Mang Galaxy S10 Plus đi chạy Đà Lạt Ultra Trail có gì hay

cuhiep
28/3/2019 17:12Phản hồi: 57
Mang Galaxy S10 Plus đi chạy Đà Lạt Ultra Trail có gì hay
Mình có bài chia sẻ về hình ảnh mình tham dự Đà Lạt UltraTrail bằng S10 Plus với nội dung chủ yếu nói về chuyến chạy đó. Nay ngồi nghĩ lại mình thấy cần phải chia sẻ thêm với anh em một số điều về chiếc S10 Plus mà mình dùng trong chuyến đi. Camera, nhất là camera góc rộng và khả năng chống rung của S10 Plus khi quay phim là cái mà mình thích nhất.

Tiếp theo đó là cảm giác mượt mà khi cầm S10 Plus trên tay chạy liên tục. Rồi điều mình muốn chia sẻ tiếp là sự mượt mà trong thao tác cũng như ổn định suốt quá trình hoạt động liên tục, màn hình đẹp,... Còn phần mình thấy khó khăn đó là cảm ứng bị nhận nhầm khi mình cầm máy chạy và đôi khi chạm nhầm ở viền màn hình cong.

1 - Camera góc siêu rộng
Mình đã và đang dùng ống siêu rộng 14-24mm của Nikon hơn 10 năm nay và đó là ống mình thích nhất khi chụp phong cảnh. Về camera góc siêu rộng thì mình dùng qua cũng khá nhiều như LG
G7, Huawei Mate 20X. Tuy nhiên camera siêu rộng của G7 và Mate 20X không mang lại được những cảm xúc về màu sắc và hiệu ứng mà mình có trên ống kính 14-24mm, với S10 Plus thì điều này lại thể hiện khá rõ ràng. Dĩ nhiên nó không thể nào so được với tiêu cự siêu rộng của ống 14-24mm mà mình dùng nhưng nó thể hiện được khá tốt hiệu ứng màu sắc và hiệu ứng méo làm cho hình ấn tượng hơn.

Một điểm nhấn nữa mà anh em có thể thấy được đó là chất lượng ảnh cuối cùng của S10 Plus không giống kiểu các chiếc Galaxy trước đây, nó còn rất nhiều thông tin để edit. Trước đây mình thấy hầu như ảnh chỉ xử lý để xem đẹp trên máy thôi, chứ chép qua chỗ khác là không còn nhiều thông tin.

2 - Khả năng chống rung
Chạy bộ là dịp rất tốt để thử khả năng này của một chiếc điện thoại. Và cũng từ khá lâu rồi chụp camera của điện thoại đã được trang bị khả năng chống rung quang học. Anh em có thể xem qua video dưới để thấy được khả năng chống rung của S10 Plus. Tất cả video mình đều cầm tay.

Mình thích nhất là đoạn mình vừa chạy trên đường gồ ghề để quay một nhóm người đang chạy. Khi anh em coi khúc đó anh em thấy được cảm giác là mình đang chạy nhưng video lại rất ổn định và rõ ràng. Có thể khi so với với một số thiết bị chống rung khác như gimbal hay máy khác anh em thấy nó không được êm, không được mượt mà, nhưng mình thì rất thích vì nó thể hiện được cái hoàn cảnh thật lúc đó và nội dung vẫn xem được. Kết hợp với phần âm thanh nữa thì chúng ta thấy nó ấn tượng và giống phim rạp hơn.

3 - Cảm giác cầm trên tay
Galaxy S10 Plus rất nhỏ gọn nếu anh em so với kích thước của dòng Note hay của dòng Plus trước đây, hay của iPhone Xs Max. Mình đã cầm trên tay nguyên một quá trình từ sáng đến trưa để chụp hình, quay phim vì mặc đồ chạy không có túi để điện thoại. Nhận xét của mình là mức độ hoàn thiện của Galaxy S10 Plus hoàn hảo nhất trong các máy của Samsung từ trước giờ, gần như không có ngấn. Cũng nhờ vào kiểu bo cong màn hình phía trước và nắp lưng phía sau mà anh em có cảm giác nó gọn gàng hơn, nhẹ nhàng và ôm tay hơn.

Quảng cáo

4 - Giao diện đơn giản và hiện đại
One UI trên điện thoại Samsung mới quá tuyệt vời, mọi thứ trở nên đồng bộ và đơn giản, không có nhiều app màu mè, các menu cũng đơn giản, dễ dùng, dễ tìm. One UI có thể xem là một thay đổi rất lớn của Samsung nhằm mang lại trải nghiệm đơn giản, gần gũi hơn cho người dùng. Không phức tạp hoá như cách mà người Hàn Quốc trước giờ vẫn làm.

5 - Ổn định
Mình mở Samsung Health, dùng camera rất nhiều, để nguyên kết nối mạng và vẫn dùng các tính năng khác như web, chát, email, facebook trong toàn bộ quá trình chạy. Đó là một đợt thử khá gắt gao vì trời nóng, vận động và chuyển đổi qua lại các ứng dụng nhiều, mình thấy được sự ổn định và mượt mà của Galaxy S10 Plus. Mình nghĩ phần lớn là do hệ thống giao diện mới tốt hơn, giúp nó ổn định hơn.

6 - Màn hình hiển thị rất đẹp, ngay cả ngoài trời nắng, có bị chạm nhầm
Cảm giác nhìn tràn viền cũng rất ấn tượng. Tuy nhiên nó có một lỗi truyền thống của màn hình cong là chạm nhầm, mình vuốt vuốt trình duyệt để đọc hay xem hình thì hay bị hiểu là zoom. Phần này hy vọng Samsung xử lý được bằng phần mềm.
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chenyingjun
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hóng Huawei tài trợ giống như vậy nhưng tổ chức tại Paris
@chenyingjun Lại chạy...chạy đến rơi cả tóc...rơi cả thịt vẫn chạy...cơ mà ông hiệp mê chạy bộ thật....
issacnhut
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenpr089 =)) nghe như film kinh dị vậy bác.
Ông H thích SS có khi mai bão ập SG rồi.
Nhưng mà góc rộng SS làm ngon và quả siêu chống rung bá thôi rồi. Thêm vụ lấy nét tốc độ bàn thờ và mic ngon.
kulele
CAO CẤP
5 năm
@Mưa Sài Gòn khen ss theo hợp đồng thời vụ thôi =))
Ngon.
Đây không phải cuhiep nhé 😃 Cuhiep thật đã chết đây là gián điệp do CS cài vào nên mới đi khen samsung đấy
elgaucho
TÍCH CỰC
5 năm
@Khôi 121900 ifan chúa đi khen Samsung, thật không thể tin được 😁
realvn
TÍCH CỰC
5 năm
Ultra wide con này nó bóp lại dẹp lép nhỉ
v4mpIr3
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có ông chủ mai nguyên đi cùng nữa ah
anhtuan000
TÍCH CỰC
5 năm
Nhìn ảnh hoa cả mắt
S10 năm nay càn quét nhiều mặt báo quá 😆)
Hôm nay cá tháng tư nên bài này ko tin được nhé 😁
-Hnay tiện nên qua TGDĐ 351 Cầu giấy cầm trên tay thấy Huawei P30 Pro đẹp hơn Sam sung S10 nhìu .
-Chụp ảnh zoom siêu sướng luôn. Màn hình từ trc đến sau rất bỏng bẩy và nhìn bắt mắt hơn S10 .
==> Tuy nhiên mình vẫn chưa ưng P30 lắm vì mình k thích màn hình cong. Con P30 không cong nhưng màn hình lại hơi bé. 😁
@john_nguyen_st Màn con P30 Pro đang bị chê mà bạn còn khen đẹp hơn S10 thì mình chịu luôn. Chụp ảnh thì đẹp hơn thật, nhưng quay video xong xem lại muốn mù mắt.
@justinut0909 Đây là cảm nhận riêng của mình thôi. Như mình thì dùng ĐT có quay video bao giờ đâu 😁
Chụp là chính mà 😃
kingofpain
TÍCH CỰC
5 năm
sao không chụp tấm tè giữa đường cho đa dạng
1/4 nhé!
thích cái cam góc rộng quá 😁
hcphchl
ĐẠI BÀNG
5 năm
Best phone wide camera...
Danh.NT
ĐẠI BÀNG
5 năm
Góc rộng của S10+ chụp rất hay và tiện. Đặc biệt trong không gian hẹp!
Mang GalaxyS10 và Ghệ đi Tuy Hoà- Phú Yên đc j 20190401_143018-01.jpeg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019