Màn hình điện thoại tự sạc khi sử dụng dưới trời nắng của Kyocera

sonlazio
26/2/2016 5:48Phản hồi: 79
Màn hình điện thoại tự sạc khi sử dụng dưới trời nắng của Kyocera
Kyocera mang đến MWC 2016 một sản phẩm rất sáng tạo: chiếc điện thoại với màn hình tự sạc khi sử dụng dưới trời ánh sáng mặt trời. Bí kiếp ở đây là họ đã tạo ra được một tấm phim độc đáo, thu lại năng lượng mặt trời và sạc cho điện thoại. Thật ra, năm ngoái thì Kyocera đã mang công nghệ này đến MWC 2015 nhưng năm nay nó được cải tiến rất nhiều về mặt hiệu suất.

Theo thông tin từ Kyocera, cứ 3 phút để điện thoại dưới ánh sáng mặt trời thì nó sẽ đủ để gọi điện một phút. Gọi điện thường là tác vụ gây tiêu tốn nhiều năng lượng nhất nên nếu bạn sử dụng WiFi để kết nối mạng thì sẽ dùng được lâu hơn. Công nghệ năm ngoái thì cứ 10 phút sạc, bạn sẽ gọi được 2 phút.

Quan trọng nhất, theo Kyocera là tấm phim này không ảnh hưởng đến chất lượng hiển thị của điện thoại, và nó gần như đã sẵn sáng để sản xuất với số lượng lớn. Tấm phim của Kyocera có thể áp dụng với bất cứ loại điện thoại nào, nó quá mỏng để ảnh hưởng đến độ dày cũng như thiết kế của máy.

Theo Kyocera, các nhà sản xuất điện thoại có thể tự chọn độ trong suốt của tấm phim theo mong muốn của họ. Nếu chọn tấm phim màu càng sậm thì hiệu năng sạc càng tốt nhưng sẽ khó nhìn, còn tấm trong suốt hơn, nhạt màu hơn sẽ không sạc được nhiều nhưng chẳng khác gì với màn hình bình thường.

Sau nhiều thử nghiệm thì các kỹ sư của Kyocera đã chọn tỉ lệ trong suốt là 85%. Cá nhân mình thử màn hình 85% này thì thấy cảm ứng không khác gì màn hình bình thường, trong khi chất lượng hiển thị gần như không khác biệt, nếu không muốn nói là không thể nhận thấy.
Tren_tay_dien_thoai_sac_nang_luong_mat_troi_kyocera_tinhte.vn-6.jpg Tren_tay_dien_thoai_sac_nang_luong_mat_troi_kyocera_tinhte.vn.jpg Tren_tay_dien_thoai_sac_nang_luong_mat_troi_kyocera_tinhte.vn-3.jpg Tren_tay_dien_thoai_sac_nang_luong_mat_troi_kyocera_tinhte.vn-5.jpg Góc nhìn Tren_tay_dien_thoai_sac_nang_luong_mat_troi_kyocera_tinhte.vn-4.jpg Và tấm cảm ứng, độ sắc nét của hình ảnh hoàn toàn không bị ảnh hưởng bởi tấm phim bên dưới
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này mới đúng là ngon.
Không còn lo vấn đề nếu mất sạc mua phải sạc Lô.
@dungmusic Ý bạn là mất sạc thì bạn sẽ để luôn máy ngoài hè giữa trời nắng hả =))))
tương lai có khi dùng điện thoại không cần phải sạc nữa nhỉ
gis
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenvanthinh1001 Chuẩn rồi, vấn đề là môt số "nhóm lợi ích" họ ko thích thế
@nguyenvanthinh1001 chả có đâu, đt toàn để tùi quần, có gọi chỉ gọi có 5ph. Công nghệ ko áp dụng được đâu
rosejaooh
TÍCH CỰC
8 năm
Không ăn thua! Chờ đón công nghệ này trong tương lai gần 😁
Dự kiến nếu bạn dùng điện thoại 8 tiếng liên tục giữa trời nắng nóng 30 độ thì năng lượng tạo ra sẽ sạc đầy 1 cục pin con thỏ. 😁
gis
TÍCH CỰC
8 năm
Dân ở các nước nhiệt đới và các phiêu lưu thủ thích cái này.
Razor11
CAO CẤP
8 năm
Đây mới chính là công nghệ cần cho cuộc sống
Hi vọng sớm có bản thương mại
doanhoang88
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có khi đây là xu hướng mới của điện thoại năm tới
Vấn đề là trứng còn bị chín khi phơi ngoài nắng.
Ố la la ... bùm!
tranqtuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sạc ở ngoài nắng Việt Nam thì phải lựa chỗ nào không người nhỉ
vitkon
CAO CẤP
8 năm
@tranqtuan Mình nghĩ khi làm việc, để trong phòng cũng đủ ánh sáng mà nhỉ 😃 Nó tranh thủ lúc không dùng điện thoại thì sạc luôn.

Mình thích công nghệ này. Không hoàn toàn thay thế cũng kéo dài thời lượng pin, giúp có được thời gian dùng tốt mà không phải gia tăng kích thước máy 😃
haigt11392
TÍCH CỰC
8 năm
e thấy cho ra mặt lưng hay hơn. có j thì úp điện thọa vào tai nó vẫn hứng đc sáng. rồi đôi khi cho ra nắng mặt trời mà để ở lưng đỡ hại hơn để cái màn hình nó hứng chịu cùng
@haigt11392 Ok
iphone 7 của apple chắc sẽ có tính năng này
@USCOM Ngủ đi dễ mơ hơn bạn !
sạc kiểu này hại da lắm, ko chơi. kiếm sạc quay tay xài có lý hơn.
tuyenly79
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ko liên quan, nhưng em nhờ các bác chỉ cho em cách tải google maps cho iphone 6 chưa jailbreak đc ko ạ? Hướng dẫn chi tiết giúp em nha! Cảm ơn các bác rất nhiều!
@tuyenly79 kiếm cái id us ấy.
@tuyenly79 bác chuyển account app store trên máy đó sang Location là US là download được nhé
Và em sẽ trở thành da đen sau khi sử dụng điện thoại này 4 tháng 😁
Sạc pin như này quá đã! 😃
không thiết thực lắm,có ai ra nắng hoài bao giờ
hóng đt sạc bằng oxi
hoanlkpr
TÍCH CỰC
8 năm
@yukenshimi ko cần nắng đâu bạn, này quang năng có ánh sáng là sạc dc rồi :v
bantot
ĐẠI BÀNG
8 năm
K mang sạc thì bật đèn lên sạc. Cũng hay 😃