macOS Mojave: Cách thiết lập tự động bật/tắt giao diện dark mode

Mikeknowsme
18/4/2019 15:57Phản hồi: 28
macOS Mojave: Cách thiết lập tự động bật/tắt giao diện dark mode
Giao diện nền tối (dark mode) trên macOS Mojave rất tuyệt và rất đẹp. Nó sẽ phủ tối hết mọi tông nền trong App, thanh hiển thị, thanh menu, v.v... gọi là Appearance. Nhưng một số người chỉ thích dark mode hiển thị vào buổi tối và buổi sáng vẫn hiển thị tông nền trắng thông thường thì sao?

Thật chất macOS không cho phép chúng ta có tuỳ chọn "tự động chuyển giao diện sáng tối" mà chỉ chỉnh thủ công trong mục System Preferences - General. Mình sẽ hướng dẫn một cách để cho phép máy tính Mac của bạn có thể tự chuyển nền trắng và đen theo thời gian trong ngày (sáng - tối):

1. Vào Automator

Bạn có thể nhấn Command + Space để tìm kiếm rồi gõ "Automator".

2. Chọn "Application"

3. Tìm kiếm và chọn "Change System Appearance" - sau đó bên phải mục Change Appearance: Chọn Toggle Light / Dark

4. Bạn save file lại, nên đặt tên file "Auto-Dark-Light.app" như mình
5. Mở ứng dụng lịch lên (calendar), sau đó bạn chọn file - New calendar để thiết lập lịch mới

6. (Đến phần phức tạp nhất) Bạn chọn dấu "+" để thêm sự kiện, gõ "Toggle Dark and Light Mode" để đặt tên cho sự kiện, mình dùng tên này vì nó sẽ trùng với tên file lúc nãy bạn save.

7. Lúc này sự kiện đó đã được thêm vào ngày giờ ở hiện tại, bạn click vào để chỉnh sửa sự kiện

Quảng cáo

8. Thiết lập: làm theo hướng dẫn của mình như trong hình
Starts và ends tương tự thời gian để kích hoạt dark mode và tắt dark mode, ví dụ bạn để 11 giờ tối máy tính sẽ tự mở dark mode, còn 6 giờ sáng thì nó tắt và chuyển lại theo tông nền trắng, tuỳ vào thời gian bạn muốn.
  • Repeat thì chọn "Every Day" để việc chuyển đổi nền giao diện sẽ được lập lại hằng ngày
  • Sau đó ở dưới cùng là Alert: bạn click vào
Bạn chọn giống như mình ở hình trên, chọn Open file
  • Sau đó bên dưới (dòng thứ 2) bạn đưa cái file ban đầu bạn save ở mục Auomator vào, file đó có tên Auto-dark-light.app
  • Dòng thứ 3 chọn "At time of event"
Lúc này bạn lại làm thêm một mục Alert, chọn y như cái ở trên, cũng Open file, rồi chọn file Auto-Dark-Light.app, nhưng dòng thứ ba thay vì "At time of event" thì bạn chọn 10 hours before

thiet_lap_dark_mode_tinhte_10.jpg Thế là hoàn tất, bạn sẽ có một lịch sự kiện như thế này: Diễn ra hằng ngày, từ đêm cho đến sáng, lưu ý phần alert phải có 2 thiết lập như hình trên (At time of event10 hours before)

Quảng cáo

Từ 6h sáng mỗi ngày, MacBook của mình đã trở lại giao diện sáng và đến tối nó sẽ đổi sang giao diện dark mode của Mojave.

Tóm lại, tại sao cần làm như thế này?
Nếu bạn làm việc vào buổi sáng, dark mode sẽ không mang lại lợi ích khi ánh sáng môi trường thì quá chói trong khi giao diện lại tối.

Bạn có thể xem thêm: Hai vấn đề của giao diện nền tối (Dark mode)
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oldman20
TÍCH CỰC
5 năm
cám ơn bạn, vọc cái automator cũng hay
MantiCore1
TÍCH CỰC
5 năm
Để như thiết lập ban đầu cài máy xong haha
Justtin91
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn chủ thớt, bài viết hướng dẫn chi tiết.
hailongan
TÍCH CỰC
5 năm
Để thử 😁
adbio
ĐẠI BÀNG
5 năm
Để tối về thử.cảm ơn chủ thớt
Nomadman
ĐẠI BÀNG
5 năm
dài thiệt dài, haizzz, có các nào biến thành các dòng lệnh để mình copy paste vào Terminal không nhỉ

P/S: mà mình thấy cái này apple nên thêm tuỳ chọn tự động thay vì chỉnh thủ công dark/light theme trong setting, làm được cái dynamic wallpaper r mà trời tối thui thanh vẫn trắng
@htrung18 Mình cũng muốn làm bằng lêngj Terminal mà chưa có cách, hiện cứ phải set up lịch như này, thật ra mình hướng dẫn từng bước chi tiết cho nhiều người dễ hiểu và chỉnh theo chứ trong thực tế không lâu đâu
Khi bạn nhìn vào màn hình 12 tiếng/ngày thì lúc nào dark mode cũng tốt cả o_O Ngồi code mà cái màn sáng trưng thì mới đau mắt.
minhanh0213
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lúc trước thích chỉ để Dark menu bar trong nền Light theme trắng để có cảm giác sạch sẽ. Tự dưng lên cái OS Mojave không đổi được nữa.
Muốn có Dark menu bar phải xài Dark theme u ám 1 cục, trong khi muốn xài Light theme thì không có Dark menu bar. Stupid UX =.=
@minhanh0213 không phải là không có cách 😁 chỉ là ko official thôi :p
cụ mở terminal paste cái đống này vào rồi enter (nhớ là paste và enter từng dòng nhé, có hỏi pass thì gõ pass máy cụ vào) rồi sau đó log out rồi log in, hoặc cẩn thận thì cụ khởi động lại máy càng tốt:
defaults write -g NSRequiresAquaSystemAppearance -bool Yes

defaults write com.apple.notificationcenterui NSRequiresAquaSystemAppearance -bool No

defaults write com.apple.Spotlight NSRequiresAquaSystemAppearance -bool No

Giải thích:
dòng 1 là để chuyển các cửa sổ thành màu trắng

dòng 2 là để chuyển chữ noti sang màu trắng nếu ko nó sẽ vẫn là chữ đen trên nền đen

dòng 3 là để chuyển spotlight qua đen (nếu cụ muốn)

Để quay về default thì paste và enter cái này:
defaults delete -g NSRequiresAquaSystemAppearance

:p:p
@hieunguyen7120 Hay quá, mà có cách nào để nó tự chuyển trắng và đen không bạn?
minhanh0213
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hieunguyen7120 Tuyệt vời, thank you so much :D:D:D
@Mikeknowsme e chưa hiểu lắm câu này của mod 😁:D nếu ý mod là đổi trắng đen tự động của các cửa sổ ứng dụng thì ko được đâu ạ vì bản chất cái này là ghi đè vào thông số default. Vậy nên đổi qua đổi lại đều phải có bước log out + in để nó đọc lại thông số :p:p
ko hỗ trợ chính thống à
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
Chờ hỗ trợ chính thức thôi. Chứ làm thế này thì cực quá :v
Spirit_Love
ĐẠI BÀNG
5 năm
Làm vậy xong rồi cái Calendar ngày nào cũng có event dài sọc à bạn :|
luxres
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Spirit_Love Ẩn đi thôi.
Silv3r
ĐẠI BÀNG
5 năm
https://nightowl.kramser.xyz/
Cài cái Nightowl FREE này vào là setting được luôn. Còn setting app nào dùng light mode app nào dùng dark mode
Chỉ thích màu xám apple, ngày làm 8h ko thấy sao
Dùng cái f.lux này là nó sẽ tự chỉnh light và dark mode.
Ngoài ra có nhiều tuỳ chỉnh về màu màn hình hơn mặc định.
Screenshot 2019-04-22 at 13.11.11.png
chuoi1437
TÍCH CỰC
5 năm
ngon
htc@
ĐẠI BÀNG
5 năm
đây là bản 10.15 à các bác, bác nào có link tải 10.15 cho em xin, thank bác
nitz
TÍCH CỰC
5 năm