Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Màn hình xanh chết chóc của Windows 10 sẽ có thêm mã QR để giúp tìm hiểu về lỗi

Duy Luân
11/4/2016 23:25Phản hồi: 90
Màn hình xanh chết chóc của Windows 10 sẽ có thêm mã QR để giúp tìm hiểu về lỗi
Trong những bản Windows Insider Preview mới nhất, có vẻ như Microsoft đang tích hợp thêm mã QR vào "màn hình xanh chết chóc" (BSoD) để giúp người dùng quét mã lỗi dễ dàng hơn. Lúc trước, khi máy tính bị BSoD, Windows chỉ hiển thị một dòng mã lỗi nhỏ và bạn sẽ phải ghi chép nó lại vào đâu đó để tìm hiểu thêm hoặc gửi cho nhân viên kĩ thuật. Hiện tại mã QR chỉ dẫn bạn đến trang Windows Stopcode, nhưng không khó để đoán rằng trong tương lai Microsoft sẽ nhúng thêm nhiều thông tin hơn vào đây, chẳng hạn như lý do mà lỗi xuất hiện, cách khắc phục nhanh là gì hoặc dẫn link tới bài viết hỗ trợ.

Xem thêm: Vì sao chúng ta bị màn hình xanh chết chóc (BSOD) và cách khắc phục các lỗi thường gặp

Nguồn: Neowin
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Wei Yan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái màn hình này nếu máy ngon thì nó chớp 2-3s là tạch tg đâu mà chụp code?
@Wei Yan 2-3s thì còn chụp làm gì. Chụp để tìm hiểu lỗi mà sửa thôi
Máy tính của Apple có bị như Windows không nhỉ?
@Khoidang Tại nó chưa dính những cái kinh khủng mà bạn chưa biết thôi 😆.
WIN nó dính là biết.
MAC nó dính làm âm thầm và ko thể sửa.
gbone
ĐẠI BÀNG
8 năm
@df ht tt - mấy phần mềm chuyên dụng của ngành khác vd Sap2000, civil3d, midas... thì đa số chạy trên Windows, mà nếu có hỗ trợ thì khi có sự cố support cũng rất khó khăn.
- Còn trải nghiệm của mình đối với MacOS không được tốt, chỉ mới dùng thường vọc chơi vớ vẩn đã thấy rối, không hợp, bị vướng lỗi cũng chẳng muốn ngâm cứu nữa. Trong khi hdh Linux như Ubuntu, Linux Mint lại quen dùng nhanh hơn, thích thú khi sử dụng hơn.
- Bỏ ra nhiều tiền mua máy chạy mac thì thôi mình ko ham, tự ra chợ mua linh kiện các kiểu rồi ráp lại, rồi cài hdh nào cũng được (tất nhiên win là chính), tự làm A-Z sướng hơn nhiều.
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
8 năm
@gbone có cách nào phá để nó hiện lỗi ko thử nghiệm cái ????
@df ht tt Có nhưng mà giao diện khác
kazumi
TÍCH CỰC
8 năm
Win 10 màn hình xanh nhìn có vẻ nhạt nhòa hơn 😆)
😆 chả bao giờ quan tâm vì giờ toàn sài ssd 😃) ít khi dính mà có dính cũng check 5p 😃) là biết do đâu 😃)
@soncon_cuchuoi9x Thanh niên nói nguy hiểm quá, ít dính chứ không phải không dính và vẫn còn nhiều bạn của bạn dùng máy tính không phải ổ SSD nhé
@N.ZINZIN nhà làm quán nét nên bị hoài 😆 cũng chả cần quan tâm là nó do đâu thay đồ check 5p là ra nguyên nhân
mình xài WP 10.nhấn biểu tượng tìm kiếm thì sao ko thấy nút để quét mã QR đâu hết???ae nào chỉ giúp mình với?
dinhluong91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@seaphantom Cái đấy lên w10mb mất rồi ko như wp8 nữa đâu b ơi, muốn dùng thì tải app bên thứ 3 về dùng thôi
Blue screen legendary :p
jin_279
TÍCH CỰC
8 năm
@Thông Minh Từ Nhỏ có mà deadly blue screen thì có 😁
Bác nào test rồi cho em cái review trên tay tính năng mới này với
trungntvn
TÍCH CỰC
8 năm
Cái này là một ý tưởng hay
chiều qua bị một phát, sáng nay bị một phát :mad:
Từ lúc dùng w10 đến giờ, chưa bị vụ này 😃
Vẫn hay bị lỗi này và full disk! Chưa có cách khắc phục
@nguyen phong 149 ssd chào đón bạn 😁
@nguyen phong 149 nếu sài win 64 bit thì cài = UEFI đi, khởi động nhanh, ít fulldisk hơn rất nhiều ( mình vừa đổi từ legendacy qua UEFI và cảm nhận như thế ) Còn muốn không fulldisk luôn thì lắp SSD vào =]]
@nguyen phong 149 Xài SSD là ok ngay thôi nhá bạn 😃
fancy90
CAO CẤP
8 năm
@nguyen phong 149 SSD xin hân hạnh tài trợ chương trình này
@nguyen phong 149 bạn thử bỏ dịch vu "windows search " trong phần services xem
Thường cái màn hình xanh này do phần cứng là chính, phần mềm chả mấy đâu
mrduck148
TÍCH CỰC
8 năm
Thật sự tối qua vừa mới bị xong dg duyệt web đơ máy và màn hình xanh khởi động lại thì lỗi win lại phải mang ra quan cài và ko dùng win 10 nữa sợ bị màn hình xanh này lắm rồi ...
tungjk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mrduck148 Lên được tinhte mà không biết cài win
toilatuantk
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bạn ko hiểu mac chỉ dành cho dòng mac vì thế ko có hiên tương phân mảnh và xung dot phần cứng với nhà sản xuất hay những ứng dụng trên hệ điều hành này.
thời win 8 bị 1,2 lần lúc cài thế là cài lại luôn win 10 thì chưa dính lần nào.
ptd_0211
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vấn đề là ĐẾCH giải quyết được lỗi này
Mình đang dùng macbook pro và khẳng định là macbook cũng có cái này nhé :v chỉ khác là nó màu xám chứ không phải xanh như windows. Kiểu như thế này:

klong1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lehuyvuonganh Mình dùng md 101 từ thời napoleon cởi truồng mấy năm rồi có bao giờ gặp đâu.
@klong1 Mình cũng dùng md101, bị vài lần lúc còn 10.9 :v chắc do mở nhiều cái nặng, rồi cắm nhiều thiết bị khác vào nên bị
@lehuyvuonganh windows nó còn report lỗi MAC nó đéo cho biết mình bị gì luôn, ra apple store đưa mặt cho chúng chém thôi lol.
Trước giờ không biết sao cop lại,cũng không biết lỗi nào.Trước win 7 có lúc bị rồi nó tự reset vô lại bình thường.
thỉnh thoảng bật lên máy tự nhiên xanh , chả hiểu sao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019