Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hình ảnh] Mắt người cận thị nhìn thấy như thế nào khi không đeo kính

Nam Air
16/8/2018 6:27Phản hồi: 325
[Hình ảnh] Mắt người cận thị nhìn thấy như thế nào khi không đeo kính
Cận thị là tật khúc xạ ở mắt, khiến cho người bị cận không nhìn thấy rõ được hình ảnh ở xa, có thể hình dung nó giống như cái máy ảnh không lấy được nét, ảnh chụp ra lúc nào cũng bị nhòe. Để giúp cho những người mắt bình thường hình dung được bị cận thị mà không đeo kính thì họ sẽ thấy như thế nào, nghệ sĩ Philip Barlow đã tạo ra loạt tranh vẽ để mô phỏng việc này.

Nếu mắt của anh em bình thường và đã từng thắc mắc rằng người cận thị nhìn thấy hình ảnh như thế nào nếu không đeo kính, hãy xem loạt ảnh này là anh em sẽ hiểu cảm giác đó như thế nào. Theo mình loạt ảnh này mô phỏng mắt nhìn của một người bị cận ít nhất là 3 độ.

3-11.jpg can-thi (1).jpg can-thi (2).jpg can-thi (3).jpg can-thi (4).jpg can-thi (5).jpg can-thi (8).jpg can-thi (9).jpg can-thi (10).jpg can-thi (11).jpg

325 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

boyvipav
ĐẠI BÀNG
6 năm
Muốn biết người cận nhìn như thế nào thì dòm cái ảnh chụp bị out nét cũng tương tự thôi mà
@#JK Vãi cả nước bắn
PerfectSun
TÍCH CỰC
6 năm
@boyvipav đục ngầu như nước cốt dừa thế thì là đuôi chứ cận gì =))
@upinpham.2002 mấy thím đang nghĩ cái gì thế? 😆
@boyvipav Lỡ may trường hợp out nét là do viễn thì sao ?
anhpq82
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thế anh em cho ảnh người viễn xem sao?
@anhpq82 Người viễm khi nhìn gần thì y như người cận nhìn xa.
Và cả hai đều giống như ngưòi ko bị cận nhìn bàn tay cách mắt 10cm
@anhpq82 Người cận thì nhìn gần rõ, nhìn xa mờ
Người viễn thì nhìn xa rõ, nhìn gần mờ (bởi vậy bác thấy mấy người lớn tuổi xe điện thoại hay đọc báo đều cầm xa mới đọc đc)
Có mỗi loạn thị là hay bị mờ lúc xa lúc gần thôi 😃
Mitunited12
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn như tranh sơn dầu ấy nhỉ 😃
faq21106
TÍCH CỰC
6 năm
@Mitunited12 Bên teachrum giới thiệu đây là tranh sơn dầu đó bác.
castus_ccblu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@faq21106 Vậy à bác
faq21106
TÍCH CỰC
6 năm
@prminhty_spotter Uhm.
Mình cận 3,5 độ và xác nhận độ nhoè của mấy hình này rất giống thực tế khi không đeo kính ^_^
Tín Nguon
TÍCH CỰC
6 năm
@Singh Tuôi đá banh từ hồi 4-5 tuổi tới h nên quen rồi, tuần 4-5 trận ấy... Bác không tin tuôi cũng chịu...
quang577
TÍCH CỰC
6 năm
@BacTrungNguyen Mấy cái hình trên sai bét :mad: Bokeh nó đâu có tròn xoe vậy. Nó có tia và không đều, đầu tia ngắn. Giống dạng 1 bông hoa tuyết nhiều cánh hơn :oops:
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@Singh cận 4 độ đòi đá banh được, thánh đó chém vl, 2 độ thôi là đã thấy mệt rồi đừng hỏi 😁
@hiepmu 2.75 độ. Đá banh, Dùng dt ko cần kính đây. Chỉ khi chạy xe hay xem tivi ngồi xa mới đeo kính.Vì trên bằng lái nó ghi phải đeo kính. Ko đeo kính cảnh sát gọi lại kiểm tra. Thu bằng lái như chơi.
thanphong19
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tóm lại là xóa phông bokeh tá lả 😁
anhpq82
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này dùng phần mềm chế ảnh, thực tế không hẳn giống, ông nào mà loạn thị giống tôi nữa thì nhìn 1 thành 2 cơ 😆
@anhpq82 làm éo gì có vụ nhìn 1 thành 2 cha loạn thị cũng chỉ là nhìn mờ thôi , 1 thanh niên cận loạn 2 độ cho hay😁
mà công nhận không giống thực tế , thực tế làm éo gì có chuyện mấy đốm sáng tròn tròn kia chứ , nó chỉ như hình out nét bị nhòe thôi
@xxxthientaixxx chỉ có mấy đốm sáng đó thôi thử cận nặng mà không đeo kính coi từ 1 thành 3 cũng có nữa chứ đừng nói 😃 chẳng đâu xa t đây cận 9 độ nhìn xa hơn 10m auto phân thân 😃
@Thành Chí Kiên cái đó là do nó nhòe kinh quá bệt thành 1 dải lớn nhìn trông như nhiều thứ
@anhpq82 Đấy là song thị thôi chứ loạn thị là nó chỉ mờ mờ ở mọi khoảng. Mình 1 mắt loạn 0.75 😁
Này là thêm tí loạn nữa rồi, bệnh dân gian gọi là “quáng gà” nhá nhem tối mà đi thì ôi thôi!!!
Tôi bị cận thị bên 6,5 và bên phải 7,2 nhưng đi tắm biển là tôi hết bị,không biết là nhờ nước biển hay là nhờ bikini.
@ptp49 vcl
@ptp49 nhờ hocmon thằng em bơm lên cho thằng anh xài nhé , giúp tăng cường thể trạng thành trạng thái super-human trong thời gian ngắn:rolleyes:
Hieucronc024
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ptp49 Bác ra hồ bơi cũng có bikini xem có thế ko, nếu như thế thì là do bikini, còn ko thì do nc biển
🆒
@xxxthientaixxx Đúng đó, em nó bừng dậy bơm lên não báo cho anh nó hay xem xem nhanh kẻo mất cơ hội, em xuống anh hết xem được phải không? Báo cáo đi
Bokeh bao đẹp luôn. Hahaa
ides
CAO CẤP
6 năm
tớ cận không đeo kính thấy khác như ảnh, bài này hok chuẩn rồi 😆
Cái này kiểu tranh sơn dầu rồi :eek:
Cận thị kiểu chụp ảnh mà k lấy đc nét thôi
Mổ lasik hết cận nhưng nhìn các em hot girl ko còn lung linh như trước.
@HonLuong Thai Sao lại thế? Có cơ sở khoa học hay do suy đoán vậy bạn?
longdevilo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhchinhlmc Cận nặng hay nhẹ thì vẫn bị lại nếu không biết giữ gìn. Còn vụ sinh con cũng bị luôn thì cho xin dẫn chứng cụ thể thực tế ngoài đời giúp mình.
@longdevilo ko giữ gìn thì mắt thường cũng cận, bạn chắc chưa bao giờ đi khám mắt ở bv mắt nên ko biết bố mẹ cận trên 6 độ đẻ con ra sẽ nguy cơ rất cao con sẽ bị cận, dù có giữ gìn mắt thế nào, nên nếu có bị cận thì nên đi mỗ, và lựa con vợ ko có cận lòi trc khi quá muộn
longdevilo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhchinhlmc Mình đi khám ở bệnh viện mắt nhiều lần rồi nhưng chưa nghe bất cứ bác sĩ nào nói như bạn cả. Cho mình hỏi bạn khám ở bệnh viện nào và bác sĩ nào nói với bạn như vậy.
Mình bị cận khi không đeo cũng thấy khác ảnh này :oops:
hungran
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko giống như mình bỏ kính ra lắm 😆 nó nhòe chứ ko bakeh đẹp ntnay hahha
Kèn_Nhỏ
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhòe nét như thế thì giống loạn thị hơn
không giống mình bỏ kính ra. 😆)))
gigaman
ĐẠI BÀNG