Mark Zuckerberg đã tự làm được hệ thống AI để điều khiển nhà của mình

Duy Luân
19/12/2016 21:56Phản hồi: 52
Mark Zuckerberg đã tự làm được hệ thống AI để điều khiển nhà của mình
Mark Zuckerberg đặt ra thử thách làm được một con AI đơn giản để điều khiển nhà trước cuối năm nay, và anh ấy đã làm được. Jarvis của Mark không phức tạp như Jarvis của Iron Man nhưng hệ thống trí tuệ nhân tạo này đã cho phép Mark điều khiển căn nhà của mình: tắt mở đèn, điều chỉnh nhiệt độ, bật tắt một số món đồ gia dụng, chơi nhạc, camera an ninh. Việc nhận lệnh có thể được thực hiện qua web, dòng lệnh, app mà Mark viết trên iOS hoặc một con bot trên Facebook Messenger. Hệ thống còn tự động học hỏi sở thích, thói quen của Mark, tự học những từ và khái niệm mới để đưa ra những quyết định tốt hơn theo thời gian. Mark cũng xây dựng chức năng nhận dạng gương mặt, nhận dạng giọng nói tự nhiên cũng như tự học cho hệ thống. Theo cách viết blog của Mark, có vẻ như ông tự mình làm dự án này sau giờ làm việc với một ít sự trợ giúp của nhân viên vì ông muốn tự học về AI và hiểu cách nó vận hành.

Mark xây dựng hệ thống bằng các ngôn ngữ lập trình như Python, PHP và Objective C. Với một số thiết bị nhà sản xuất có mở sẵn API hoặc có tích hợp một chuẩn nào đó nên việc giao tiếp dễ dàng, nhưng có những món đồ thậm chí còn không được kết nối Internet nên Mark phải tìm những giải pháp thay thế, ví dụ như dịch ngược lại cách mà app của nhà sản xuất ra lệnh cho thiết bị cho đến tinh chỉnh lại phần cứng. Những tính năng về gương mặt, giọng nói thì ông dùng lại các đoạn mã đã có sẵn của Facebook.

Những chức năng trên Amazon Echo hay Google Home đều làm được, nhưng nếu Mark tự làm một hệ thống như thế này thì nó sẽ rất khác với một con AI được Amazon hay Google xây dựng nên. Nếu Facebook bắt tay nhiều hơn nữa vào dự án thì con đường phát triển "Jarvis của Mark" sẽ còn mở rộng, đặc biệt là khi Facebook có thể học thói quen, sở thích của bạn thông qua những tương tác của bạn với mạng xã hội này.

Nguồn: Facebook
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

VuongKhanq
TÍCH CỰC
7 năm
Jarvis của Mark chứ k phải của Mac mod ơi!
tuhai944
TÍCH CỰC
7 năm
@vqk Thông cảm ở tt thì gần hết là apple fan nên thi thoảng nhầm tý.
Bài trước admin còn bảo cái dải anten của nokia giống iphone trong khi IP thì học lại của HTC 😁
Xin mời đến với smarthome của bkav, các bạn đã quá chậm :v
Rongconvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhduc89tn chuyên gia nổ mà cũng tin à
@Quốc Việt 2411 Bác dùng cái nợ của BKAV chưa bác. mà cái AI mà bác ví dụ nói thì dễ. phải hôm bác ngủ muộn nó mà kéo rèm sớm chắc bác lại nghĩ lại =))
@thanhdatbkfet thưa bác là em dùng thử của BKAV rồi và quyết định không gắn. Cũng gọi là được so với cái khác nhưng chưa xứng đáng gọi là thông minh! còn vấn đề bác nói ngủ muộn thì bác vẫn chưa hiểu à! trí thông minh nhân tạo mà! nó học thói quen! sẽ có những đêm bác ngủ muộn và bác dậy muộn, thì chỉ 1 đến 2 lần nói nó! nó hiểu ra! bữa sau nó thấy bác ngủ như thế nào nó tự chỉnh chứ! chứ có phải cứ ra lệnh như bật cái công tắc đâu! Bác cứ hiểu nó như là đứa giúp việc trong nhà là được! Bác đi ị lúc nào nó còn biết (ý là bồn cầu thông minh nữa cơ) chứ nói gì đi ngủ! 😁:D:D
@Quốc Việt 2411 ý em là AI có thể học theo thói quen của người dùng nhưng mà người dùng lại quá thất thường. cỡ 2 bữa ngủ muộn rồi 1 bữa ngủ sớm thì sao mà nó thay đổi như chong chóng được. hehe.
Có bài review đây bác sẽ hiểu rằng AI là tốt nhưng chưa chắc đã hoàn hảo trong nhiều trường hợp. Ý em vậy thôi chứ không có ý bác bỏ AI của Javis.
http://vnreview.vn/tin-tuc-khoa-hoc-cong-nghe/-/view_content/content/2036484/mark-zuckerberg-da-code-jarvis-tro-ly-cho-gia-dinh-minh-the-nao
dukas
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sau lòi ra con Ultron của Mark thì vui.
E cũ gđang tính làm xì mat hôm
Chú này quá giỏi rồi, nên giàu sớm, đưa fb phát triển cực kì chóng mặt ko phải điều khó hiểu:oops:
An.nover
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mark nên đặt tên là Ultron thì bảo đảm sẽ rất ngầu.
6445022
TÍCH CỰC
7 năm
CEO Facebook bá đạo vãi 😁:D
AI à, thế cứ đưa "gái" về nhà là fb nó auto li-vờ-sờ-trim thì chít 😁:D:D
Little Chick
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ờ thì Mac 😁 :D :D
DKez
TÍCH CỰC
7 năm
Tấm gương tự học tự làm đáng noi theo 😃
Bộ này hợp với Mark nghê.hihi. Nhưng nghi ngờ bà vợ "gián điệp" quá. Cố mang về Đại Hán nhá...
3i3eo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không thể tin được! Thặc ko thể tin được...
Mấy năm nữa thôi đến zô wc... cũng có người thông báo: "thời tiết hôm nay sẽ mưa to, anh/chị nhớ mang áo mưa nhé và "acb..." vừa gửi email thông báo đã đến ngày thanh toán cho Ai là 2000$ "
tucammoi
TÍCH CỰC
7 năm
thik những thứ chế Duy Luân quan tâm, mình muốn sản phẩm mang thương hiệu tinh te chứ ko phải ngồi review mãi như vậy?
Thua xa hệ thông SI của mình (self intelligent). Chỉ cần nói bật đèn lên, xong tự ra bật đèn lên 😁 thông minh vl :D à mà ko cần nói, chỉ cần nghĩ thôi là đủ rồi :D
Klq : nhưng cứ tưởng Mark Zuckerberg đóng phim
😁
kida7
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ví dụ ban đầu cái nhà chưa đc thiết lập là người dùng nói lạnh thì giảm nhiệt độ điều hòa. Nhưng nó thu thập qua khi người ta nói chuyện:
A: Lạnh quá.
B: Javis, tăng nhiệt độ lên 28 độ.
v.v...
Nhiều lần như thế, AI sẽ tự biết tăng nhiệt độ khi người dùng thấy lạnh. Đó là khác biệt giữa smart-home có AI và smart-home chỉ biết làm theo những trường hợp người ta cài đặt cho nó.
baotk95
ĐẠI BÀNG
7 năm
tự mình làm thật là thú vị
Hey Cortana, turn off Facebook
lamngocpham
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ông Mark này năm nay bao nhiêu tuổi rồi nhỉ 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp