Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

MARỐC VÙNG ĐẤT CỦA CÁC DI SẢN THẾ GIỚI

zukenhoang
4/5/2019 7:41Phản hồi: 2
MARỐC VÙNG ĐẤT CỦA CÁC DI SẢN THẾ GIỚI
(Bài full đầy đủ các thông tin, hình ảnh mình post bên Facebook của mình, địa chỉ FB của mình có để ở dưới bài này, bạn nào quan tâm thì vào đọc thêm các hành trình các nước khác của mình luôn nhé).
Ai nghe đến châu Phi chắc nghĩ là sẽ nóng và khô cằn lắm, nhưng thiệt ra thì không phải thế, lạnh teo bugi và chỉ có ở sa mạc Sahara ban ngày là nóng tuột mỡ.
Trước khi đến Maroc chỉ biết và hơi choáng ngợp bởi các tấm hình đỏ choét trên instagram, đến rồi mới thấy kiến trúc ở đây còn choáng hơn trên các tấm hình sống ảo. Marrakech thì đi đâu cũng đỏ rực, Fes - Athen của châu Phi thì có Fes El Bali là khu phố cổ lớn nhất thế giới hình thành từ thế kỷ 16, cổ còn hơn cả chữ cổ. Chefchaouen mệnh danh là Bảo vật xanh của quốc gia, được sánh với Santorini nổi tiếng của Hy Lạp, nhưng thực tế thì hơi quá, lội bộ 30' chắc là hết cái thành phố, tuy nhiên nó vẫn đẹp và thơ mộng dù gió và lạnh thấu xương.
Ngoài các kiến trúc Ả Rập với các màu sắc sặc sỡ thì văn hoá Maroc là thứ quyến rũ mình nhất:
- Souk là chợ truyền thống của người Maroc và cũng là cái chỗ quái đản, đặc thù nhất của người Maroc. Souk được xây cực kỳ phức tạp và nó nổi tiếng về độ quằn quoè, lộn xộn mà đến cả google map cũng bó tay, lúc mở map ra thì cái souk chỉ hiện cái cục thâm mờ to đùng , mình thì đứng lọt thỏm ở giữa, không có đường đi, chỉ có thể nhắm hướng các đường chính mà mò đi. Hầu như dân forgeiner đến đây đều cần phải có tour guide dắt đi, không thì lạc trong đó có mà mếu. Đồ ở Souk ngta bày bán thực sự đẹp và bắt mắt, nhưng bạn phải mạnh dạn trả giá vào, trả kịch liệt, trả kiểu nghe xong người bán lé cả mắt, thốt lên hoảng hốt thì may ra mới không bị hớ, mình thì cứ nói nhiêu mình trả xuống 50%, sau đó vài ngày mình trả xuống 30% giá bán luôn xem sao thì họ vẫn bán luôn. Vào chợ Maroc thì phải biết trả giá, trên mạng bảo đó là cái thú vị của du lịch Maroc, mình thì đíu thấy thú vị, đấu não mệt hết cả óc!

- Do đặc thù văn hoá và tôn giáo là Hồi Giáo nên ngoài đường 90% là đàn ông, đàn bà họ ở trong nhà, có đi ra ngoài cũng trùm mền kín mít từ đầu tới chân. Dân Maroc người nào người nấy nhìn họ rất bặm trợn, khó chịu, râu ria xồm xoàm và có cảm giác không thân thiện. Ở chợ, dân local suốt ngày cãi nhau, địt đéo nhau om sòm, có đoạn choảng nhau y chang chợ local Việt Nam, cũng vui!

- Riad, dạng nhà truyền thống của người Maroc, nên và cực kỳ nên ở Riad vì nó mang kiến trúc rất đặc trưng của người bản xứ. Các riad đẹp được xây cầu kỳ, tường, cửa, cột được chạm trổ rất tinh xảo, trần nhà thì phải cao 5m có, đẹp và mát rười rượi, nguy nga tráng lệ như là lâu đài. Sân thượng của các riad là chỗ người ta thường lên đó chém gió, uống trà và ngắm cảnh nên rooftop phần đa bài trí khá đẹp và chill. Nhà ở đây họ ko xây cao, lên mấy cái sân thượng là dòm thấy hết cả tp.

- Mình đọc thấy nhiều người nói đồ ăn Maroc ngon và cafe đây ok lắm, vị gần với cafe quê nhà. Nhưng thiệt ra thì không phải vậy, đồ Maroc ăn chán và rất khô, được vài món tàm tạm là Tajine, cơm nát Couscous, còn lại thì ăn tệ lắm! Bánh mì thì cứng như đá, ném vào đầu có khi téc đầu rỉ máu, hoàn toàn không có soup, nói chung là ăn chán! Nhưng thịt cừu, thịt bò ngon thần sầu, mềm, thơm, mình cứ bò, cừu mà quất. Hầu hết các nhà hàng chỉ có bán vài món truyền thống thôi nên trong suốt chuyến đi thì bữa nào cũng ăn 2,3 món đó liên tục. Mấy ngày cuối khi dòm mấy món đó mình bị sảng luôn, ước gì có gói mì hảo hảo, ăn 1 gói cho đổi vị. Mấy lúc này mới thấy tự hào đồ ăn Việt, món gì cũng có, món gì cũng ngon lịm người dù unhealthy. Caphe thì chỉ hơn mấy cái cafe gói, nước cf giảo thôi, uống không ngon!

- CHỤP HÌNH thì nên cực kỳ lưu ý, vì Souk ở Maroc mọi cái rất đặc biệt, văn hoá cũng lạ lẫm nên mình chụp cũng nhiều, nhưng chụp hình mà dính đến người bản xứ thì không đơn giản tí nào, phần đa họ rất khó chịu và luôn hô to NO PHOTO nếu bạn chỉa thẳng hay chỉa lén camera vào họ. Sau một vài ngày mình biết thì mình không còn chụp tuỳ tiện, mà phải xin phép hoặc cười với họ trước khi chụp, nhưng ngay cả khi họ ok cho bạn chụp thì sau đó có vài trường hợp họ sẽ tìm cách vòi tiền vì họ đã cho bạn chụp hình họ! Lật bánh tráng rất nhanh!
Mình còn nhớ lúc ở Fes, mình chỉ cầm cái camera đi trong souk thôi, nhưng cũng có 1 thanh niên đi qua mình nói là NO PHOTO, sau đó cứ đi sau lưng mình bảo No Photo với thái độ lồi lõm lắm, rồi lúc mình cầm máy lên tính chụp cái nóc nhà thui nó cũng chạy vào gào thét và tưởng chừng muốn uýnh mình!!! Mình phải cất camera, sau đó đợi nó một lúc nó thấy chán mình, nó bỏ đi khuất dạng rồi mới chụp lại được.

- Dân trong chợ và đặc biệt là ở Marrakech mình thấy hơi quỷ quyệt, họ luôn tìm cách moi tiền các bạn với đủ thứ trò trên đời. Khi bạn đang lóng ngóng đứng giữa cái ngã 3 thì lập tức sẽ có những người đàn ông ập đến và ngỏ ý giúp bạn nhiệt tình đến phát hoảng, và sau đó là bạn phải moi tiền ra đưa cho họ như là chi phí họ giúp đỡ bạn. Nếu cần giúp gì thì nên chỉ hỏi trực tiếp những người chủ của các shop, các quán cho an toàn, vì hầu như ở đây không ai giúp kiểu không công, tránh ngay mấy chú cứ lao nhao, nhảy xổ vào giúp bạn nhiệt tình một cách kỳ lạ! Ngoài đường luôn có những người đàn ông rảnh háng ko có việc làm quan sát bạn, chỉ cần bạn có chút biểu hiện ngáo ngáo, hoang mang là họ ập đến. Nếu bạn google, bạn sẽ thấy nạn lừa đảo du khách rất nhiều, cá nhân mình còn chứng kiến 1 couple nói rằng họ bị tour guide lừa mất 300Eur, đến Maroc bước ra ngoài đường thì nhất định phải thật tỉnh táo.

- Đặc biệt nên tránh đi những chỗ vắng người, hoặc những chỗ tối, khuất tầm nhìn. Mình khá chủ quan và lúc thấy những cái góc vắng vắng, ngõ tối mình đã đi vào đó, với suy nghĩ là mấy cái chỗ này nó hidden, nó mới lạ, một phần nghĩ là ban ngày nữa. Thế mà lúc quay trở ra thì dm bị ngay một thằng chó chết nó ập vào cầm dao (cái này ko chắc nhưng chắc nó cầm cái gì nhọn và sắc vì nó có đâm lủng nón của mình) ngay cái chỗ tối om đó trấn lột và block tụi mình ở trong cái chỗ tối om, khuất mắt người dân đi đường. May mắn là tụi mình kịp câu giờ, ko đưa bất cứ cái gì cho nó, cứ giả vờ lục lục rồi tìm cách câu giờ, đánh lạc hướng nó, kêu người dân vào giúp và thoát ra được. Ra tới đường chính, mình mới thấy là cái chỗ đó khuất quá, ngta chỉ đi ngang qua, chứ ít ai đi vào đó. Sau đó thì mình cũng đíu dám đi sâu vào mấy chỗ tối tối kiểu vầy luôn.

- Phụ nữ đến Maroc mình nghĩ nên cẩn thận và không nên đi một mình! Thiệt sự là hơi bị ghê ghê nếu bạn đi 1 mình trong các souk, nơi mà như ma trận vậy với các con hẻm quanh co, bé xíu và tối om khi chiều tối xuống, xung quanh toàn là đàn ông với các cặp mắt dòm bạn đau đáu. Mình nhớ lúc đó 9h tối ở souk Marrakech, mải mê mua đồ đến lúc ra thì ngta đã đóng cửa hết, khung cảnh không khác gì trong các bộ phim kinh dị, rất là kinh hãi! Ăn mặc nhớ kín kín tí, mặc hở cũng đc nếu muốn chụp hình đẹp, nhưng nên có áo khoác che lại khi cần, chứ mấy bác Maroc địa phụ nữ rất tởm, ko hề có chút ngại ngùng.

#morocco #maroc #hoangrapherx
Facebook: www.facebook.com/zukenhoang
Instagram: @hoangrapherx
Link video on Youtube: https://www.youtube.com/watch?v=xE_8fZbjhOk&t=66s

Quảng cáo

DJI_0601.JPG DJI_0802.JPG Maroc_02.JPG Maroc_12.JPG Maroc_13.JPG Maroc_15.JPG Maroc_22.JPG Maroc_42.JPG Maroc_53.JPG Maroc_62.JPG Maroc_69.JPG Maroc_73.JPG Maroc_78.JPG Maroc_84.JPG Maroc_85.JPG Maroc_93.JPG Maroc_100.JPG Maroc_105.JPG Maroc_108.JPG Maroc_109.JPG Maroc_121.JPG Maroc_123.JPG Maroc_126.JPG Maroc_132.JPG Maroc_149.JPG Maroc_153.JPG Maroc_154.JPG
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Maroc đẹp quá bạn ạ, bạn chụp ảnh - hậu kì cũng rất đẹp
lhxung2009
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ảnh quá đẹp. Muốn đi ngay và luôn !

Thanks bạn nhiều .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp