[macOS] Một số cách đọc ghi ổ NTFS mà không cần mua phần mềm chuyên dụng

Nam Air
14/7/2016 2:14Phản hồi: 99
[macOS] Một số cách đọc ghi ổ NTFS mà không cần mua phần mềm chuyên dụng
Mặc định thì máy Mac không chơi với ổ định dạng NTFS, cắm vào có thể đọc được dữ liệu, nhưng chép không được. Có thể đây không phải là vấn đề với nhiều anh em dùng Mac, nhưng đôi khi có ai đó đưa ổ đĩa NTFS qua để chép file mà không làm được thì cũng bực mình lắm. Giải pháp cho người thường xuyên sử dụng định dạng này là mua các phần mềm chuyên dụng như Paragon NTFS, Tuxera. Nhưng với người lâu lâu mới đụng ổ NTFS thì bỏ mấy chục đô ra mua mấy cái đó thấy hơi phí.

Lý do của mình khi vẫn dùng NTFS thay vì exFAT (đọc ghi thoải mái trên cả win và mac): là rất nhiều SmartTV vẫn chỉ hiểu được NTFS mà thôi, nên chép film to to ra đĩa ngoài mà không có NTFS thì không chép được.

Các bạn có thể sử dụng các cách sau đây để vẫn có thể đọc ghi NTFS trên Mac mà chẳng mất xu nào nhé!

1. Cách thứ nhất, dùng Terminal và command line.
Khởi động terminal, và gõ vào:
Code:
sudo umount /Volumes/NAME
sudo mount -t ntfs -o rw,auto,nobrowse /dev/disk3s1 ~/ntfs-volume

Hoặc:
sudo nano /etc/fstab
Sau đó thêm dòng sau đây vào fstab

LABEL=NAME none ntfs rw,auto,nobrowse

Thay NAME bằng tên ổ đĩa của bạn, cách này thực sự cũng hơi hơi rối 1 tí với các bạn chưa quen command line

2. Cách thử 2: Dùng tool Mounty
Anh developer kia đã làm cái tool nhỏ tên là Mounty, nó cũng chạy mấy dòng lệnh kia, tức là sẽ unmount cái ổ NTFS và mount lại nó, đọc ghi NTFS như bình thường.

Tải Mounty tại đây

3. Cách thứ 3: dùng 3G-NTFS
3G-NTFS là phần mềm mã nguồn mở, miễn phí, hỗ trợ và chạy được trên Android, Mac, FreeBSD, NetBSD, OpenSolaris, QNX, Haiku. Phần cài đặt của cái này cũng có hơi phức tạp với mình, anh em nào thích nghiên cứu thì tham khảo nhé http://www.tuxera.com/community/open-source-ntfs-3g.

Mỗi cách nói trên đều có ưu điểm là miễn phí, nhược điểm thì mỗi cái mỗi khác nhau, mình thì thấy cách số 2 ok nhất vì cũng lâu lâu mới đụng đến ổ NTFS, chúc các bạn vui vẻ và có lựa chọn đúng cho mình nhé!
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình có thử qua Tuxedo và cách ghi mặc định của macOS thì thấy tốc độ chậm nên quyết định mua luôn Paragon. 30$, mà xài đáng đồng tiền bát gạo.
@Duy Luân mình so sánh chép ổ USB 3.0 với Paragon NTFS và dùng Mounty.

Tốc độ của Mounty khi chép 8GB qua ổ đó là 2 phút
Tốc độ Paragon ntfs là gần 2 phút

lâu lâu xài thì vậy cũng dc 😃
doancaosang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân em mua có 20$. đang giảm giá 15% còn 17$ kià haha
TUTACHI
ĐẠI BÀNG
8 năm
@doancaosang mua ntn vậy chỉ m với đc không. m mới dùng mac nên không biết
doancaosang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TUTACHI À mình mua trên mạng, bạn lên trang paragon rồi mua NTFS for mac (mình mua cái này). Trả bằng thẻ quốc tế hoặc paypal. Bạn lên xem xem.
Mình cũng chọn Paragon.
samview
TÍCH CỰC
8 năm
MAC OS ngu vậy á ? không biết đọc NTFS luôn. Thua cả ubuntu
Alias_X
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duyhungno1 bootcam nói làm gì thế
Niwky
TÍCH CỰC
8 năm
@duyhungno1 Xách máy mac ông qua đây, tháo ổ cứng ra cắm vô pc windows tui, nhận được tui tặng ông 1 chai mang về uống cafe. Không được thì ông xin lỗi tôi, ok? Tui thấy ông đang dùng bootcamp đó.
Không phải thừa khi người ta viết ra các phần mềm để đọc phân vùng mac trên windows và bán với giá vài chục đô đâu.
X-one
TÍCH CỰC
8 năm
@nhimret Woa..
@duyhungno1 Khi cài bootcam nó tự động cài driver hfs rồi
nói thật, đã thử rất nhiều cái rồi, cái này cũng ko ngoại lệ,chất lượng thì tệ, mà đúng rồi free là free ko bao giờ đòi hỏi nó hơn hàng xịn được 😔 và cuối cùng thì người chiến thắng vẫn là Paragon với giá 30$, tốc độ thì khỏi bàn rồi 😁 có link cho ai chưa có đk :D
https://www.fshare.vn/file/XPFQ7FAWDW7Z

Không tìm thấy - Fshare

Fshare là dịch vụ lưu trữ và chia sẻ dữ liệu trực tuyến giúp khách hàng lưu trữ thông tin, dữ liệu (album ảnh, phim, phần mềm, tài liệu, game, nhạc, v.v...) mọi lúc, mọi nơi, tương thích trên mọi thiết bị.
fshare.vn
VietT
TÍCH CỰC
8 năm
@huynh tan vinh nói quá trời luôn, còn có thêm câu: "mà đúng rồi free là free ko bao giờ đòi hỏi nó hơn hàng xịn được :( và cuối cùng thì người chiến thắng vẫn là Paragon với giá 30$, tốc độ thì khỏi bàn rồi.."
==> cuối cùng đưa link có c*rack luôn? chơi gì kì vậy thím 😃
phuochalan
TÍCH CỰC
8 năm
@huynh tan vinh mới nhất chưa thím
Đọc để biết chứ không thể để dân chuyên MS lại mù về apple OS. Kiếm tiền trên mọi mặt trận.
tại ntfs là định dạng do MS phát triển. nói chung là nó có rất nhiều ưu điểm. Cũng như windows không đọc được ext thôi. Nhưng bên windows thì phần mềm miễn phí rất nhiều
kutamitsu
TÍCH CỰC
8 năm
@If you dont mind Bạn nhầm hả windows đọc, ghi, format ext thoải mái nhá, mình đã từng để ext để chép file >4GB vào usb để thử play trên tv. Rất tiếc là tv ko đọc dc ext.
@kutamitsu Bác làm em phải bật win lên thử lại. Bác cho em xem cái video để mở rộng tầm mắt với
@kutamitsu Windows mà đọc được HFS chắc Bill Gate toàn ăn phở buổi sáng 😃
Swift
ĐẠI BÀNG
8 năm
đang xài Paragon mà sao copy vào USB nó chậm như con bò
ahxdtngh
TÍCH CỰC
8 năm
Phần mềm này có c*** mà các bác nhỉ?
cách thứ 2 gọn lẹ . chép thử file hơn 6GB ra USB mất 1p45s . như vậy là ngon rồi . usb tốc độ chép vào chỉ 50 MB/s nên không biết maxspeed bao nhiêu
k15bhahaha
ĐẠI BÀNG
8 năm
K biết bây giờ thế nào chứ ngày xưa mình xài thử Paragon, Tuxera... mà thấy rất hay có hiện tượng những phần mềm này gây hỏng, mất file, mở file này lại ra nội dung file kia, nói chung cảm giác là không đáng tin cậy
weixiao
TÍCH CỰC
8 năm
Giờ mới biết vụ này nha 😁
cũng hơi bất tiện nhỉ
Alias_X
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã dùng thử cả 3 cách trên, texura ntfs và paragon. Không hiểu sao texura trên máy mình cực chậm, 3 cách kia thì tốc độ cũng tương đối nhưng với mình lại không ổn định, lúc được lúc không, paragon ổn nhất nhưng chỉ ổn ở bản 14.0.483, các bản mới hơn thì bị lỗi file.
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
trước giờ toàn dùng paragon NTFS
Không tin nổi mấy cái phần mềm đọc ghi NTFS về độ an toàn, còn khả năng ghi NTFS mặc định của macOS thì nghe nói performance khá kém. Mà thằng Apple nó cũng chẳng rảnh tập trung viết ngon cái chức năng đó làm gì.
3G-NTFS là lấy từ linux qua thôi. mặc định của mac là đọc được ntfs nhưng ko ghi được, apple cố ý làm thế
thực sự 2 anh đều ko có phần mềm chính chủ từ windows ko dùng hết hiệu năng +bảo mật.
nhưng NTFS lởm, phân mảnh nhiều nên linux với mac chả thèm dùng làm gì.
bocua
CAO CẤP
8 năm
Đang dùng Tuxera ahihi
Chuyển qua bootcamp làm j thì làm
chuoi1437
TÍCH CỰC
8 năm
Túm lại nên dùng Paragon hay Tuxera trên 10.11.5 vậy các bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019