, đầu đọc thẻ... để có thể kết nối thiết bị của bạn vào Macbook Pro mới. Nếu bạn không có kinh phí, bạn có thể sử dụng Adapter chuyển từ USB A sang USB-C, điều này sẽ gúp bạn tiết kiệm khá nhiều chi phí cho các thiết bị ngoại vi, đồng thời vẫn dùng được với các máy tính cũ hơn.

5. Màn hình đẹp hơn

Macbook Pro mới sở hữu màn hình với không gian màu P3. Điều này đồng nghĩa với việc lượng màu sắc hiển thị của màn hình này nhiều hơn 25% so với hệ màu sRGB phổ biến. Đặc biệt màu xanh lục và đỏ thể hiện đẹp hơn, chính xác hơn. Apple cho biết màn hình mới này sáng hơn thế hệ cũ với độ sáng 500nit và độ tương phản tăng 67%, nhờ đó giúp thể hiện màu đen tốt hơn, chi tiết nhiều hơn,...

so sánh không gian màu P3 với sRGB​

6. Mỏng hơn, nhẹ hơn

Khi đi chụp ảnh, chúng ta thường phải đem theo nhiều thiết bị ảnh nặng nề, trong đó có cả chiếc Macbook. Vì thế việc máy mỏng đi, nhẹ hơn, gọn hơn sẽ giúp việc chụp ảnh trong thời gian dài trở nên nhẹ nhàng hơn rất nhiều.

Đối với bạn, những thay đổi của Macbook mới sẽ ảnh hưởng như thế nào?
219 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Louisch129
TÍCH CỰC
7 năm
Cũng có ảnh hưởng tí ti thế này thôi...
dontcry0512
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chỉ là không hiểu Apple nghỉ gì !rồi sẻ có adaptor cho khe thẻ hazzz!
enix
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đọc bài là biết ngay đang vào tinhte o_O
@enix
Cái phần lí do SD và touchbar hahaha
Melody123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tiền 😁
VẪn thấy rằng macbook pro 2015 còn tốt vài năm nữa khi nào usb c 3.1 phổ cập như usb với micro usb thì nâng cấp macbook pro lên cũng chưa muộn , trong khi ko có gì mới mỏng hơn 1 tí mạnh hơn 1 tí ổ nhanh hơn 1 tí mất thêm cả đống tiền Ảnh chụp Màn hình 2016-11-06 lúc 20.02.31.png
@quoc_anh_1603 Em còn đang ở Late 2013 đây bác, chắc 10 năm nữa hãy mua cái mới 😆
hoa-win
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quoc_anh_1603 Cũng may apple lược bỏ hết các cổng làm cho mình khỏi lăn tăng là mua hay không. Không mua vì bất tiện . Sài macpro 2015 ok rồi.
@quoc_anh_1603 Bác cho em hỏi khi em update lên phiên bản giống bác (máy e là macbook pro 2014) sao khi khỏi động lại chậm vì có thêm cái biểu tượng loading ah, haiz chán thật 😔(, ko bit làm sao
@Haiphong23 Co thể lỗi macos bác nên cài lại bằng usb format máy cho sạch chạy ít lỗi
kimduy0312
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thực sự ko có gì đột phá, cảm giác hụt hẫng đối với macbook mới. Touchbar chỉ là chiêu quảng cáo thôi. Ko có tính thực tế
finely
TÍCH CỰC
7 năm
@kimduy0312 Ờ... Thì cứ windows mà dùng đi bạn.
Khỏi hụt hẫng. Mình ngược với bạn, mình thích cái Touchbar đó và thấy nó sẽ làm ra trò.
Trong demo, hai bà đó làm thao tác rất tự nhiên và nhanh.
@kimduy0312 Mình không nghĩ bạn có nó rồi để bạn có thể phán khi chưa sử dụng nó. Vì Apple chưa bán. Chán mấy kiểu comment này lắm.
@keohoangphuong Như này gọi là đoán rồi phán 😁
Nhìn bề ngoài giống LG V10 😁
Thay vì 1 cú click chuột thì bây h phải căng mắt lên nhìn cái thanh để bấm ko bị nhầm. Thay vì bấm phím điều hướng ko cần nhìn h phải căng mắt lên để lướt ko bị chạm xung quanh.
@luuthienloc Bt ngồi thể làm việc thoải mái. Giờ phải đứng để mắt thoải mái nhìn đc bao quát màn hình với dãy cảm ứng TB ^^
finely
TÍCH CỰC
7 năm
@luuthienloc Bạn đánh giá hơi vội rồi. Căng mắt chỉ là lúc đầu, khi bạn quen rồi thì chả có vụ căng mắt nữa. Bạn có xem cái video bà làm bên Adobe làm mẫu chưa? Bã nói rất rõ là mắt bã lúc nào cũng trên màn hình.
@finely chuẩn bác, kiểu j thì ng t cũng dùng dc, e thấy cái tb đấy tiện lợi, lại đẹp, thế mà cứ bị dìm. Chỉ tội bản tb này giá chát quá... 😔 Nếu nó hữu dụng, đáp ứng dc thói quen ng dùng thì sẽ phổ biến thôi... Đổ táo phải dùng 1 time mới phán, chứ khi không mà phán thì hoá ra trải nghiệm tưởng tượng ah:(
@luuthienloc Ai bắt ông phải căng mắt đâu? Cái touchbar nó chỉ thay thế bàn phím thôi, ở trên màn hình mọi thứ vẫn vậy, ông vẫn click chuột như bình thường, sao phải căng mắt? Còn cái "bấm phím điều hướng" là phím gì vậy, hay là touch pad, bàn rê của apple có khả năng nhận diện việc vô tình chạm vào nên chẳng có gì lo lắng cả.
Máy ảnh máy quay không dùng thẻ nhớ rời sẽ lên ngôi !
Sẽ không còn tai nạn quên thẻ nhớ 😁
ko có khe đọc thẻ với mình cũng khá thốn, vì mình cũng muốn có khe đọc thẻ để mở rộng bộ nhớ lưu trữ mà ko cần gắn HDD gắn ngoài ( lích kích và sợ va đập)
Còn về 4 cổng USB Type C thì rất ủng hộ, 1 cổng có thể xài đ ược nhiếu cống USB A mà ko cần cấp thêm nguồn ngoài, tốc độ lại rất cao (Thunderbolt 3) nói chung là rất hài lòng
Touchbar thì chưa biết nó có ý nghĩa thế nào nhưng khá đẹp và nhìn cái là biết ngay là Macbook mới 😆)
@chuoitaykohot Cái thẻ bác mở rộng bộ nhớ tốc độ bèo lắm, nếu là loại ssd dạng thẻ thì ngon nhưng giá khá chát, còn nếu bác gắn thẻ vào 1 adapter thì khá chậm, nói chung là nếu dùng thẻ nhớ mở rộng bộ nhớ thì speed dc 90mb/s, trong khi ssd trong của con mb e cùi lắm cũng dc khoảng 200mb😃
Còn về cái cổng usb-c thì cái mb k0 touchbar phiên bản chuẩn có 2 cổng, 1 cổng cắm nguồn, cổng kia chắc chắc phải mua hub thêm vào, hơi khó chịu nhưng chấp nhận dc😃
Có 2 cách:
-Mua mb đời cũ vs đầy đủ cổng kết nối tiêu chuẩn
-Mua đời mới và chịu khó sắm thêm phụ kiện

Cá nhân nghiêng về lựa chọn 2 vì mb mới thiết kế, tốc độ và tản nhiệt quá ngon😃
@baohen1510 Ừa mình thấy nó overpriced với cái chất âm đó quá, nếu mà chất âm tốt hơn tí nữa thì đáng giá hơn. Nhưng cái pin trâu nó cũng làm mình sướng quên đi cái giá phần nào.
Vì bạn không chuyển giữa nhiều thiết bị thì thấy nó kg cần thiết. Về nhà mình xài iphone ,ipad hay chuyển qua mac thì rất đơn giản. Nói chung là có xài mới thấy nó đơn giản hơn kiểu khác thế nào.
@Cupertino Mình đặt 7+ jet black 256Gb, từ 9/9 đến 9/11 thì mới nhận được hàng! Chờ đúng 2 tháng đó bác! Ngoài ra mình hỏi thử hàng xách tay cũng rất ít chỗ có bán bản này.
@mrTimbaland Lâu thế. Bữa mình đi mua đồ ở Vĩnh phát thấy nó màu jet black cũng nhiều mà đa số là 7, chỉ có 1 con duy nhất 7plus thôi.
@Cupertino 7 thì có nhiều hơn bác, 7 plus thì hiếm, đặc biệt là bản 256Gb
Mình không hiểu tại sao máy ảnh không chuyển sang dùng usb type C để cắm vào máy tính hoặc là làm một cái thẻ nhớ đầu Type C và gắn trực tiếp vào máy ảnh. Rút ra chỉ việc cắm vào máy tính là xong. Kích thước máy ảnh cũng lớn nên có lẽ nhét thêm một cái như vậy không có gì khó lắm.
@Cupertino Bọn Nhật Bản luôn lười biếng nâng cấp công nghệ và hay làm phức tạp hoá vấn đề. Em hay sẽ đi tiên phong trong việc tích hợp cổng USB TypeC

https://tinhte.vn/threads/hasselblad-x1d-50c-mirrorless-medium-format-dau-tien-51mp-san-xuat-tai-thuy-dien-gia-8995.2606100/

@cuhiep Phải có những con như thế này rồi từ từ chuyển qua thẻ nhớ có gắn usb C luôn, quá tiện lợi. đúng là nhìn lại máy ảnh chỉ toàn lo nâng cấp chụp đẹp mà kg nâng cấp về kết nối dây lẫn không dây và giao diện.
@cuhiep nhìn thương hiệu biết giá cho dân pro rùi bác😃
Đối với dân chuyên nghiệp, thì BÀN PHÍM không phải là thứ để nhìn
Chả ai đi gõ bàn phim mà còn phải nhìn xuống nó nữa cả.
Cái TouchBar này thì lại phải nhìn vào
Vậy là khi làm cái quái gì, con mắt cũng phải di chuyển lên xuống liên tục, chắc 1 thời gian thì con mắt nó sẽ chảy nước ròng ròng hoặc là văng ra ngoài.

MS nó đã nghiên cứu cách đây 16 năm, rồi nó bỏ, vì cái ý tưởng này thuộc loại TỐI KIẾN.
Thà răng chơi luôn nguyên bàn phím phía dưới là 1 cái màn hình nữa, vậy là có 2 màn hình
Khi cần thì gõ, khi cần xem phim kéo thẳng ra là có cái màn hình TO tổ để xem phim giải trí,....
rin_thai
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ironic_haha Mình type bàn phím iPhone 90% là không nhìn nhé. Bạn dùng quen rồi thì hiểu.
@Thiết Kế Website Miễn Phí Bác xem lại info bà đó xem là ai đi. Tiếc là Apple thì khen nó hay không nói rồi ... nhưng nhiều thằng khác cũng bỏ tiền ra để app support tính năng đó, và theo như bác là đi PR dùm người khác luôn. Vậy là bọn chúng bị dỡ người rùi bác nhỉ ?!
@Thiết Kế Website Miễn Phí Bạn e nó làm cho tạp chí Cosmopolitan bên đây, có về VN chụp hình thì thấy toàn dùng MB, còn e thì dĩ nhiên là k0 dùng rồi... Bác coi mấy cái show music, nhìn mấy DJ xem nó dùng j, e thấy nó toàn dùng mb, thậm chí ngay sự kiện của MS, dưới khán phòng, mấy nhà báo biên tập, cũng toàn dùng mb, đúng ra tại sự kiện của ms thì phải dùng ms chứ=))
finely
TÍCH CỰC
7 năm
@Thiết Kế Website Miễn Phí Bạn ơi bạn, làm ơn, ko biết thì cứ chờ đợi xem ng ta dùng nó thế nào đi. Cảm với chả ứng, khổ thân bạn.
Không biết làm Photoshop có giỏi hơn ai ko mà cứ đem ra khè. Trong khi Adobe làm cho Photoshop tương thích và dùng ngon với Touch Bar thì có đứa chê ỏng chê ẻo. Khuyên thật lòng, mua Windows, mở Paint mà dùng bạn nha... Dẹp PTS đi. Nghe khè ghê quá..
nếu có màn cảm ứng thì có phải là dễ hơn không 😁
@If you dont mind Nếu là màn hình cảm ứng thì sao gọi là tái định nghĩa cái hàng phím Fn hả bạn. Coi chừng ifan cắn bạn đó.
Học Còi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@If you dont mind đã làm đồ họa thì màn cảm ứng là thám họa... trời nắng mồ hôi tay nhiều là biết ngay
@Học Còi Xin lỗi bạn, làm đồ họa thì ngồi phòng máy lạnh, chả ai ra nắng mà ngồi
Màn hình cảm ứng là thêm thuận lợi, phải biết tậng dụng nó.
Chứ nó vẫn ĐỦ tất cả những cái mà thằng KHÔNG cảm ứng có.
Nó chỉ có THÊM cảm ứng thôi.

Giống như iPhone lúc đầu ra cảm ứng ai cũng chê, nói ko có phím sao gõ, bây giờ người ta bấm cảm ứng còn nhanh hơn bấm phím điện thoại.

Đừng thấy mình không có khả năng thì nghĩ mọi người đều như vậy.
Đừng thấy cái mình không có mà người ta có thì chê.
@Thiết Kế Website Miễn Phí Touchbar giống cái tô đậm bác nói đó, mà touchbar lợi hơn cái cảm ứng là app tạo ra theo quy chuẩn, 1 là support 2 là không.
Còn cảm ứng thì app universal chưa phong phú thành ra hơi thiếu, lý do winphone chết mà android không chết cũng nằm chỗ này. Các app bình thường thì vẫn chạy nhưng không được tối ưu, khá là chán, chính M$ cũng biết nên mới đẻ ra universal, tiếc là dev không măn mà lắm, tay to cũng không tham gia.
Học Còi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Thiết Kế Website Miễn Phí xin lỗi nhé ... dù tay thím có vào kho đông lạnh hay ngồi đâu.. thì thử lấy ngón tau vuốt ve mấy cái đi.. nhìn tởm v l... Mà điện thoại bé bẩn cái dễ lau chùi, dút ra đút vào túi quần nó cũng sạch đi phần nào .. dùng cả ngày với cái màn desktop rồi sáng hôm sau đến mà lau
Tb giúp người dùng MBP có thể tuỳ biến cả trăm tổ hợp phím theo nhu cầu cá nhân ngay tại vị trí dãy phím Fn !
Chả hiểu cái touch bar có gì hay nhỉ, mấy thao tác của nó đều làm được bằng chuột và phím tắt cả rồi 😕 Cứ cho là nhanh hơn tí đi, nhưng bỏ thêm vài trăm $ chỉ để có cái phím tắt thế có đáng ko?
Coi video demo cái bố DJ chọt chọt touch bar nó cứ miễn cưỡng sao ấy, thà bấm trên phím thường còn nhanh hơn. Rồi ko nhớ rõ bà nào demo mà phải căng mắt ra cúi xuống nhìn phím thì ...
Vẫn an phận với con macbook pro cùi đời 2012 của mình 😁
Chừng nào có tiền thì chuyển qua xài Surface book cho sướng (muốn studio lắm nhưng do công việc phải xách lap theo 😔 )
Ko liên quan, nhưng chả ngửi nổi bọn thuyết trình năm nay, nào great, nào innovation, fast... cứ như bọn bán hàng đa cấp ấy. Thật ko hiểu nổi 1 cty lớn như Apple mà ko thuê dc ai thuyết trình tốt 1 chút được nữa, coi mấy thím comment trên youtube là Steve Job (Panos Panay) đã move qua Microsoft rồi.
Sensation
TÍCH CỰC
7 năm
@shinkt Mình thích ý tưởng về cái Dial của MS hơn là touchbar của Apple
@shinkt e có chút ý kiến về cái sfb, đúng là sfb đột phá, mà cái đột phá nhất chính là cái bản lề, tháo ra lắp vào, gập ngược, nhưng để làm gì ạ. Dùng như tablet thì khá nặng, nên e thấy nó chỉ hợp vs laptop thôi, mà laptop thì trackpad, bàn phím là hết, thậm chí là cảm ứng cũng k0 cần. E dùng sf pro rồi, cuối cùng toàn dùng chuột vs bàn phím mà nhu cầu e là văn phòng thôi, nên thấy cảm ứng khá thừa... Vậy nếu bác nói cái dải oled thừa, thì e thấy sfb cũng chỉ là cái laptop giá cao. Còn mấy tính năng lắp ráp thật ra chả có j dùng, ít ra là vs nhu cầu của e😃
Touch bar rất tuyệt vời khi kết hợp với cái bút Jot cảm ưngd viết, vẽ trên iPad
RIP ..surface
Cái bút gắn ngoài bàn cảm ứng cũng chỉ lớn hơn có chút chút
Chiêu này
Hay quá là hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119