[Mạng - Cơ bản] Cấu hình router thành access point truy cập Wi-Fi, dùng chung với router nhà mạng

Trung Dt
26/5/2017 4:19Phản hồi: 428
428 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@Trung Dt một số nhà mạng (VD Viettel) nó lock mac address, nên mỗi lần thay router này kia phải gọi lên cho nó xin reset mac address, khá là lâu, cuối tuần ngoài giờ gần như bó tay
beodenls
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác cho em hỏi con modem của em có bridge được ko ạ? em đang dùng viettel

huykl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@beodenls bạn gọi tổng đài bảo cho xin SĐT kỹ thuật khu vực, hoặc báo modem bị lỗi hay mất mạng để kỹ thuật đến rồi bảo họ up sang bridge cho , mà up sang bridge rồi ko về như trước được tại modem ko còn chức năng gì
beodenls
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huykl Nhưng mình thấy bên viettel họ ko muốn hỗ trợ vấn đề này bạn à, kể cả có gọi kỹ thuật đến họ cũng ko làm đâu
huykl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@beodenls bạn đã gọi chưa mà biết . mình đã gọi rồi kỹ thuật đến nhà để cài rồi nhưng mình dùng cùng truyền hình nên ko chuyển nữa .
@beodenls Uả sao Web Admin con này giống y đúc bọn FPT vậy ta. Em nhớ là viettel chỉ có các dòng Modrem dansan H640DW H640W H660W và Modrem của ZTE thôi mà ta.
Em đang dùng modem nhà mạng Viettel, hiện đang dư con modem tp link TL-WR720N. Giờ em đang tính lấy con tp link này làm repeater cùng một địa chỉ (nghĩa là tên wifi Viettel phát là xzy thì tp link cũng là xzy). Cái modem Viettel em đã thiết lập địa chỉ mac, vậy em làm thêm cái tp link thì có cần thiết lập lại k, hay nó chỉ là một cục phát phụ và vẫn theo địa chỉ mac của modem Viettel?
Các bác giúp em với, em muốn gắn thêm cục tplink nhằm mục đích chịu tải phụ và tăng vùng phát sóng wifi.
vina.boy.pm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tui đổi mk admin giờ quên mất rồi muốn đăng nhập vô để thay mk wifi mà ko dc phai lam sao giờ m.n
Mạng cáp quang vnpt modem gw040 j đó
leeyuong
TÍCH CỰC
7 năm
Chào các bạn, cho mình hỏi chút về mạng nhà mình, mình setup kiểu gì vẫn bị đơ
- Nhà mình có 3 tầng, đặt moderm wifi Viettel ở tầng 3 (2 râu), tốc độ 20mb, phát wifi cho 01 tivi android, 01 camera tầng 3, 03 iPhone, dùng ngon lành, không bao giờ chập chờn hay mất mạng
- Mình mua cục Totolink 200re đặt ở tầng 1, cắm mạng dây nối 200re với moderm wifi Viettel, thiết đặt như router bình thường, phát cho 01 camera tầng 1, 03 iPhone (thay đổi từ tầng 3 xuống tầng 1), dùng thì tậm tịt, lúc thì vào đc mạng, lúc thì không, lúc thì rất chậm, mới cài thì rất nhanh, sau đó đơ dần (wifi tầng 3 thì vẫn ngon lành nhé). Mình thưởng cục 200re lỗi, nên mua cục 841N, về thiết lập và cũng bị như vậy. Sau đó mình mua hẳn con Tplink 2041N phát wifi xuyên tường, nhưng cũng đc 1 lúc là lại chập chờn, người bán wifi cho mình cũng ko hiểu nổi như nào, đủ các cách rồi, đổi dải Ip, tắt DHCP, đổi DHCP. Như này có phải do con Modern wifi Viettel nhà mình bị quá tải không. Và có cách nào để khắc phục không nhỉ. Chứ mua mấy con wifi rồi, về nhà dùng đc 1 lúc thì đơ ko vào được mạng !

Cảm ơn mọi người nhiều !
hai.domanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@leeyuong
chắc nhà bạn Gpon viettel? nhà mình AON cho nên thay router dễ hơn, không phải phụ thuộc vào nhà mạng
leeyuong
TÍCH CỰC
7 năm
@hai.domanh Nhà mình là GPON bạn à. Khổ nỗi là cái modern viettel nó dùng ngon, chả làm sao. Nên nhà mạng ko giải quyết đc.
hai.domanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@leeyuong
còn cách cuối cùng bạn set IP xem sao. default gateway va Primary DNS trỏ về con Viettel.
tanxuong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@leeyuong Rồi, giờ đơn giản rồi đó, thử 1 router khác không phải là bufallo xem còn bị ko, 1 cái tplink bình thường, nếu ok thì do cái router rồi, sau đó thử với 1 cái buffallo tương đương. Tới bước này là không phải cấu hình sai đâu, lien quan đến router rồi
PanteraLEN
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hơi lạc đề chút, mình hơi gà về khoản network:
Mình lắp mạng FPT, mình có con NAS Buffalo để trong nhà có thể truy cập xem phim, ảnh, clip khi truy cập Wifi. WebAccess mình đã setup xong, có thể truy cập qua web lẫn client app của Buffalo, nhưng có mấy vấn đề sau:

1- Không truy cập từ mạng ngoài qua public IP được. Mình có check thì IP trên router của FPT không giống với IP của máy tính kết nối trực tiếp (mình check trên whatismyIP). Mình nghi là do FPT ko đủ IP nên nó route đi 1 mạng khác nữa rồi nên IP đi ra ko đúng
2- Mình cắm NAS vào router của FPT bằng dây LAN, clip, ảnh thì xem vô tư nhưng movie thì ko load nổi, mình có cần cắm qua switch không ?
beodenls
ĐẠI BÀNG
7 năm

các bác cho em hỏi em TL-WDR3600 có đáng để em chuyển em modem của nhà mạng viettel bên trên về Bridge mode không ạ???
lnt55
TÍCH CỰC
7 năm
Modem nhà mạng (bridge mode) có ip 192.168.100.1, nối vào cổng WAN của router wifi.
Router wifi cấp ip thuộc dải 10.0.0.0/24
Trước kia từ PC (10.0.0.x) mở trang 192.168.100.1 được, nhưng giờ không được! Ai biết chỉ dùm!
metqua8426
ĐẠI BÀNG
7 năm
có bạn nào biết cách cài đặt: con wifi nhà mạng và con wifi mới không cần dây lan (con wifi mới chỉ gắn nguồn và tự bắt wifi mà mạng thôi), và 2 con này vẫn phát wifi ko ạh
bornlove
TÍCH CỰC
7 năm
@metqua8426 Khuyên ko nên dùng kiểu này, băng thông giảm thê thảm
Khien_Pham
ĐẠI BÀNG
7 năm
@metqua8426 Bạn cho biết là con Wifi nhà cung cấp là gì và của bạn là gì
leeyuong
TÍCH CỰC
7 năm
Nhà mình lắp mạng FAST 20MB của Viettel, speedtest thì thấy ping 5s, down/up đều 22 mb. Mình gắn thêm router wifi, thì speedtest tín hiệu wifi từ router mới này ping 19s, down/up vẫn 22mb. Cho mình hỏi là ping 19s kia có ảnh hưởng gì ko. Làm sao để ping về 5s
longgay1990
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác nào biết cách truy cập vào modem từ mạng bên ngoài không ah.vd kiểu mình ở công ty mà truy cập vào modem ở nhà mình ý.
hai.domanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@longgay1990
Đăng ký ddns rồi add vào router. Mở port 80 hoặc 8080.
Hình như ddns của no-ip free đc 30 ngày thì phải.
Khien_Pham
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác @Trung Dt cái phần mềm để vẽ mô hình trên là gì vậy
@Khien_Pham Mình làm thủ công bằng Photoshop thôi bạn, hơi mất thời gian
sodatrung
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhà e dùng modem Viettel ZTE F608.Hiện muốn chia nhánh wifi bằng router Linksys EA6100.E đã set IP của nó là 192.168.2.1.Nhưng khi kết nối từ cổng LAN 1 của con ZTE qua cổng WAN của con Linksys thì vào mạng rất ư là lag.Hay có gì đó sai sai.Mong các cao thủ cứu giúp ạ.E gà công nghiệp trong vụ này ạ :oops:
@sodatrung Xem lai cáp là cat5e hay cat6 mớ đủ sưc tảu xa cat5 thì hơi yếu
Nếu dùng dây điện thoai cat3? Thì mang lag
Bây giờ có con router nào rẻ rẻ ko các bác?
lhp2006
TÍCH CỰC
7 năm
@Hoài Nam 0395 Mình mới mua cho bạn 2 cái Mercusys (nghe nói là thương hiệu khác của TP Link để cạnh tranh với Tenda)
2 râu 240k, 4 râu 400k - chất lượng tạm ổn thôi chưa có đk test kỹ
Giờ muốn tìm đồ Linksys chả thấy nơi bán. Dùng con WAG54G2 được 10 năm rồi...
Chán nhất con Buffalo cài thêm giao thức IPTV ko được
@lhp2006 Nếu bạn muốn mua router, thì bạn tìm với từ khóa: "Mikrotik hex" và có thể bạn sẽ hài lòng :v giá tầm 2 triệu, modem thuộc loại nhất và khó dùng nhất, nhiều tính năng bậc nhất trong tầm tiền 😁
Ngoài ra còn có iKuai nữa, cơ mà mấy cai này không rành :v

Mikrotik hex có RAM 256MB, CPU 2 nhân luôn :D cấu hình mạnh :D
ultimatevn
TÍCH CỰC
7 năm
@Xiaomi Nha Trang Nó là router không phải modem bố tướng ạ, và con này ship về chỉ khoảng 1tr4 thôi, bản GR3
XzTrọng
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhà e mạng vnpt router hw hg8045a, còn dư e tp link 940n ,e muốn lấy con 940n phát wifi thì làm thế nào? E k rành về mạng,như bài viết thì còn chưa cụ thể,ai rành chỉ chi tiết giúp e với.e cám ơn ạ.
lnt55
TÍCH CỰC
7 năm
Buffalo WZR-900DHP và WZR-1750DHP chỉ khác nhau ở 1 cổng USB 2.0 và 2 cổng (2.0 và 3.0) nhưng giá chênh lệch đến 700k. Ai không cần dùng đến cổng 3.0 thì nên mua 900DHP.
Hai dòng router này được cải tiến khá nhiều so với đời cũ, có Norton ConnectSafe lọc web xấu, local DNS tự động cài đặt...
Router Buffalo giá cả khá thất thường, phạm vi phát sóng cũng không nổi trội và không có hàng nguyên seal box, nhưng thuộc loại hoạt động ổn định và bền.
Vừa phải thôi ông mod, để anh em kĩ thuật viên sửa máy dạo còn sống và yêu nghề nha. Ông phải chốt cho em là phụ nữ, trẻ em dưới 18 tuổi ko làm vụ này được nha.
Mình có 1 vấn đề nhờ các cao thủ giúp
Mình dùng cáp quang vnpt, 3 con buffalo 600 DHP mình tạm đặt là 1,2,3
Modem theo vnpt thì mình chuyển bridge cho con 1 cấp DHCP, còn con 2 con 3 làm AP
Có vấn đề là mình muốn con 3 cũng tự cấp DHCP riêng, còn con 2 thì do con 1 cấp
Vậy nên setup như thế nào ?
Mình có 1 vấn đề nhờ các cao thủ giúp
Mình dùng cáp quang vnpt, 3 con buffalo 600 DHP mình tạm đặt là 1,2,3
Modem theo vnpt thì mình chuyển bridge cho con 1 cấp DHCP, còn con 2 con 3 làm AP
Có vấn đề là mình muốn con 3 cũng tự cấp DHCP riêng, còn con 2 thì do con 1 cấp
Vậy nên setup như thế nào ?
@Natus Vincere đặt con 2 thành ap
còn con 3 chuyển về ip lấy từ con modem ra rồi bật dhcp lên cấu hình 1 dải ip khác cho nó cấp
ví dụ dải ip 192.168.1.xx đã bị con 1 cấp thì và con 2 làm AP rồi
thì con 3 sét ip rồi trỏ getterway về con 1
sau đó cấu hình con 3 bật dhcp lên cho dhcp cấp 1 dải khác ví dụ 192.168.10.xx - 192.168.10.xx chẳng hạn vậy là ok thôi
@Natus Vincere Ngắn gọn dễ hiểu :

- Tắt DHCP trên R2
- Đặt IP R3 khác dải IP của R1
- LAN R1 -> LAN R2
- LAN R1 (hoặc LAN R2) -> WAN R3.

Xong
Cảm ơn 2 bạn. Mình làm theo và vẫn lỗi ko vào đc mạng. Hơi gà về cái này
Cụ thể con 1 tổng của mình là 192.168.11.1
Con 2 mình làm AP nên tắt dhcp và là 192.168.11.4
Con 3 mình muốn tự cấp dhcp nên mình đặt là 192.168.22.1
Làm vậy đúng ko nhỉ ?
Còn nữa, con 1 cấp dhcp thì mình đặt ip con 2 là 192.168.11.4 thì có sợ bị trùng ip ko, có cần đặt range con 1 dhcp từ 192.168.11.10 đến 192.168.11.254 ko
Cảm ơn 2 bạn
@Natus Vincere đọc kỹ bạn kia hướng dẫn cả cách cắm dây nữa
nếu muốn 1 mạng client riêng cấp dhcp thì cắm vào cổng wan
còn làm AP thì tắt dhcp và cắm vào cổng Lan nhé
@soncon_cuchuoi9x Mình làm đc rồi. Nhưng con làm ap kết nối đc 1 lúc là lại mất kết nối đến modem tổng 😔 ko hiểu sao luôn. Con ap của mình là unifi, kết nối ngon đc 1 lúc là lại rớt mạng :(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019