Mất ổ HDD sau khi cài lại Win 10

thao_4_tran
17/9/2019 4:56Phản hồi: 10
Mất ổ HDD sau khi cài lại Win 10
Chào các bác, em mới cài win 10 lại hôm qua (tự cài). Trước đó em có ổ SSD (ổ C) và ổ HDD (phân thành ổ F và E) tại tiệm. Sau khi cài lại hoàn toàn thì em mất dự liệu trong ổ F,E. Giờ em không quan tâm dữ liệu nữa, nhưng mà làm sao để ổ HDD dùng được tiếp ạ. Nó không lưu trữ như là chưa được cài đặt hay chưa phân vùng như trên mạng chỉ, nhưng mà làm theo đến cuối vẫn không được. Mong các bác chỉ dạy, cám ơn nhiều.
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

philipvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn thử phải chuột vào This PC, chọn Manage, kiếm Disk Manager, add Driver Letter cho ổ HDD nếu thấy ổ trong phần này.
Còn không thì quay trở lại Tiệm bắt đền họ làm giúp lại. Bạn coi chừng cái ổ SSD / HDD của Bạn.. bốc hơi hen (nhìn hình thì có thể SSD 128GB còn, HDD không thấy).
@philipvn có mấy cái ổ dưới không hiểu. Còn vụ ổ HDD chắc ko phải bốc hơi, vì khi cài ở tiệm vẫn bình thường, là năm ngoái. Hôm qua mình mới cài lại win nên mới mất í
Screenshot (2).png
philipvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thao_4_tran có thể Disk0 là ổ HDD, nhưng bị disable. Bạn phải chuột vào Disk0, chọn Online xem.
Nếu Disk0 online được thì bạn gắn thứ tự ổ đĩa (Drive Letter) cho ổ này rồi truy xuất xem có phải ổ cứng chứa Data ko.
@philipvn Không phải chọn online mà chọn "Initialize Disk"
ROBOT_3M
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác coi chừng do bác cài win 10 bằng chuẩn GPT (uefi) nên mấy ổ hdd là mBR không thể thấy đc. Bạn vào bios chỉnh cho nó nhận cả uefi là lagercy
@ROBOT_3M Bạn cứ đùa, trên hệ thống UEFI vẫn nhận ổ MBR để lưu dữ liệu và ngược lại, nguyên nhân ở đây nhìn cái hình Disk 0 not init... (chưa bắt đầu) kìa, bạn xúi chỉnh trong bios là hết vào win luôn nhé!
huuthanh1231
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thử dùng phần nềm Partition Wizard này xem koi nó hiện ra k . Vì trước mình củng bị k hiện ổ hdd , mình dùng phần nềm đó thì dk
@huuthanh1231 Initialize disk trong Disk management là được.
huuthanh1231
ĐẠI BÀNG
5 năm
@truongthainguyen cái này thì chưa thử
mình cũng cài lại và bị mất ổ ssd, vào bios không hiển thị , chẳng lẽ cài lại win hư ổ đĩa hả mọi người??

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019