Màn hình laptop tỉ lệ 16:9 có chắc đã là tốt nhất?

Duy Luân
30/7/2019 21:19Phản hồi: 186
Màn hình laptop tỉ lệ 16:9 có chắc đã là tốt nhất?
Khi đi mua laptop, bạn sẽ có 3 lựa chọn tỉ lệ màn hình: 16:9, 16:10, và 3:2. Vậy tỉ lệ nào thì phù hợp với nhu cầu nào? Mời bạn tham khảo để hiểu rõ hơn về ảnh hưởng của màn hình tới việc sử dụng máy tính thường ngày của chúng ta nhé.

Tỉ lệ 16:9: nhấn mạnh về chiều ngang

"Widescreen" là từ bạn thường thấy khi xem những chiếc laptop dùng tỉ lệ màn hình 16:9. Giờ đây gần như mọi mẫu laptop được sản xuất bởi HP, Dell, Acer, Asus... đều dùng tỉ lệ 16:9, đây cũng là tỉ lệ phổ biến nhất thế giới laptop trong vòng 10 năm trở lại đây. Nó là kết quả của việc video và nội dung hình ảnh ngày càng đi theo tỉ lệ 16:9 theo sau phong trào "TV màn ảnh rộng" của những năm 2000.

Màn hình 16:9 có lợi thế về chiều ngang. Nếu bạn dùng cùng 1 tấm nền đường chéo 15" thì màn hình 16:9 sẽ ngang hơn so với màn hình 16:10 hoặc 3:2, bù lại kích thước chiều dọc ngắn hơn.

Nhờ rộng ngang nên màn hình 16:9 phù hợp khi bạn xem video, gần như mọi video sẽ hiển thị full screen mà không có thêm viền đen trên dưới. Nó cũng phù hợp để chơi game, bạn có góc nhìn rộng hơn và cảm giác hòa nhập hơn. Nếu bạn cần làm việc với bảng tính nhiều cột, thường hay mở 2 cửa sổ song song song nhau (ví dụ: 1 cái mở Word 1 cái mở Chrome để gõ tài liệu, hoặc so sánh 2 văn bảng, bảng tính) thì màn hình 16:9 là thứ dành cho bạn.

Tỉ lệ 16:10 nhắm tới sự cân bằng giữa ngang và dọc

16:10 vẫn có thể được xem là widescreen, tuy nhiên nó có chiều dọc lớn hơn so với cùng màn hình cùng kích thước đường chéo nhưng dùng tỉ lệ 16:9. Bạn có thể tìm thấy màn hình 16:10 chủ yếu trên các dòng laptop của Apple, từ MacBook, MacBook Pro cho đến Air. Ngày xưa các hãng làm máy tính Windows cũng có nhiều model 16:10 lắm nhưng dạo gần đây họ bỏ hết rồi.

Lợi ích của màn hình 16:10 đó là bạn sẽ thuận tiện hơn trong việc gõ văn bản, lướt web và làm những thứ cần cuộn theo chiều dọc. Đa số các trang web và văn bản đều được thiết kế theo chiều dọc, nó cũng thuận với chiều đọc của mắt hơn (mắt không thể lia ngang quá nhiều, sẽ bị mỏi, nên thường độ rộng của một chỗ soạn thảo chỉ nằm từ 600-700px). Anh em nào hay code cũng phải đọc từ trên xuống thì màn hình 16:10 hợp lý hơn.

Và nếu bạn để ý thì menu, dock và nhiều thứ cần thiết khác của phần mềm hay nằm ở trên hoặc dưới, chứ không phải nằm bên trái hay phải, nên việc sở hữu màn hình dài hơn sẽ có lợi hơn cho bạn với các phần mềm dạng này. Hãy nhìn thử Microsoft Office, Chrome, Photoshop... là bạn sẽ hiểu được ý mình nói.

16:10 và 16:9 nghe qua thì có vẻ không lệch nhiều, nhưng khi bạn dùng mỗi ngày thì sự khác biệt khá là rõ ràng đấy, nhất là với màn hình nhỏ nhỏ của laptop. Còn khi bạn dùng trên màn hình rộng, ví dụ màn hình 25" hay 27", thì sự khác biệt đó không còn nhiều, vì đằng nào bạn cũng mở nhiều cửa sổ.

Tỉ lệ 3:2 tuyệt vời để làm tài liệu

Tỉ lệ này xuất hiện trên một vài máy của Samsung, Huawei, ngoài ra còn có Surface Book, Surface Pro đến từ Microsoft, nhưng nhìn chung cũng là hàng hiếm. Tỉ lệ này rất tuyệt để bạn làm việc văn phòng, lướt web, soạn thảo slide thuyết trình và những thứ cần cuộc dọc nhiều. Điều đáng tiếc là để kiếm ra một chiếc laptop chính hãng dùng 3:2 ở Việt Nam thì khó lắm.

Nói cho ngay thì chúng ta không có nhiều lựa chọn ngoài 16:9, vì tỉ lệ này đã quá phổ biến tới mức đa số các hãng laptop không còn thèm làm những tỉ lệ khác nữa. Chỉ khi nào bạn mua đồ Apple thì mới có 16:10, và đồ xách tay thì mới có 3:2.

Quảng cáo

Anh em đang dùng màn hình tỉ lệ nào? Anh em có thích hay không? Hãy comment chia sẻ với mình nhé.
186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá như Laptop cũng có màn hình 18:9 như smartphone thì hay nhỉ ? 😁
ductoanvt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MrMedic229 Trước có mấy cái màn tỉ lệ 14:9 cảm thấy hợp lý hơn cả ! Tỉ lệ 16:9 giờ nhì cứ bị hẹp chiều cao , trừ mấy cái màn desktop to oành không tính !
virutmath
TÍCH CỰC
5 năm
@NHL8 ifan mà 😆
@Khuongnd213 Mình đồng ý vs bạn , 16:10 có vẻ ổn nhất
lllll-13
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NHL8 Đọc đến cái tiêu đề phải kéo xuống dưới xem có ông nào cùng cảm xúc không 😆.

Về ý kiến cá nhân thì nếu một màn hình thì mình thích lap 18:9 hơn vì làm design mở một đống công cụ ra là tụi nó che hết vùng làm việc. còn nếu sử dụng 2 màn thì 4:3 hoặc 3:2 đẹp hơn
AC 7731
TÍCH CỰC
5 năm
hay
Mình đang dùng 16:9, cũng ko có lý do gì, chẳng qua nó phổ biến
Chưa có cơ hội trải nghiệm 2 tỷ lệ còn lại nhưng qua bài viết của Mod thì có vẻ mình hợp với 16:10 hơn do mình sử dụng Excel nhiều + Lightroom
@DhHunganh011 Mình xài Macbook và sau đó chuyển sang Dell XPS. Đúng là màn hình 16:10 là tốt nhất cho làm việc (quá chán tỷ lệ 16:9 hiện tại)
Klaus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Anh Hùng Rơm Dell XPS năm nay chuyển sang màn 16:10 hết rồi bạn. Đáng để trải nghiệm.
16:10 đúng là ổn hơn thật
amanhunt
TÍCH CỰC
5 năm
@hqm_thunderlion Không biết do mình làm việc vs mac lâu hay vì nó đẹp nhưng kích thước 16:10 cân đối. Đa nhiệm trên màn 16:9 hay 16:10 căn bản nó không khác nhau nhiều, chỉ là bạn sẽ nhận thấy màn 16:10 cân đối hơn.
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
5 năm
@hqm_thunderlion Trước giờ toàn xài 16:9, giờ lại thấy 16:10 ngon hơn hẳn, sao các hãng laptop ko sản xuất ta
Khuongnd213
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Giáo Vũ Chắc do mấy ổng chưa biết tỷ lệ vàng Davinci =))
Klaus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Giáo Vũ Do tiết kiệm chi phí khi các hãng sản xuất tấm nền chỉ làm ra các màn 16:9. Muốn màn 16:10 phải đặt riêng, nên chi phí sẽ cao hơn. Mac, Dell XPS đắt cũng vì thế.
Đối với mình thì ổn 2 - gjsyyNk.gif
Chuẩn 16:9 chắc vẫn phù hợp với đa phần người dùng, trong đó có mình Củ hành (2).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
dân code nên dùng màn 16:10, 16:9 cứ có cảm giác khó chịu
Dong999pro
TÍCH CỰC
4 năm
@HieuNguyen1053 Đôi khi còn mua màn hình rời về chỉnh 16:9 thành 9:16 luôn ấy chứ 😁
Cyril Lê
ĐẠI BÀNG
5 năm
từ lap win 16:9 qua macbook pro 16:10 thấy thuận mắt hơn hẳn, chắc vì mình ko xem nhiều nội dung, chủ yếu lướt web, làm việc
ides
CAO CẤP
5 năm
Hay exel thì wide thích hơn😃
Đối với mình tỉ lệ 16:9 là tốt nhất
ThTrà
TÍCH CỰC
5 năm
16:9 ổn với mình
chinhdx
ĐẠI BÀNG
5 năm
iMac 16:9, iPad Pro 12,9 4:3, Dell AW3418DW 21:9
@chinhdx Đang sài mac qua màn hình 5k 27inch của LG, thích size nào chỉnh thôi mà
chinhdx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Sfvnthanh 1 cái để chơi game, 1 cái để làm việc, 1 cái để ngồi trên sofa. Hehe
thế bao nhiêu thì tốt
nguyendthong
ĐẠI BÀNG
5 năm
3:2 như microsoft xài rất đã, vừa vặn không quá dài quá ngang
16:9 khá hài lòng ngoại trừ lúc lướt web thừa 2 bên
@Lý Thế Học Toàn phải đặt taskbar sang cạnh trái chứ k thì hiển thị còn mỗi chút :v
@songoku_1206 Tui thì auto hide taskbar
ttbr408
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lý Thế Học Auto hide taskbar thì diện tích hiển thị ngang màn 16:10 để taskbar rồi
đang dùng 21:9 thấy 16:10 hay 9 đều chán như nhau
@deptraithu2TT 21:9 chơi game góc rộng bắn tốt hơn hẳn
Sơn Kao
TÍCH CỰC
5 năm
21:9 là nhất 😁
Xài Macbook Pro tỷ lệ 16:10 đổi qua ThinkPad tỷ lệ 16:9 nên chưa quen lắm với diện tích hiển thị nhỏ hơn
chinhdx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Trên Windows có hạn chế về HiDPI, nhiều lúc phóng app lên dùng taskbar chiếm nhiều diện tích quá
@chinhdx Uh mà giờ cũng đỡ rồi
chinhdx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Nhìn tù túng hết cả cái màn hình làm việc
Dong999pro
TÍCH CỰC
4 năm
@songoku_1206 Lúc đầu mình bỏ sang trái. Giờ mình ẩn nó luôn rồi. Sài đã ghê luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019